PO ของ prin มีผลอย่างไรบ้างคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

PO ของ prin มีผลอย่างไรบ้างคับ

โพสต์ที่ 1

ได้ยินว่า pinsiri จะขาย PO เดือนหน้า

ผมมีคำถามดังนี้คับ
1 หลังจากขาย PO แล้วจะทำให้ราคาหุ้นตกลงหรือป่าวคับ แล้วถ้าตกมันก็กลายเป็นผลกระทบกับผู้ถือหุ้นเก่าใช่หรือป่าวคับ

2 ถ้าผมจะซื่อเพิ่มอีกจะรอให้ ขาย PO ก่อนดีก่าหรือป่าวคับ

3 ถ้าผมเป็นผู้ถือหุ้นเก่าจะได้สิทธิซื้อ PO ก่อนคนอื่นหรือป่าวคับ

รบกวนช่วนแนะนำทีคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: PO ของ prin มีผลอย่างไรบ้างคับ

โพสต์ที่ 2

nanosec เขียน:ได้ยินว่า pinsiri จะขาย PO เดือนหน้า

ผมมีคำถามดังนี้คับ
1 หลังจากขาย PO แล้วจะทำให้ราคาหุ้นตกลงหรือป่าวคับ แล้วถ้าตกมันก็กลายเป็นผลกระทบกับผู้ถือหุ้นเก่าใช่หรือป่าวคับ
เรื่องราคาลงเพราะ Dilute คงไม่น่าจะครับ ตอนนี้ก็รับข่าวกันไปพอสมควรแล้ว

2 ถ้าผมจะซื่อเพิ่มอีกจะรอให้ ขาย PO ก่อนดีก่าหรือป่าวคับ
แล้วแต่ครับ ตัวอย่างตัวอื่นๆที่น่าสงเกตุก็คง HomePro มั้งครับ

3 ถ้าผมเป็นผู้ถือหุ้นเก่าจะได้สิทธิซื้อ PO ก่อนคนอื่นหรือป่าวคับ
PO คือขายประชาชนทั่วไปครับ ไม่ได้มีสิทธิอะไรครับ

รบกวนช่วนแนะนำทีคับ
_________
โพสต์โพสต์