เป็นมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าหุ้นตัวนึงราคาอยู่ 10 บาท มานาน

วันดีคืนดีพุ่งไป 18 บาท ในระยะเวลาแค่สองวัน

เราจะรู้สึกว่า 18 บาทแพงมากๆ แพงสุดๆ แพงไร้เหตุผล ตลาดบ้าคลั้ง ซื้อกันเข้าไปได้ยังไง ยังไงเราก็ซื้อไม่ลง

หลังจากนั้นอีกสามเดือนต่อมา กลับมาดูใหม่ มันยังยืนนิ่งอยู่แถวๆ 18 บาท มันนิ่งอยู่แถวๆ นั้นมาตลอดช่วงสามเดือนที่ผ่านมา

คราวนี้เรากลับรู้สึกว่า 18 บาทนี่ราคามันปกติไม่ได้แพงอะไรมากมาย มีเหตุผล ถ้าให้ซื้อก็กล้าซื้อ

อาการอย่างนี้เป็นกันมั้ยครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

อยากได้ตัวไหนหรือครับ คริๆ....เป็นบ้างครับ แต่ถ้าจะเป็นก็เพราะว่าเราได้รับข้อมูลอะไรมาใหม่ๆ แล้วทำให้ภาพที่เรามองเปลี่ยนตามไปด้วย ไม่ใช่แค่เรื่องราคาอย่างเดียว  :wink:
Impossible is Nothing
BHT
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

มีตัวนึง ปกติ 7 บาทกลางๆ ตอนนี้ไป 8 ปลายๆแล้ว เริ่มค้างนิดๆ

แต่ผมเฉยๆ เพราะยังหาอะไรที่เป็นประเด็นให้ขึ้นไม่ได้ ถือไว้ก็มีกำไรให้สดชื่น

ถ้าตัดสินใจได้ว่าดี ก็ถือหรือซื้อเพิ่มหากไม่แพง

ถ้าไม่เห็นอะไรดี หรือเหมือนเดิม อาจขายไปก่อน เอากำไร ไปหาตัวใหม่ลงทุนแทน หรือรอราคาลงค่อยเก็บคืนครับ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 4

ผมมีราคาที่ตั้งไว้ในใจแล้วครับ ตอนข้อมูลของหุ้นตัวนั้นๆ

ถ้าถึงราคาที่ตั้งไว้ หรือเจอหุ้นที่ให้ผลตอบแทนดีกว่า ถึงเวลานั้นผมถึงขายครับ :)
VI ฝึกหัด
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

เล็งอะไรไว้เหรอครับ อยากรู้จัง :ep:
tanate@man

โพสต์ที่ 6

เป็นครับคุณสุมาอี้
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ถ้าให้ซื้อคงไม่กล้าซื้อเพิ่มครับ อย่างมากก็เอาเงินปันผลจากตัวนั้นมาซื้อพอ
แต่ถ้าจะให้ขาย ก็คงยังไม่ขายนะ เก็บเอาไว้ดูเวลาตัวอื่นมันแดง อิอิ
joykrab

โพสต์ที่ 8

เป็นเหมือนกันครับ คุณสุมาอี้ โดยเฉพาะหากติดตามราคาหุ้นทุกวัน โดยส่วนตัว พึ่งเริ่มเล่นหุ้นและหาหุ้นด้วยตัวเองในช่วงแรกๆ โดยไม่ได้ติดตามราคาก่อนหน้าอย่างจริงจัง จะมีหุ้นที่คิดว่าถูกอยู่เยอะมาก แต่พอระยะหลังที่ติดตามราคาของหุ้นที่สนใจอยู่เสมอๆ แล้วราคาวิ่งขึ้นไปสูง จะรู้สึกว่าราคาแพงเกินไปครับ ทั้งๆ ที่มาตราฐานการเลือกหุ้นยังเหมือนเดิม
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ไม่ซื้อแล้วขึ้นนี่ไม่เท่าไหร่ครับ เแต่ขายแล้วขึ้นนี่เจอประจำ :lol:
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

ดู SVH กับ SCNYL ซิ ยิ่งพวกติด CM นี่เป็นอย่างนี้เลย
_________
สุมาอี้

โพสต์ที่ 11

รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ ด้วย SVH เป็นตัวอย่างที่ดี
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 12

BHT เขียน:มีตัวนึง ปกติ 7 บาทกลางๆ ตอนนี้ไป 8 ปลายๆแล้ว เริ่มค้างนิดๆ

แต่ผมเฉยๆ เพราะยังหาอะไรที่เป็นประเด็นให้ขึ้นไม่ได้ ถือไว้ก็มีกำไรให้สดชื่น

ถ้าตัดสินใจได้ว่าดี ก็ถือหรือซื้อเพิ่มหากไม่แพง

ถ้าไม่เห็นอะไรดี หรือเหมือนเดิม อาจขายไปก่อน เอากำไร ไปหาตัวใหม่ลงทุนแทน หรือรอราคาลงค่อยเก็บคืนครับ
คนในเวบนี้ทายใจคนอื่นเก่งขนาดนี้ หลอกถามไม่ได้เลย รู้หมด เผ่นดีก่า :lovl:
โพสต์โพสต์