ssc ซื้อลงทุนระยะยาวแถวราคาแถวนี้พอได้ไหมครับ รบกวนผู้รู้ที

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ssc ซื้อลงทุนระยะยาวแถวราคาแถวนี้พอได้ไหมครับ รบกวนผู้รู้ที

โพสต์ที่ 1

ยาว แค่ไหนครับ...

ท่านดร.นิเวศน์บอกว่า ตัวนี้ ที่ดินติดแม่น้ำเจ้าพระยาเยอะมาก และ ในงบยังไม่update ราคาที่ดิน แถม ราคาก็ต่ำบุ๊คมากๆด้วย นั่นหมายความว่า ราคาจริงๆต้องสูงมากๆ ทีเดียว ถ้าไม่คิดผลกำไรที่ได้จากการขายอย่างเดียวนะครับ คือ สมมติ ว่า ถ้า เสริมสุข ขายที่ดิน ได้ล่ะก็... กรุแตก

ถ้าถามว่า แล้วเมื่อไหร่ ราคาตลาดจะสะท้อน มูลค่าที่แท้จริง ไม่มีใครทราบครับ

ผมก็เลยถามคุณกลับว่าต้องถือยาวนานแค่ไหนไง

ท่านดร.นิเวศน์ บอกว่า ซื้อตัวนี้ เก็บไปเลย 20-30 ปี คุ้มแน่นอน  :lol:  :lol:
Sky High
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมสงสัยทำไมตัวนี้ไม่มีบทวิเคราะห์ใน SAA concensus เลย เขาไม่สนใจกันหรือครับ? 8)
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

Sky High เขียน:ผมสงสัยทำไมตัวนี้ไม่มีบทวิเคราะห์ใน SAA concensus เลย เขาไม่สนใจกันหรือครับ? 8)
พวกนักวิเคราะห์เขาสนใจแต่หุ้น Big Cap หรือไม่ก็ต้องเป็นพวกหุ้นตลาด (สภาพคล่องสูง)

หุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำ (หุ้น VI ทั้งหลายมักเป็นอย่างนี้) ไม่ค่อยมีคนทำครับ

จริง ๆ แล้วผมว่าเป็นผลดีมากกว่าผลเสียครับ รู้ ๆ กันอยู่ว่า SAA consensus ไม่น่าเชื่อถืออยู่แล้ว ราคาเป้าหมายเกือบทั้งหมดจะโอเวอร์

สู้วิเคราะห์เอง หรือหาอ่านจาก ThaiVI ไม่ได้ น่าเชื่อถือกว่าเยอะ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

แล้วตัวกิจการมันดีหรือ
สินทรัพย์มันมีจริงแต่ต้องรอให้ผู้บริหารตีค่าใหม่
ถือว่ารอน้ำบ่อหน้า
:)
ฐิติ

โพสต์ที่ 5

น้ำดื่มสปริงเคิล เป็นของเสริมสุขด้วยหรือเปล่า (ผมไม่ได้ตามแต่ดูเหมือนจะใช้)

พอดีที่Office กับคนที่ผมรู้จักหลายคน ใช้บริการเขาอยู่ ต้องซื้อคูปองที่ล่ะ24ถัง ถังล่ะ50-60บาท ผมไม่แน่ใจ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 6

ฐิติ เขียน:น้ำดื่มสปริงเคิล เป็นของเสริมสุขด้วยหรือเปล่า (ผมไม่ได้ตามแต่ดูเหมือนจะใช้)

พอดีที่Office กับคนที่ผมรู้จักหลายคน ใช้บริการเขาอยู่ ต้องซื้อคูปองที่ล่ะ24ถัง ถังล่ะ50-60บาท ผมไม่แน่ใจ
ไม่ใช่ครับ  เสริมสุขมีแต่คริสตัลครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
prasits
ผู้ติดตาม: 4

..

โพสต์ที่ 7

อยากให้มองมุมนี้ครับ

การบอกว่ามีที่ดินติดแม่น้ำมากๆ  บอกว่าสักวันราคามันจะขึ้นนั้น
ผมว่าไม่มีเหตุผลเพียงพอ

เปรียบเสมือนหากใครมีตึกแถวในสีลมสามห้อง  ห้องละ 15 ล้าน
คิดเป็นมูลค่า 45 ล้านบาท  แต่ต้องถามก่อนว่าทำไมคุณไม่สามารถขายได้ที่ 45 ล้านบาท...    ผมขอให้คุณมองในมุมคนซื้อประมาณว่าถ้าคุณจะยอมจ่ายเงิน 45 ล้านบาทเพื่อตึกแถวสามห้องในสีลม (อยู่ในซอยอีกต่างหาก)  ผมคงต้องทำกิจการที่ต้องใช้ location แถวนั้นแล้วได้ประโยชน์     แต่ตึกแถวในสีลมนั้น
ที่จอดก็จอดไม่ได้  หรือจอดลำบาก   ถ้าผมจะมีออฟฟิศผมเช่าเอาบนตึกใหญ่ๆดีกว่า  แทนที่จะต้องใช้เงินสด 45 ล้านลงทุนซื้อ     ลูกค้าเข้ามาหาก็ดูดีด้วย    เพราะอยู่ในตึกใหญ่ๆ  แทนที่จะเป็นห้องแถว

แต่ถ้าคุณเป็นผู้ประกอบการอสังหาฯ  แล้วคิดว่าซื้อมาหมดทั้งแถวเลย  แล้วทุบทิ้งทำคอนโด   ลองคำนวณราคาขายออกมาคร่าวๆ   ดูทำเลว่าขายได้หรือไม่     ถ้าคิดดู project & cashflow แล้ว feasible ก็ลงทุนได้

ในกรณีเสริมสุขนั้น   ต้องดูว่าถ้าเค้าย้ายจากที่ดินติดแม่น้ำไปอยู่นอกเมืองจะลำบากหรือไม่    เพราะการที่เค้ามีที่ดินติดแม่น้ำก็เพื่อกระจายสินค้า logistic ...  ดังนั้นการที่ทรัพย์สินที่ดินของ SSC ที่ติดแม่น้ำจะแสดงมูลค่าออกมานั้น     มันต้องแสดงให้เห็นก่อนว่าจะเอาไปทำโครงการอื่นๆ ได้โดยไม่กระทบ(Logistic) ของธุรกิจหลักครับ

อุปมาอุปไมยเหมือนคุณถือหุ้นฟาร์มเลี้ยงไก่   ซึ่งมีที่ดินเป็นหมื่นๆ ไร่นอกกรุงเทพ    คิดเป็นราคาประเมินแล้วนับหมื่นล้านบาท    แต่คุณเอาที่ดินนั้นมาเลี้ยงไก่   วางของ ทำโกดัง  ฯลฯ   มูลค่ามันก็ยังไม่สะท้อนออกมา  

แต่จะสะท้อนออกมาเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงทำนโยบายเพื่อให้ที่ดินผืนนั้นสร้าง Cashflow ต่อพื้นที่ได้มากขึ้นครับ

อย่างไรก็ดี  หากเห็นว่ามันถูกมากในระดับหนึ่ง   อาจซื้อมาเป็นประเภทหุ้น cigar butt ได้ครับคือซื้อตอนที่คิดว่าต่ำมากๆ  แล้วถือไป  ได้กำไรถึงจุดที่พอใจก็ขายออกมา   (เพราะคุณก็ยังไม่รู้หรอกว่าเค้าจะเพิ่ม value ในทรัพย์สินนั้นเมื่อไหร่    แต่อาจไปลองถามเค้าผู้บริหารเกี่ยวกับแนวคิดย้ายดูก็ได้   ถ้าเกิดมีในระยะเวลาไม่นาน 1-3 ปี   นักลงทุนก็อาจลองถือยาวดูได้    แต่ถ้าเค้าบอกว่ายังไม่โครงการอะไร   สิ่งที่เค้าจะได้เงินก็คือจากธุรกิจหลักของเค้าครับ)

---***เป็นความเห็นส่วนตัว  จากประสบการณ์ลงทุนอสังหาฯ,หุ้น, ธุรกิจ ครับ***___  ส่วนตัวเพิ่งซื้อมาดูนิดหน่อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
จ๋อดำดี

โพสต์ที่ 8

ผมว่าถ้ายาวๆนี่
ราคาตอนนี้ถือว่าถูก
:D
VI ฝึกหัด
teetotal

โพสต์ที่ 9

18.5 ผมเก็บแล้วครับ  :lol:
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 10

[quote="teetotal"]18.5 ผมเก็บแล้วครับ
รักในหลวงครับ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 11

ธุรกิจหลักคือขายเครื่องดื่มหรือ จัดระบบจัดจำหน่าย?
ตราบใดที่ยังหาวิธีการจัดการต้นทุนการจัดจำหน่ายใหม่ๆไม่ได้ ราคาแถวๆนี้ก็สมควรอยู่ :lol:
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 12

เสริมสุข มีโครงการเปลี่ยนรถขนส่งมาใช้ ngv รึเปล่าครับ ผมว่าน่าจะลดต้นทุนได้เยอะนะครับ
เคยได้ยินว่า บริษัทในไทยระบบ logistic ยังทำได้ไม่ดีครับ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 13

อย่าลงมาอีกนะ ไม่งั้นเก็บเพิ่มจริงๆ ด้วย ฮึ่มๆ (ขู่หุ้นเฉยๆครับ อิอิ :))
VI ฝึกหัด
GROUPCP

โพสต์ที่ 14

การขนส่งปัจจุบันในประเทศเน้นระบบล้อเสียส่วนใหญ่
ถ้าใช้ระบบลาก เลื่อน ราง คงมีต้นทุนที่น้อยกว่าเยอะมาก

ถ้าใช้ที่ดินติดริมแม่น้ำที่ว่ามีประโยชน์ในด้านนี้
คือการขนส่งทางเรือ
ก็ถือว่าโอเคมากครับ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 15

ถ้าใช้ที่ดินติดริมแม่น้ำที่ว่ามีประโยชน์ในด้านนี้
คือการขนส่งทางเรือ
ก็ถือว่าโอเคมากครับ
คลังสินค้าที่ติดกับท่าเรือ Pepsi ก็มีการจัดจำหน่ายโดยการส่งทางน้ำนะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่ามากน้อยแค่ไหน

น่าให้ THAIVI ขอจัดๆไป company visit เนอะ :)
VI ฝึกหัด
dunkphunkorn

โพสต์ที่ 16

เป็ปซี่ดีที่สุด :wink:
นักลงทุนฝึกหัดครับ
โพสต์โพสต์