CP STORY

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

CP STORY

โพสต์ที่ 1

มีใครไปอ่านการขายโลตัสให้CTEIหรือยังครับ น่าติดตามตอนต่อไปนะครับ :lol:

ปล.ไม่ต้องถามต่อนะครับว่ามีอะไรเกิดขึ้น เพราะจะไม่ตอบ ฮ่าๆๆ แต่ถ้าใครถืออยู่ควรไปอ่านครับ สมกับเป็นเซียนหมากล้อมจริงๆ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
woody
ผู้ติดตาม: 3

Re: CP STORY

โพสต์ที่ 2

naris เขียน:มีใครไปอ่านการขายโลตัสให้CTEIหรือยังครับ น่าติดตามตอนต่อไปนะครับ :lol:

ปล.ไม่ต้องถามต่อนะครับว่ามีอะไรเกิดขึ้น เพราะจะไม่ตอบ ฮ่าๆๆ แต่ถ้าใครถืออยู่ควรไปอ่านครับ สมกับเป็นเซียนหมากล้อมจริงๆ :lol:
เรื่อง put option หรือครับ ?
Impossible is Nothing
taro23
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

naris เขียน:มีใครไปอ่านการขายโลตัสให้CTEIหรือยังครับ น่าติดตามตอนต่อไปนะครับ :lol:

หาอ่านได้ที่ไหนหรือครับ
wisut

CP STORY

โพสต์ที่ 4

wait for collapse
pk8
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

taro23 เขียน: หาอ่านได้ที่ไหนหรือครับ
http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... anguage=th
pongo

CP STORY

โพสต์ที่ 6

เนื้อหายาวมากๆๆๆๆ อ่านแล้วยังงงงงอยู่ด้วย
ขอไปอ่านอีกรอบก่อน
bankniti

CP STORY

โพสต์ที่ 7

ยาวจริงๆ อ่านไปได้ไม่เท่าไรแต่รู้สึกเหมือนเมารถเลย :vm:  :drink:
fantasia

CP STORY

โพสต์ที่ 8

สรุปสั้น ๆ สำหรับคนขี้เกียจอ่านยาว ๆ ไม่รู้ถูกรึเปล่านะครับ

1. Lotus จะขายสาขาที่ไม่ทำกำไร 22 สาขาให้ CPH ก่อน
2. หลังจากนั้น CTEI ก็จะรับซื้อหุ้นของ Lotus ทั้งหมดที่ CP7-11 ถือ ด้วยหุ้นกู้แปลงสภาพมูลค่ารวมเกือบ 3,918 ล้านบาท แต่มีข้อแม้ว่า
3. CP7-11 จะซื้อหุ้นกู้ที่ CTEI ออกจำนวน 687 ล้านบาท

หลังจากเสร็จสินรายการแล้ว CP7-11 จะ
1. เสียหุ้น Lotus ไปทั้งหมด
2. เสียเงินค่าหุ้นกู้ 687 ล้านบาท
3. ได้หุ้นกู้แปลงสภาพ CTEI 4,605 ล้านบาท

ล่าสุดราคาหุ้น CTEI ไม่รู้ว่าเกินราคาแปลงสภาพไปรึยัง แต่ด้วยความเป็นบริษัทในเครือเดียวกัน
ตลอดระยะเวลาที่หุ้นกู้แปลงสภาพยังไม่หมดอายุคงมีความพยายามที่จะทำให้ CP7-11 ใช้สิทธิแปลงสภาพให้ได้
ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นก็เท่ากับว่า CP7-11 ต้องกลับมาเป็นหุ้นส่วนกับห้างโลตัสที่เมืองจีนอีกอยู่ดี
แต่ยังดีหน่อยตรงที่ไม่ต้องมาช้ำใจนั้งดูขาดทุนของ Lotus ทุก ๆ 3 เดือน  :D
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

CP STORY

โพสต์ที่ 9

Very Creative (Accounting)

ขายสินทรัพย์ออก ไม่ได้รับเงินสด แต่กลับได้สินทรัพย์ใหม่มาคือหุ้นกู้แปลงสภาพ

ไม่ต้องรับรู้ผลขาดทุนไปอีกระยะ และหากได้หุ้นกู้แปลงสภาพมาจะได้บันทึกส่วนล้ำมาอีกเกือบสี่พันล้าน(ตามข้อมูลที่คุณ แฟนฯย่อมานะครับ)

ถ้าเป็นตามนี้ขอบอกว่าสุดยอดครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
nearly_vi

CP STORY

โพสต์ที่ 10

Mon money เขียน:Very Creative (Accounting)

ขายสินทรัพย์ออก ไม่ได้รับเงินสด แต่กลับได้สินทรัพย์ใหม่มาคือหุ้นกู้แปลงสภาพ

ไม่ต้องรับรู้ผลขาดทุนไปอีกระยะ และหากได้หุ้นกู้แปลงสภาพมาจะได้บันทึกส่วนล้ำมาอีกเกือบสี่พันล้าน(ตามข้อมูลที่คุณ แฟนฯย่อมานะครับ)

ถ้าเป็นตามนี้ขอบอกว่าสุดยอดครับ
แล้วตกลง ต้องย้อนกลับไปถือหุ้น lotus ที่ขาดทุนที่จีนรึเปล่าอ่ะครับ

ยัง งง อยู่ :?
woody

CP STORY

โพสต์ที่ 11

nearly_vi เขียน: แล้วตกลง ต้องย้อนกลับไปถือหุ้น lotus ที่ขาดทุนที่จีนรึเปล่าอ่ะครับ

ยัง งง อยู่ :?
ถ้าเจียไต๋ที่ฮ่องกงราคาดีมากขึ้นไม่หยุดเกินเงื่อนไข Exercise ก็ต้องแปลงสภาพหุ้นกู้ และคงไม่รอดที่ต้องกลับมาถือใหม่ครับ...เท่าที่ผมอ่านแล้วเข้าใจเอานะครับ
nearly_vi

CP STORY

โพสต์ที่ 12

พี่วูดดี

แต่ เจียไต๋ เค้าเอาไปแต่ โลตัสที่กำไร ใช่รึเปล่าอ่ะครับ

งงมาก ถึงมากที่สุด

ส่วนที่ขาดทุน CPH เป็นคนเอาไปแทน ถูกป่าวครับ
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

CP STORY

โพสต์ที่ 13

ผมขอมองอีกแง่ในเชิงบริหารจัดการนะครับ (ผมถือหุ้นนี้อยู่บ้าง อาจจะเป็นมุมมองในแง่บวก)

1. CP เชื่อว่าธุรกิจในจีนนี้จะดีในระยะยาวครับ แต่ไม่อยากสูญเสียทรัพยากรในการยึดหัวหาดในประเทศไทย การขายครั้งนี้เพื่อให้ 7-11 มีสภาพคล่องในการขยายสาขามากขึ้น ทำให้สามารถพึ่งพิงแฟรนไชน์น้อยลง (ช่วงปีหลัง ๆผมคิดว่าเค้าพึ่งพิงมากเกินไป) การขยายสาขาอย่างมากในปีนี้ ก็บ่งบอกทิศทางนี้ได้

2. Deal นี้ทำให้เกิดการรวบ Lotus ภาคกลาง เข้ากับภาคเหนือกับใต้ของจีน จะช่วยให้ผู้บริหารคนใหม่ (เห็นว่าเป็น ex-Walmart) บริหารได้ง่ายขึ้น และมี synergy กันทั้งประเทศ ซึ่ง Lotus ในโครงสร้างใหม่จะอยู่ภายใต้การบริหารของ CTEI (จดทะเบียนตลาดฮ่องกง)

3. หลังจากที่ Lotus ฟื้นแล้ว การขายกลับให้ 7-11 ก็ถือว่าเป็นการลงทุนที่ดี อาจจะ Under value ด้วย (หรืออาจจะ over ก็ได้ ซึ่งจะเห็นได้จาก CTEI ยังคงอยากให้ 7-11 เป็นผู้ถือหุ้นร่วมเพื่อกระจายความเสี่ยง โดยการออก option) ส่วนว่า Lotus หลังการปรับโครงสร้างจะรอดรึเปล่า ผมไม่มีความเห็นครับ บอกได้แค่ว่าขอไปดูด้วยตาก่อน

4. ราคาขาย Lotus ภาคกลางจาก 7-11 ให้ CTEI ผมก็อ่านไม่รู้เรื่องครับ ตรงนี้ผมไม่ได้เรียน Valuation มา อ่านคร่าว ๆ ก็ดูเหมือนจะเป็น deal ที่ดีนะครับ ไม่รู้ที่ปรึกษาเขียนเข้าข้างแค่ไหน

ผมคิดว่ามันมีซ่อนอะไรอยู่ แต่ก็มองไม่ทะลุครับ อย่างไรก็ดีผมเชื่อ (จากข้อมูลที่ปรากฎ) ว่ามันเป็น win-win deal

สุดท้ายประชุมวิสามัญ 27 นี้ครับ ใครมีคำถาม ก็ลุยได้เลย
naris

CP STORY

โพสต์ที่ 14

Mon money เขียน:Very Creative (Accounting)

มีซับซ้อนกว่านั้นอีกพี่มน ว่าจะไม่พูดก็คันปาก

คนบางคนได้ห้างฟรีๆไป22สาขา โดยให้เหตุผลว่าเป็นสาขาที่nonperforming และแถมทางขนมจีบซาลาเปายังต้องเสียเงินซื้อหุ้นกู้แปลงสภาพอีกเกือบ690ล้านบาท และหนี้เงินกู้ที่ปล่อยไปแล้ว540ล้านบาท โดยที่ไปแลกกับหุ้นกู้(เน่าๆ)ที่กิจการยังขาดทุนจนกินทุนไปแล้ว มาเป็นหุ้นกู้แปลงสภาพดอกเบี้ย1%จำนวน3900ล้านบาท
และที่สุดยอดอยู่ตรงวางหมากการแปลงหุ้นกู้ไว้2ทางเลือก ว่าถ้าสภาพโลตัสตอนนั้นดีหรือไม่ดีก็ตาม สามารถทำให้คนบางคนได้มีทางเลือกเท่าที่เขาต้องการจะให้เป็นครับ(ว่าจะเอากระเป๋าซ้ายหรือขวา)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

CP STORY

โพสต์ที่ 15

nearly_vi เขียน:พี่วูดดี

แต่ เจียไต๋ เค้าเอาไปแต่ โลตัสที่กำไร ใช่รึเปล่าอ่ะครับ

ส่วนที่ขาดทุน CPH เป็นคนเอาไปแทน ถูกป่าวครับ
เขาไม่ได้บอกว่ากำไรหรือขาดทุน เขาใช้คำว่า performing และ non-performing ครับ(ผลการดำเนินงานที่ดีและต่ำครับ) อาจจะขาดทุนน้อยและขาดทุนมากก็ได้ครับ

และสาเหตุที่ราคาหุ้นCTEIที่ฮ่องกงขึ้นมา40%ก็เพราะมีการขายสาขาที่non-performingที่จีนให้กับทางCPHโดยCTEIได้กำไรประมาณ1300ล้านบาท(11สาขา)ส่วนไทยได้ให้CPHไปฟรีๆครับ22สาขา โดยขายในส่วนที่ดี19สาขาให้ทางCTEIฮ่องกง แลกกับหุ้นกู้แปลงสภาพ3900ล้านบาท(ซึ่งจริงๆ ผลการดำเนินงานยังเน่าอยู่เลย ราคาbook ติดลบก่อนจะได้เงินกำไรจากดิวนี้
woody

CP STORY

โพสต์ที่ 16

nearly_vi เขียน:พี่วูดดี

น่าจะครับ แต่ระวังว่ามันอาจจะเป็น Turnaround ก็ได้ครับ ผมว่านี่ก็มหากาพย์อีกเรื่องครับ ต้องดูกันยาวๆ ว่าท้ายที่สุดแล้วเรื่อง CG กับบริษัทนี้ที่พี่ๆ หลายคนเคยพูดถึงจะเป็นอย่างไร...เอ Starwars ภาคแรกเค้าเรียกว่า The phantom menace ใช่ไหมครับ
[L]

CP STORY

โพสต์ที่ 17

ผมตัดศูนย์ไปแล้วครับ ไม่ได้หวังว่าเค้าจะมีตังค์จ่ายหุ้นกู้

คนลงทุนก็คิดถึงแต่ธุรกิจ 7-Eleven อย่างเดียวก็พอ อย่างอื่นตัดศูนย์ไปเลย

ว่า Valuation ขนาดนี้จะเอามั้ย ตัดสินใจกันเองครับ ซิบอกไห่

:?:
Linzhi

CP STORY

โพสต์ที่ 18

woody เขียน: น่าจะครับ แต่ระวังว่ามันอาจจะเป็น Turnaround ก็ได้ครับ ผมว่านี่ก็มหากาพย์อีกเรื่องครับ ต้องดูกันยาวๆ ว่าท้ายที่สุดแล้วเรื่อง CG กับบริษัทนี้ที่พี่ๆ หลายคนเคยพูดถึงจะเป็นอย่างไร...เอ Starwars ภาคแรกเค้าเรียกว่า The phantom menace ใช่ไหมครับ
เห็นด้วยครับ ไตรภาคครับ ยังต้องมองกันอีกยาว ๆ แต่แย้งว่าตอนนี้ผมว่าเป็นภาคสองแล้วนะครับ ไม่รู้ภาคสามจะหักมุมแค่ไหน  :lol: หรืออาจจะต่ออีก 3 ภาคเหมือน Starwars ก็ได้ครับ
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

CP STORY

โพสต์ที่ 19

สุดยอดดีจริง ก็ว่าแล้วว่ามันยังไม่จบ แต่ดันเดาวิธีผิดซะงั้น
_________
rean

CP STORY

โพสต์ที่ 20

ผมก็ตัดศูนย์ไปแล้วครับ ถ้าเกิดในภายหน้าได้คืนมาบ้างถือเป็นของแถมครับ แบบว่าซื้อขนมจีบซาลาเปา แต่ได้แถมเป็ดปักกิ่ง :lol:

ที่สำคัญ 7-11 เมื่อไม่มี lotus จะเป็นยังไง ....   P/E หลังจากไม่มี Lotus ประมาณ 10-15 เท่า ณ ราคาหุ้นที่ 10 บาท  P/E ระดับนี้ผมถือว่าถูกเมื่อเทียบกับ Modern Trade ตัวอื่น
woody

CP STORY

โพสต์ที่ 21

เอ หรือว่าจะ The empire strikes back...hehe
Linzhi

CP STORY

โพสต์ที่ 22

woody เขียน:เอ หรือว่าจะ The empire strikes back...hehe
5555 แต่ขอแปลความแบบเข้าข้างนะครับพี่วู๊ดดี้ ว่า Empire ที่อ่อนเปลี้ยเริ่ม Strike back ฟัดกับ Lotus Express/Family Mart ในเมืองไทย

แต่เอ.. ถ้าภาคสุดท้ายเป็น Return of Jedi (Lotus CHN) ผมไม่รู้ว่าเป็นลางรึเปล่าเนี่ย เฮ้ออ  :(

祝你好运
007-s

CP STORY

โพสต์ที่ 23

naris เขียน:
คนบางคนได้ห้างฟรีๆไป22สาขา โดยให้เหตุผลว่าเป็นสาขาที่nonperforming และแถมทางขนมจีบซาลาเปายังต้องเสียเงินซื้อหุ้นกู้แปลงสภาพอีกเกือบ690ล้านบาท และหนี้เงินกู้ที่ปล่อยไปแล้ว540ล้านบาท โดยที่ไปแลกกับหุ้นกู้(เน่าๆ)ที่กิจการยังขาดทุนจนกินทุนไปแล้ว มาเป็นหุ้นกู้แปลงสภาพดอกเบี้ย1%จำนวน3900ล้านบาท
และที่สุดยอดอยู่ตรงวางหมากการแปลงหุ้นกู้ไว้2ทางเลือก ว่าถ้าสภาพโลตัสตอนนั้นดีหรือไม่ดีก็ตาม สามารถทำให้คนบางคนได้มีทางเลือกเท่าที่เขาต้องการจะให้เป็นครับ(ว่าจะเอากระเป๋าซ้ายหรือขวา)
โหนะ คนคิดแผนนี้ได้ คงเล่นพวกหมากรุก หมากล้อมเก่ง

อิอิ
woody

CP STORY

โพสต์ที่ 24

Linzhi เขียน:
5555 แต่ขอแปลความแบบเข้าข้างนะครับพี่วู๊ดดี้ ว่า Empire ที่อ่อนเปลี้ยเริ่ม Strike back ฟัดกับ Lotus Express/Family Mart ในเมืองไทย

แต่เอ.. ถ้าภาคสุดท้ายเป็น Return of Jedi (Lotus CHN) ผมไม่รู้ว่าเป็นลางรึเปล่าเนี่ย เฮ้ออ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

CP STORY

โพสต์ที่ 25

งานนี้บอกได้อย่างเดียว
พี่มน อธิบายได้ถูกต้องน่าครับ
สรุปได้ประโยคเดียว
ยกแก้วคาระวะเลยครับ

ตบมือให้เลยครับ

:)
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

CP STORY

โพสต์ที่ 26

ดิวนี้ก็เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่แรกแล้ว โลตัส ขาดทุน ทำท่าจะดี มีบริษัทมาซื้อไป แต่ผ่าน เจียไต๋

เห็นแค่นี้ก็ไม่อยากอ่านต่อ หรือติดตาม หรือมีส่วนเข้าไปเกียวข้องใดๆเลยทั้งสิ้น

การขายแทนที่จะได้เงิน กลับได้หนี้ ดอกต่ำ และไม่รู้ว่าจะได้เงินคืนจริงๆหรือไม่

โอย
MO101
ผู้ติดตาม: 2

CP STORY

โพสต์ที่ 27

พี่มน อธิบายได้เยี่ยมครับ
nearly_vi

CP STORY

โพสต์ที่ 28

[quote="rean"]ผมก็ตัดศูนย์ไปแล้วครับ ถ้าเกิดในภายหน้าได้คืนมาบ้างถือเป็นของแถมครับ แบบว่าซื้อขนมจีบซาลาเปา แต่ได้แถมเป็ดปักกิ่ง :lol:

ที่สำคัญ 7-11 เมื่อไม่มี lotus จะเป็นยังไง ....
nearly_vi

CP STORY

โพสต์ที่ 29

miracle เขียน:งานนี้บอกได้อย่างเดียว
พี่มน อธิบายได้ถูกต้องน่าครับ
สรุปได้ประโยคเดียว
ยกแก้วคาระวะเลยครับ

ตบมือให้เลยครับ

ตกลงเป็นอย่างนันหรือ

ถ้าอย่างนั้น พรุ่งนี้ 7-11 ขึ้นอีก เพราะ TVI ไล่กันรึเปล่าเนี่ย?

แต่ผมรู้สึกมีอะไรแปลกๆ บอกไม่ถูก

(เพราะโง่น่ะครับ)  :lol:
Little Boy

CP STORY

โพสต์ที่ 30

ขอร่วมแจมครับ

CP7-11 มีทางเลือกใดบ้างกับผลขาดทุนโลตัสจีน

1. ล้มกระดาน ยอมแพ้ หมากเกมนี้พลาดไปแล้ว ขายทุกราคา ใครก็ได้ช่วยมาซื้อที ฉันจะเอาเงินสดกลับมาเมืองไทย (ซึ่งไม่รู้ว่าจะได้ราคาเท่าไหร่จากการเลหลัง)

2. ทู้ซี้ลงทุนต่อไป หาเงินมาทุนมาใส่เพิ่ม ฉุดผลกำไรของธุรกิจในประเทศไทย ด้วยมองว่าธุรกิจนี้ในจีนน่าจะไปได้สวยในอนาคต เพียงแต่ตอนนี้ยังขาด Economy of Scale อำนาจการต่อรองกับ Supplier ยังต่ำ รวมถึงขีดความสามารถในการบริหารสินค้าคงคลัง Supply Chain ยังด้อย แต่ต่อไปต้องดีน่า... (ผู้ถือหุ้นตาย..เมืองไทยกำไร เอาไปถมจีนหมด)

3. ยังคงมองว่าธุรกิจนี้จะเติบโตได้ดีในอนาคตในจีน และ CTEI ซึ่ง CPH ถือหุ้นใหญ่อยู่ 61.71% ทำธุรกิจนี้อยู่แล้วในภาคเหนือ (ปักกิ่ง 21 สาขา กวางเจา 11 สาขา) หากขายให้ CTEI ไป จะทำให้ CTEI กลายเป็นหนึ่งในธุรกิจค้าปลีกขนาดใหญ่ในจีน ครอบคลุมทั้งภาคเหนือ และภาคกลาง สามารถเพิ่ม Economy of Scale อำนาจการต่อรองกับ Supplier รวมถึงขีดความสามารถในการบริหารสินค้าคงคลัง และจะส่งผลก่อให้เกิดกำไรในอนาคตแก่ CTEI

ดังนั้น การไปถือหุ้นเน่าใน CTEI ในตอนนี้ แล้วประเมินว่ามันน่าจะดีในอนาคตจากทิศทางดังกล่าว กับการเลือก 2 ข้อข้างต้น ความคิดเห็นส่วนตัวผมมองว่าเป็นการถอยตั้งรับแบบรอสวนกลับ ฝากความหวังไว้กับกองหน้าตัวเป้า โดยให้ปีกจ่ายแม่นๆ (มาเข้าฟุตบอลได้ไงหวา)

แต่หากผิดพลาดผลประกอบการของ CTEI ไม่ก่อให้เกิดกำไรมากนัก ผมว่ามันก็ยังดีกว่าที่ CP7-11 ทู้ซี้ทำเองต่อไปในข้อ 2 และมันก็คงไม่ต่างอะไรมากนัก กับการขายลดราคาแบบเลหลังในข้อ 1 เพียงแต่ประวิงเวลาออกไป
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
โพสต์โพสต์