แนะนำหนังสือ Rule #1 เขียนโดย Phil Town

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
choosak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

แนะนำหนังสือ Rule #1 เขียนโดย Phil Town

โพสต์ที่ 1

เล่มนี้อ่านง่ายครับ เป็นการนำวิธีการลงทุนของบัฟเฟตต์มาประยุกต์ใช้ได้น่าสนใจดีครับ สรุปคร่าวๆ ก็คือ

Rule #1 ที่เป็นชื่อหนังสือก็คือกฎข้อที่ 1 ของบัฟเฟตต์ที่บอกว่า "อย่าขาดทุน"
คำถามก็คือทำอย่างไรถึงจะไม่ขาดทุน คำตอบก็มาจากบัฟเฟตต์ที่บอกว่า ให้ซื้อบริษัทที่ยอดเยี่ยมในราคาที่น่าสนใจ
แล้วจะดูยังไงว่าเป็นบริษัทที่ยอดเยี่ยม หรือราคาไหนถึงจะน่าสนใจ เนื้อหาทั้งเล่มจะอธิบายถึงเรื่องพวกนี้ครับ โดยมีหลักในการวิเคราะห์ว่าต้องมี 4M

1. Meaning - เป็นบริษัทที่เรามีความเข้าใจและชอบมากพอที่จะถือหุ้นไปตลอดชีวิต หรือถ้ามีเงินมากพอก็อยากจะซื้อทั้งบริษัท
2. Moat - คูเมือง มีความได้เปรียบในการแข่งขัน เช่น ยี่ห้อ ราคา ความลับทางการค้า สิทธิบัตร ไม่มีสินค้าอื่นทดแทน
3. Management - มีการบริหารจัดการที่ดี มีผู้บริหารที่เก่ง
4. Margin of Safety - ซื้อในราคาที่มีส่วนลด

- การยืนยันว่าบริษัทนั้นมีความได้เปรียบในการแข่งขัน Phil Town ให้ดูที่ตัวเลขทางการเงิน 5 ตัว คือ ROIC และอัตราการเติบโตของส่วนของผู้ถือหุ้น, กำไรต่อหุ้น, ยอดขาย, และเงินสดคงเหลือ โดยให้ดูย้อนหลังไป 1 ปี, 5 ปี, 10 ปี ควรจะสม่ำเสมอ และอย่างน้อยควรจะ 10% ขึ้นไป

- การหาราคาที่เหมาะสม ให้นำอัตราการเติบโตไปคำนวณหา EPS ในอนาคต และคำนวนกลับมาเป็นราคาในปัจจุบันด้วยอัตราผลตอบแทนที่เราต้องการ ซึ่ง Phil Town แนะนำว่าควรใช้ตัวเลข 15% ขึ้นไป ต่ำกว่านั้นจะไม่คุ้ม จากนั้นก็ใช้ราคาส่วนลด 50% เป็น Margin of Safety

มี blog ด้วยนะครับ http://philtown.typepad.com เนื้อหาเยอะมาก ผมตาม
อ่านมาหลายวันแล้ว ยังไม่จบเลยครับ
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เล่มนี้มีฉบับแปลหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ   :D
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
LEQ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับ เป็นหนังสือที่อ่านง่ายมากๆ เป็นพื้นฐานที่ดีสำหรับ VI ครับ มีข้อเสียตรงที่ tip ต่างๆ จะมีการอ้างอิงจากข้อมูลตาม website ในต่างประเทศซึ่งผมว่าเราคง apply tip พวกนี้ได้น้อย ภาษาไทยยังไม่มีครับ แต่ที่ห้องสมุดมารายมีให้ยืมด้วย 2 เล่ม มีผู้บริหารของ บริษัทใน MAI อยู่ท่านนึงก็แนะนำให้อ่านครับ
โพสต์โพสต์