ช่วยแนะนำหนังสือวิเคราะห์หรืออ่านงบการเงินดีๆ ให้หน่อยสิครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
bankniti
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยแนะนำหนังสือวิเคราะห์หรืออ่านงบการเงินดีๆ ให้หน่อยสิครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำหนังสือวิเคราะห์หรืออ่านงบการเงินดีๆ ให้หน่อยสิครับ ไม่ได้เรียนทางด้าน finance มา กลัวว่าไปเลือกเองมั่วๆ เดียวจะได้หนังสือไม่ดีกลับมา ช่วยแนะนำเป็น guideline หน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :pray:

ปล. ไปโพสในร้อยคนร้อยเล่มไม่ได้ ยังไงทีมงานจะย้ายไปก็ได้นะครับ
sattaya
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

เห็นคุณ YoYo โพสไว้ใน blog ครับ
อ่านงบการเงินให้เป็น และ รู้บัญชีมีประโยชน์ ทั้ง 2 เล่มเขียนโดย ดร. ภาพร เอกอรรถพร
ส่วนตัวแล้วผมยังไม่โอกาสได้ลองดูเลยไม่รู้ว่าเนื้อหาเป็นอย่างไร
สติมา ปัญญาเกิด
Can do
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

sattaya เขียน:เห็น คุณ YoYo โพ สไว้ ใน blog ครับ
ส่วน ตัว แล้ว ผม ยัง ไม่ โอกาส ได้ ลอง ดู เลย ไม่ รู้ ว่า เนื้อ หา เป็น อย่าง ไร
อ่าน 2 เล่มนี้จบแล้ว ลองอ่าน แกะเงื่อนงบการเงิน ต่อ เขียนโดย ดร. ภาพร เอกอรรถพร เหมือนกันครับ
bankniti
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ ผมมีข้อซักถามอย่างหนึ่ง เคยเห็นหลายครั้งแล้วเมือพูดถึงหนังสือเกี่ยวกับบัญชี จะเห็นหลายท่านพูดถึง ดร. ภาพร เอกอรรถพร แสดงว่า ดร. ภาพร นี้คงจะเก่งเรื่องบัญชีมากๆ เลย หนังสือของท่านเลยเป็นที่นิยมอ่าน
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

คือผมว่าแนวเขียนของท่าน ไม่ได้แข็งเป็นวิชาการมากเกินไปครับ

เลยทำให้อ่านได้ไม่เบื่อครับ

อีกประการคือ หนังสืออีกกลุ่มที่ท่านเขียน มักจะออกมาในแนวจับความผิดปกติ

ซึ่งการจับถูก จับดี ในงบการเงิน ผมว่าไม่ยากเท่ากับการจับความผิดปกติที่อยู่ในงบครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 6

ผมว่าอ่านหนังสือที่เป็นตำราเลยก็จะได้ความรู้ครบถ้วนนะครับ

ลองดูหนังสือ  หลักการบัญชีชั้นต้น  และชั้นกลาง  ของจุฬานะครับ  ผู้แต่งดุษฎี  สงวนชาติและคณะ

ผมไม่เคยอ่าน  แต่ได้เปิดดูเนื้อหาก็ค่อนข้างครบถ้วนสำหรับคนที่สนใจเรื่องบัญชี
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
miracle
ผู้ติดตาม: 82

โพสต์ที่ 7

[quote="chatchai"]ผมว่าอ่านหนังสือที่เป็นตำราเลยก็จะได้ความรู้ครบถ้วนนะครับ

ลองดูหนังสือ
:)
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 8

miracle เขียน:อ่านแล้วหลับครับพี่ชิดชัย
หนังสือไม่ดีหรือครับ  ผมเองไม่ได้อ่านเล่มนี้  ได้แต่เพียงเปิดดูเนื้อหา  ซึ่งใกล้เคียงกับหนังสือเล่มที่ผมเรียนนะครับ  

ปล.ผมชื่อฉัตรชัยนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
miracle
ผู้ติดตาม: 82

โพสต์ที่ 9

chatchai เขียน:
หนังสือไม่ดีหรือครับ
Ryuga
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

miracle เขียน: อ่านแล้วหลับครับพี่ชิดชัย
แสดงว่าหนังสือดีมากครับ ผมมีประดับบ้านหลายเล่ม :lol:
โพสต์โพสต์