เอาหุ้นในพอร์ตให้คนอื่นยืมชอร์ตดีไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เอาหุ้นในพอร์ตให้คนอื่นยืมชอร์ตดีไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าเรากะว่าจะถือหุ้นที่เรามีอยู่ในพอร์ตไว้ยาว (สัก 1-3 ปี) ในระหว่างนี้ เราจะเอาหุ้นในพอร์ตของเราไปให้คนอื่นยืมชอร์ต ไปพลางๆ เพื่อหารายได้เสริม จะดีไหมครับ พี่ๆ มีความเห็นว่าอย่างไรครับ
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เคยคิดจะลองกับหุ้นในพอร์ทตัวเองอยู่เหมือนกันครับ

แต่...

แต่ว่า...

กลัวว่าช๊อตแล้วมันจะขึ้นน่ะสิครับ  :lol:

เพราะผมคิดว่าตัวผมเองยังไม่มีความสามารถถึง เลยไม่ขอเสี่ยงครับ

ผมพยายามท่องเอาไว้ในใจครับ "โอกาสและความเสี่ยงอยู่บนแกนเดียวกัน"

ถ้าพลาดกับหุ้นของตัวเอง ก็แค่เขกกระโหลกตัวเองครับ

แต่ถ้าเป็นหุ้นคนอื่นแล้ว ก็จะมีคนอื่นมาช่วยเขกกระโหลกเราด้วยครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

อ้าว...... :oops:

ผมอ่านไม่ดีแฮะ

ขออภัยอย่างสูง ๆ ๆ ครับ ช่วงนี้เอ๋อมาก ๆ

ถ้าให้คนอื่นยืม ก็ต้องมั่นใจครับว่า

1. คนที่ยืมหุ้นเราไปนั้นไว้ใจได้

2. ระหว่างที่ติดสัญญาให้ยืมจะต้องไม่เกิดเหตุการณ์ที่ทำให้เราอยากจะขายใจแทบขาด

ซึ่งข้อที่ 2 เป็นอะไรที่ผมคิดว่า คนให้ยืมไม่สามารถควบคุมได้ ครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
BHT
Verified User

โพสต์ที่ 4

ลองไปถามเงือนไขของโบรกเกอร์ดูครับ

ว่าการให้ยืมนั้น ติดขัดว่าถ้าอยากขายขึ้นมา ทำงัย

เพราะถือยาวยังงัยก็เอาให้คนอื่นยืมได้อยู่แล้ว ได้เงินเพิ่มอีกด้วย ทำผ่านโบรกมั่นใจได้ว่าหุ้นไม่หายครับ
Oatarm
Verified User

โพสต์ที่ 5

การให้ยืมหุ้น มีเฉพาะบางโบรค  ส่วนใหญ่ให้เฉพาะใน Set 100 หรือ Set 50 แล้วก็มีหุ้นไม่กี่ตัวที่คนจะยืมหุ้น  ส่วนใหญ่ที่นิยมกันจะเป็น Big Cap  ได้ค่าธรรมเนียมยืม นิดเดียว   ส่วนตัวผมไม่เอาครับ  ให้คนอื่นยืมดาบมาฟาดฟันตัวเอง  ความคิดอาจโบราณไปหน่อย
โพสต์โพสต์