ค่าที่ได้จากสูตร IRR ใน Excel เป็น%ผลตอบแทนทบต้นรึเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ค่าที่ได้จากสูตร IRR ใน Excel เป็น%ผลตอบแทนทบต้นรึเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

ประมาณว่า  ถ้าผมทำ cash flow statement ของโครงการ/ การลงทุนอย่างนึง

และ สมมุตว่าผลตอบแทนสุทธิแต่ละปีเป็น
-100 15 20 40 40 50
พอใช้สูตร =IRR( ค่าข้างต้น)
ผลที่ได้คือ
16%

16% นี้  ถือเป็นผลตอบแทนทบต้นหรือยังครับ
(ผลตอบแทนทบต้น  ที่เหมือนกับที่ผลตอบแทนของ Buffet ที่ 15% ต่อปี)

ถ้าคำตอบคือ   ไม่ใช่   แล้วผมจะต้องแปลงค่าที่ได้นี้อย่างไร
ให้เป็นค่า  ผลตอบแทนทบต้นเฉลี่ย  (จากข้อมูลข้างต้น)

ขอบคุณครับ
MMX
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คิดว่าใช่น่ะ

โพสต์ที่ 2

ใช่ทบต้น
โพสต์โพสต์