Workshop หลังงานสัมมนา: การวิเคราะห์ธุรกิจเพื่อการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Can do
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 26

Workshop หลังงานสัมมนา: การวิเคราะห์ธุรกิจเพื่อการลงทุน

โพสต์ที่ 1

ขอท้าวความก่อนนะครับ

เย็นวันที่ 10 มิถุนายน  หลังclassวิชาการวิเคราะห์ธุรกิจเพื่อการลงทุนจบลง มีนักเรียนกลุ่มหนึ่งได้เชิญอาจารย์มนไปขอวิชาต่อที่lobby โรงแรม First hotel ระหว่างการพูดคุย มีการเสนอว่าน่าจะจับกลุ่มกันทำ workshop โดยจะเลือกหุ้นในตลาดมา 2 ตัว และนำ้ความรู้ที่ได้มาจากการเรียนมา
มาวิเคราะห์โดยจะวิเคราะห์ทั้งในส่วนของ business model และ งบการเงินและได้เรียนเชิญอาจารย์มนมาร่วมวิเคราะห์ด้วย ต้องขอขอบคุณอาจารย์มนที่รับเชิญครับ

วันทำworkshopกำหนดไว้ในวันที่ 7 กรกฎาคม ผมได้จองห้องประชุมที่โรงแรม Ibis Huamark ไว้ เวลา 8:30-17:00น. ทางโรงแรมคิดค่า meeting package ที่ 500บาท ต่อคน รวม 2 coffee break กับ 1 lunch ในส่วนของพี่มนทางลูกศิษย์จะขอลงขันกันจ่ายค่า meeting package ให้ครับ สำหรับท่านที่มาจากต่างจังหวัด สามารถจองห้องพักได้ในราคาพิเศษ
ที่ 1,100 บาท รวมอาหารเช้าครับ ราคานี้รวมภาษีกับservice charge แล้วนะครับ

ที่เลือกโรงแมibis haumark เพราะที่มีbusiness model ทีเด่น เพราะ ibis เป็นbudget hotel brand เดียวที่เป็น international hotel chainตอนนี้และอีกเหตุผมหนึ่งคืออยู่ใกล้บ้านพี่มน

ผู้ร่วมworkshopจะจำกัดไว้ที่ 12ท่าน+พี่มน่เท่านั้น เนื่องจาก พี่มนแนะนำว่าถ้าคนมากเกินเวลาทำ brainstormแล้วจะไม่ได้คุยกัน

จะขออนุญาตให้สิทธิ์กลุ่มลูกศิษย์ทีอยู่คุยกันต่อที่lobbyโรงแรมก่อนนะครับเพราะได้ร่วมกันขอร้องพี่มนให้ใจอ่อนมาช่วยร่วมวิเคราะห์
มีรายชืีอดังนี้ครับ
1. Buchi
2. Pol
3. Dino
4. Alexx
5. Offshore engineer
6. Kao
7. Rocker
8. Bikkii
9. Eakepon
10. Raphin
11. Saran
12. Can do
เพื่อนที่มีชื่อด้านบนรบกวนconfirmกลับพร้อมเสนอชื่อหุ้นที่ต้องการนำมาวิเคราะห์ ก่อนวันที่16 มิถุนา นะครับ

สำหรับเพื่อนๆที่ร่วมสัมมนา การวิเคราะห์ธุรกิจเพื่อการลงทุนท่านอื่นๆ สามารถลงชื่อเป็น waiting list ได้ครับถ้าwaitinglistมีจำนวนมากพอ พี่มนแจ้งว่าสามารถส่งตัวแทนไปเรียนเชิญพี่มนได้อีกครับ
Pol
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

รับทราบครับ... :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
bikkii
Verified User

โพสต์ที่ 3

รับทราบครับ

กำลังร้อนความรู้เลยทีเดียว
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

วันนั้นไม่ได้ไปต่อตอนหลังเลยแฮะ พาพี่นริศไปสยาม
พี่เค้าต๊กกะใจสาวๆเต็มเลย แต่งตัวไม่เหมือนที่บ้าน  :lol:  :lol:
เอาพี่มาเผา  :P

ว่าแต่จะเลือกหุ้นตัวไหนกันละ เดี๋ยวส่งการบ้านเป็น A4 ฝากไปด้วย :)
_________
Saran

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้ยังไม่รู้เลยครับ ว่าจะเอาหุ้นตัวไหนดีเนี่ย  :?
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

8)  รับทราบครับ เอ :!: ตัวไหนดีหว่า :?:  :?
ตัวที่ถืออยู่หรือตัวที่กะลังสนใจดี :?:  :?:  :?:
BHT

โพสต์ที่ 7

ใกล้บ้าน แต่อดไป  :cry:
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 8

ไม่ต้องมีpackageอะไรให้ผมหรอก เลี้ยงข้าวก็พอแล้ว

เรื่องที่เรียนมาจำเป็นต้องเอาไปฝึกฝนครับ เนื้อหาเยอะมาก ผมพูดได้แค่หัวใจหลักๆ รายละเอียดต้องฝึกทำกันเอง

สำหรับท่านอื่นๆ รวมตัวกันครับ สักประมาณ 10คน มาทำworkshopกัน ผมยินดีไปร่วมด้วย เออ..ผมจะสะดวกวันเสาร์ และวันธรรมดาครับ

หากิจการใหม่ๆที่น่าสนใจที่คนยังไม่ค่อยรู้จัก หรือเข้าใจครับ จะดีมาก

แล้วเจอกันครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
alexx

โพสต์ที่ 9

[quote="BHT"]ใกล้บ้าน แต่อดไป
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 10

:cool:  :cool:  :cool:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Can do

โพสต์ที่ 11

[quote="BHT"]ใกล้ บ้าน แต่ อด ไป
offshore-engineer
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 12

ขอเสนอสองบริษัทก่อนละกันครับ คือ ERAWAN และ DSGT

สำหรับ ERAWAN ก็เพราะมีการลงทุนในโรงแรมระดับราคาประหยัดโดยใช้ชื่อยี่ห้อของ Ibis ซึ่งมีโรงแรมประเภท 2 ดาวอยู่หลายๆ ประเทศ

สำหรับ DSGT นั้น เพราะผลิตในสิ่งที่คนใช้แล้วต้องทิ้งแล้วซื้อใช้ใหม่ อย่างผ้าอ้อม

ทั้งสองบริษัทผมยังไม่ได้ศึกษาอย่างละเอียดทั้งในด้านงบการเงิน และ business model

อีกอย่างคือผมเข้าใจว่าการทำ workshop นี้มีวัตถุประสงค์เพื่อฝึกฝนวิชาที่เรียนมาจากอาจารย์มน ดังนั้นราคาหุ้นจะนำมาพิจารณาหลังสุดครับ

อ้อ...ผมไม่มีหุ้นในสองบริษัทนี้ครับ
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
Can do

โพสต์ที่ 13

อืม...เห็นคุณ engineer offshore เสนอมา 2 ตัว เลยคิดว่าให้เสนอหุ้นได้คนละ2ตัวดีกว่าครับ เผื่อรักพี่เสียดายน้อง แล้วค่อยมาvoteกันอีกที ใครมีข้อเสนออย่างอื่นแจ้งด้วยครับ

ไหนๆ ก็ไปจัดกันที่ ibis แล้วผมจะถือโอกาสขอให้เจ้าหน้าที่โรงแรมพาดห้องูพักโรงแรมด้วยเลย จะได้เห็นว่า model ของ brand ibis เป็นยังไง
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 14

ผมขอเสนอ ว่าควรศึกษาเป็นกลุ่มๆไปครับเพื่อความเข้าใจในmodelของแต่ละบริษัท

ขอเสนอ erawan  กับ centel ครับ

เพราะผมสนใจ ibis+central world hotel ซึ่งจะเป็นlandmarkของ กทมครับ

เดี๋ยวรบกวนสรุปนะว่าจะเอาหุ้นใหนแล้วแจ้งด้วยจะได้ทําการบ้านกันครับ
ply33
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ขอลงชื่อเป็น Waiting List ด้วยคนครับ

แหม เซ็งเลย กลับเร็วนิดเดียวเอง มีอะไรเด็ดๆ บอกกันมั่งนะคร้าบบบ

8)
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
Can do

โพสต์ที่ 16

ply33 เขียน:ขอ ลง ชื่อ เป็น Waiting List ด้วย คน ครับ

แหม เซ็ง เลย กลับ เร็ว นิด เดียว เอง มี อะไร เด็ด ๆ บอก กัน มั่ง นะ คร้า บบบ

8)
ตอนคุยกันที่ lobby นอกจากเรื่อง workshop แล้ว ก็ไม่มีอะไรพิเศษครับ หลอกล่อยังไง ก็ไม่มีหุ้นหลุดออกจากปากอาจารย์มนเลยครับ

ตอนนี้คุณply33 เป็นwaiting list อันดับแรกครับ ถ้ามีใครสละสิทธิ ี้คุณply33 ก็มีสิทธิ์confirmก่อนเลยครับ
Can do

โพสต์ที่ 17

ี้มีคุณcrazyrisk pm มาลงชื่อเป็น waiting list

คุณcrazyrisk เป็นwaiting list อันดับ 2 นะครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 18

สรุปเอาหุ้นอะไรครับ บังเอิญวันเสาร์ผมคงไม่สามารถไปได้นะแต่จะทําการบ้านใส่wordแล้วmailไปให้นะครับ ฝากด้วย
Can do

โพสต์ที่ 19

Rocker เขียน:สรุป เอา หุ้น อะไร ครับ บังเอิญ วัน เสาร์ ผม คง ไม่ สามารถ ไป ได้ นะ แต่ จะ ทําการ บ้าน ใส่ wordแล้ว mailไป ให้ นะ ครับ ฝาก ด้วย
เสียดายครับที่ คุณ rocker มาไม่ได้

เรื่องจะเอาหุ้นอะไร อยากรอเพื่อนๆคนอื่นๆเสนอมากอ่นแล้วดูเสียงข้างมากครับ dealine คือวันที่16 มิถุนาครับ

ถ้า rocker มาไม่ได้ ผมขออนุญาติให้ คุณ ply33 ที่ลงชื่อเป็น waiting list มาแทนนะครับ
Saran

โพสต์ที่ 20

ตัดสินใจแล้ว ผมขอเสนอ ETG ครับ
คือสนใจในธุรกิจ logistic อยู่นะครับ อยากรู้ว่าบริษัทมีวิธีการควบคุมการขนส่งยังไง ที่ทำให้มีประสิทธิภาพสูงที่สุด + ต้นทุนต่ำที่สุด

สำหรับตัวนี้ ทั้งงบการเงิน + ตัวบริษัท ผมยังไม่ได้ศึกษามานะครับ

ขอเสนอตัวเดียวครับ เพราะอีกตัวมีหุ้นอยู่แล้ว กลัวจะเกิด bias เอา แหะๆ
dino

โพสต์ที่ 21

Saran เขียน:ตัดสินใจแล้ว ผมขอเสนอ ETG ครับ
คือสนใจในธุรกิจ logistic อยู่นะครับ อยากรู้ว่าบริษัทมีวิธีการควบคุมการขนส่งยังไง ที่ทำให้มีประสิทธิภาพสูงที่สุด + ต้นทุนต่ำที่สุด

สำหรับตัวนี้ ทั้งงบการเงิน + ตัวบริษัท ผมยังไม่ได้ศึกษามานะครับ

ขอเสนอตัวเดียวครับ เพราะอีกตัวมีหุ้นอยู่แล้ว กลัวจะเกิด bias เอา แหะๆ
:)  แหะ แหะ etg มี opp day วันที่ 15 มิย. เวลา 11.00 น.ครับ :wink:
Saran

โพสต์ที่ 22

dino เขียน:
:)
dino

โพสต์ที่ 23

Saran เขียน:
:)
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 24

Saran เขียน:ขอเสนอตัวเดียวครับ เพราะอีกตัวมีหุ้นอยู่แล้ว กลัวจะเกิด bias เอา แหะๆ
ข้ออนุญาตเสนอความเห็นครับ
bias ก็ไม่เป็นไรครับ ผมว่าทุกคนมีวิจารณญาณ อีกอย่าง เราทำกันในกลุ่มเล็กๆ ดีเสียอีก เราจะได้ข้อมูล + มุมมองใหม่ๆของหุ้นเราเพิ่มเติม

ปล. 1 น้อง Saran หล่อมาก เป็นนายแบบโฟมล้างหน้าได้สบาย
ปล. 2 กันคนเข้าใจผิดไว้ก่อน ผมชอบผู้หญิงนะครับ  :lol:
รักในหลวงครับ
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 25

ผมคงไปไม่ได้แต่จะพยามทำการบ้านส่งอาจารย์มนนะคับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Saran

โพสต์ที่ 26

Raphin Phraiwal เขียน:
ข้ออนุญาตเสนอความเห็นครับ
bias ก็ไม่เป็นไรครับ ผมว่าทุกคนมีวิจารณญาณ อีกอย่าง เราทำกันในกลุ่มเล็กๆ ดีเสียอีก เราจะได้ข้อมูล + มุมมองใหม่ๆของหุ้นเราเพิ่มเติม

ปล. 1 น้อง Saran หล่อมาก เป็นนายแบบโฟมล้างหน้าได้สบาย
ปล. 2 กันคนเข้าใจผิดไว้ก่อน ผมชอบผู้หญิงนะครับ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 27

Saran เขียน: อีกตัวเป็น SPPT ครับ ที่จริงก็ไม่ค่อยเข้าใจธุรกิจของบริษัทหรอกครับ ที่สนใจเพราะเป็นบริษัท OEM แท้ๆ
แต่กลับทำ margin ได้สูงมากๆ มาหลายปีแล้วด้วย อีกทั้งผู้บริหารก็พยายามหาผลิตภัณฑ์ที่เป็นเทคโนโลยีใหม่ๆ
เข้ามาเสริมรายได้หลักด้วยครับ(เครื่องจักรแปรรูปขยะพลาสติกเป็นน้ำมันดิบ, อุปกรณ์การแพทย์) สนใจหาอ่านได้ที่ 100คน100หุ้นดูครับ
ผมไม่มี SPPT และก็ไม่ได้ติดตามด้วยครับ เห็นประโยคที่คุณ Saran เขียนเกี่ยวกับ Profit Margin เลยทำให้นึกถึง บทความของท่าน Invisible Hand ที่เพิ่งเขียนแจกในงาน ThaiVI ที่ผ่านมา

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=25974

ในหัวข้อ

Net profit margin  มากหรือน้อยถึงจะดี?
Net margin สูงๆ  อาจจะเป็นหุ้นวัฎจักร
หรือ  Too good to be true

ถ้ายังไม่ได้อ่านก็อ่านดูนะครับ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ไม่ได้หมายความเกี่ยวกับตัว SPPT นะครับ แค่เพียงอยากให้อ่านดู

ปล. Workshop ครั้งนี้มีแนวโน้มสูงว่าผมจะไปไม่ได้ครับ
รักในหลวงครับ
dino

โพสต์ที่ 28

Raphin Phraiwal เขียน:
ปล. Workshop ครั้งนี้มีแนวโน้มสูงว่าผมจะไปไม่ได้ครับ
:'O  :'O  :'O
Can do

โพสต์ที่ 29

ตัวแรกขอโหวตให้ etg ครับ

อีกตัวขอคิดดูก่อนครับ

พรุ่งนี้(16 มิถุนา) deadline นะครับ
rean

โพสต์ที่ 30

ผมกลับเร็วไปนิดเลยอดร่วงวง
ผมขอเป็น waiting list เหมือนกัน ถ้ามีใครติดไปไม่ได้
โพสต์โพสต์