เครือข่ายการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 1

สองหัวย่อมดีกว่าหัวเดียว เป็นสุภาษิตไทยที่ใช้ได้อยู่เสมอมา เพราะกรอบความคิดของหัวเดียวย่อมมีจำกัด อีกทั้งความสามารถในการสะสมประสบการณ์ของสองตาและสองหูย่อมไม่อาจที่จะทำได้อย่างหลากหลาย

แต่ มากหมอก็ย่อมมากความ ก็ยังใช้ได้ดี  ชาร์ลี มังเกอร์บอกว่า ถ้าเขาเลือกหุ้นโดยการประชุมลงมติ  ผลตอบแทนของเขาย่อมจะไม่ดีเช่นนี้เป็นแน่

จุดแข็งจุดอ่อนของเรื่องนี้อยู่ตรงไหน  ถ้าจะพิจารณาให้ลึกซึ้งย่อมเป็นเรื่องราวที่จะถกเถียงได้ไม่จบไม่สิ้น  ในดีย่อมมีเสียและในเสียย่อมมีดี  ขึ้นอยู่กับว่า  เราจะคัดสรรค์แต่สิ่งที่ดีๆมาประยุกต์ใช้ได้อย่างไรนั่นเอง

เว็บเรามีคนเก่งๆมากมาย  หลายๆท่านก็มีความเชี่ยวชาญในสาขาของตนเอง  การ แบ่งปัน ความเชี่ยวชาญย่อมก่อให้เกิดประโยชน์ทั้งผู้ให้และผู้รับ

ขอเชิญสมาชิกช่วยกันแนะนำตัวเองเพื่อจะก่อสร้าง เครือข่าย ข้อมูลในการลงทุนเพื่อประกอบกันเป็น spider  network เพื่อใช้ประโยชน์ร่วมกันในการลงทุนแบบ win-win ครับ

1. จบสาขาอะไร
2. ปัจจุบันทำงานเกี่ยวกับอะไร
3. เชี่ยวชาญเรื่องอะไร  หรือแค่ชอบอะไรก็ได้ครับ  ข้อนี้อาจจะขัดๆเขินๆที่จะบอกกันด้วยความถ่อมตัว  จะไม่บอกก็ได้ครับแต่ถ้าบอกก็จะดีไม่น้อย
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

8) ผมเชียวชาญเรื่องไร้สาระ ครับ..
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

por_jai เขียน:8) ผมเชียวชาญเรื่องไร้สาระ ครับ..
1. จบวิศวะคอมครับ
2. ทำงานเป็นโปรแกรมเมอร์ด้วย
3. ชอบเล่นบาสครับ ความเชียวชาญนี่กำลังพยายามเรียนรู้จากพี่พอใจครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

1 ตรี วิดวะ คอม, โท MBA (Finance)
2 ปัจจุบันทำงานเป็น Consultant บริษัทข้ามชาติที่มีธุรกิจหลัก
เกี่ยวกับ Financial Information Services แห่งหนึ่งครับ
3 เชี่ยวชาญเหมือนๆพี่พอใจครับ ...  :D
"Winners never quit, and quitters never win."
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

1. ตรีจิตวิทยา โท MBA-HRM ครับ
2. งานปัจจุบัน QC. อัญมณีครับ
3. ไม่เชี่ยวชาญอะไรสักอย่างครับ อ๊าก ๆ เพราะยังเป็นเป็ดอยู่เลย
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
ksnk

โพสต์ที่ 6

1. จบแพทยศาสตร์ สาขาสันทนาการ  :lol:
2. ปัจจุบันทำงานศัลยแพทย์
3. เชี่ยวชาญเหมือนๆพี่พอใจด้วยครับ ชอบดูหนัง ลงทุน อสังหา....
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: เครือข่ายการลงทุน

โพสต์ที่ 7

สามัญชน เขียน: 3. เชี่ยวชาญเรื่องอะไร  หรือแค่ชอบอะไรก็ได้ครับ  ข้อนี้อาจจะขัดๆเขินๆที่จะบอกกันด้วยความถ่อมตัว  จะไม่บอกก็ได้ครับแต่ถ้าบอกก็จะดีไม่น้อย
:roll:
Unexpected

โพสต์ที่ 8

จบ: ตรี โท วิศวะคอม
ทำงาน: เป็น Consultant เกี่ยวกับระบบ IT (SAP) ของบริษัทหนึ่งครับ
ชำนาญ:  :oops:  :oops:
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

จบ: ตรี Telecom Engineer, โท Telecom Eng(Germany), โท2 MBA (ยังไม่จบอ่ะ :oops: )
ทำงาน: Programmer, Telecom engineer, Software Tester
เชี่ยวชาญ: เลี้ยงปลาตู้น้ำจืด, ธุรกิจ Mobile Telecom (เลยไม่มีซักตัว :lol:)
ชอบ: หุ้นที่ไม่มีใครสนใจ
sunrise

โพสต์ที่ 10

จบ วิศวะ โยธา เรียน Ms.Finance
ทำงาน เรือ กับ logistics
ชำนาญ เรือง presentation กลุ่ม 6 รู้ดี  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
cwiboon

โพสต์ที่ 11

ตรี วิศวะไฟฟ้า
โท MIS

Job: SAP Consultant
Little Boy

โพสต์ที่ 12

จบ : ตรี เรียนบริหารธุรกิจ บัญชี  โท เรียน MBA.Marketing
ทำงาน : ธุรกิจส่วนตัวด้าน Event Marketing, Organizer
ชำนาญ : ขี่จักรยานปล่อยมือ, ร้องเพลง ลั้นลา :lol:  นอกนั้นรู้สึกเหมือนเป็ดจัง
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
yoyosun

โพสต์ที่ 13

ปริญญาตรี เภสัชศาสตร์
ทำงาน โรงพยาบาลชุมชน
ชอบ เกมส์ ปิงปอง วอลเล่ย์บอล ดูฟุตบอล ดูหนัง เครื่องเสียง
nearly_vi

โพสต์ที่ 14

โห มีแต่ ระดับคุณภาพ คัพเอฟ เอ้ย คับแก้วจริงๆ  :oops:
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 15

:wink: แหะ แหะ จบปริญญาตรีคณะเกษตร ม.เกษตรศาสตร์
ปัจจุบันเก็บค่าเช่าที่จตุจักร กะรับจ้างเป็นคนขับรถให้ภรรยา
ชอบท่องเที่ยว ถ่ายภาพ ดูหนังเป็นบางครั้ง ซื้อหนังสือเป็นงานอดิเรกจนเมียด่า  :lol:
เป็นเป็ดมานานมากๆๆๆ(ส่งเสริมการเกษตร เขาก็เรียกว่าเป็ดอยู่แล้ว) 8)
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ :)
Muffin

แนะนำตัว

โพสต์ที่ 16

จบ ปริญญาหลายใบทางโยธาครับ
ปัจจุบันทำงานจับฉ่าย

ชำนาญทางด้านคาราโอเกะครับ
"Hope is not a strategy"
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 17

[quote="HVI"]1 ตรี วิดวะ คอม, โท MBA (Finance)
2 ปัจจุบันทำงานเป็น Consultant บริษัทข้ามชาติที่มีธุรกิจหลัก
เกี่ยวกับ Financial Information Services แห่งหนึ่งครับ
3 เชี่ยวชาญเหมือนๆพี่พอใจครับ ...
tattoo_thai

โพสต์ที่ 18

1. ตรีวิศวะคอมพิวเตอร์ และตรีภาพยนตร์

2. ดูแลระบบ E-learning ให้กับองค์กรระหว่างประเทศที่ไม่แสวงหาผลประโยชน์แห่งหนึ่ง

3. โหลด Bit torrent  :D
cwiboon

โพสต์ที่ 19

[quote="Unexpected"]จบ: ตรี โท วิศวะคอม
ทำงาน: เป็น Consultant เกี่ยวกับระบบ IT (SAP) ของบริษัทหนึ่งครับ
ชำนาญ:
frog

โพสต์ที่ 20

1. จบ ตรีนิติ+ใบประกอบอาชีพทนายความ
2. พนักงานบังคับคดี พนักงานพิทักษ์ทรัพย์
   กรมบังคับคดี กระทรวงยุติธรรม
3.เชี่ยวชาญ เล่นบาส ดูบอล เกมส์ การ์ตูน
navil

ขอแจทด้วยคน

โพสต์ที่ 21

1. จบ ตรี Finance
2. ทำงานการเงิน บลจ.แห่งหนี่ง
3. ยังไม่ปน่ใจ แต่รู้มากหน่อยก็กองทุนนั่นแหละ :oops:
chatchai
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 22

1. จบหมอครับ เชี่ยวชาญอายุรศาสตร์
2. ทำงานและสอนหนังสืออยู่ในโรงพยาบาลแห่งหนึ่ง ริมแม่น้ำเจ้าพระยา
3. เชี่ยวชาญเหรอครับ... เอ่อ... ถ้าไม่นับเรื่องที่เกี่ยวกับงาน ก็คงเป็นเรื่องคอม (โดยเฉพาะเรื่อง underground  :twisted:) แต่ถ้าชอบอะไร อันนี้เยอะครับ... ชอบดูหนัง, ชอบถ่ายรูป (หมดไปกะมันเยอะ), ชอบอ่านหนังสือโดยเฉพาะที่เกี่ยวกับธรรมชาติกับถ่ายรูป, ชอบท่องเที่ยวแนวธรรมชาติ (เพราะจะได้ถ่ายรูปด้วย) ... และสุดท้าย ชอบหุ้นดี ราคาถูก ๆ (ใครรู้อย่าลืมสะกิดบอกกันมั่งครับ  :lol:)
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

por_jai เขียน: 8) ผมเชียวชาญเรื่องไร้สาระ ครับ..
:rofl: ผมเป็นลูกศิษย์พี่พอใจเลยครับ ขอมาร่วมสำนักด้วย :rofl:
tsutomu

โพสต์ที่ 24

จบวิทยาศาสตร์ สถิติ  
ทำงาน โรงงานญี่ปุ่น เป็นล่ามภาษาญี่ปุ่น
ชอบ อ่านเว็ปบอร์ดหุ้น กับเล่นหุ้น
yoroshiku onegaishimasu
nearly_vi

โพสต์ที่ 25

[quote="mprandy"]1. จบหมอครับ เชี่ยวชาญอายุรศาสตร์
2. ทำงานและสอนหนังสืออยู่ในโรงพยาบาลแห่งหนึ่ง ริมแม่น้ำเจ้าพระยา
3. เชี่ยวชาญเหรอครับ... เอ่อ... ถ้าไม่นับเรื่องที่เกี่ยวกับงาน ก็คงเป็นเรื่องคอม (โดยเฉพาะเรื่อง underground
NoiSNC

โพสต์ที่ 26

[quote="sunrise"]จบ วิศวะ โยธา เรียน Ms.Finance
ทำงาน เรือ กับ logistics
ชำนาญ เรือง presentation กลุ่ม 6 รู้ดี  :lol:[/quote]

สมาชิกกลุ่ม ๖ เข้ามาช่วยยืนยันครับ :D

จบคณะเกษตรศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น
ปัจจุบันเป็น Freelance (ถ้าสิ้นเดือนนี้ไม่ได้ต่อสัญญาก็อาจจะตกงาน)
ชำนาญด้านจับคู่ครับ (หา คน+งาน หรือ คน+คน ให้ตรงกันเพื่อ win-win) ใครต้องการคนไปช่วยทำงานด้านไหน ลองบอกมา ผมอาจหาคนใน connection ที่ผมมีและไว้วางใจได้ ให้ได้ครับ :)
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 27

ตรีจบ วิดวะ เครื่องกล โทกำลังเรียน MM(Finance)
งานไม่มีทำครับ :D  
ชอบ นอน กิน แล้วก็อ่านหนังสือครับ  :lol:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
javoel

โพสต์ที่ 28

ข้อ 1 กับ ข้อ2 พร้อมกันเลยนะครับ
เรียนยังไม่จบครับ(เหลือ 1 ปี) เรียนทันตะ มข.  ปีหกคะเมนครับ

ข้อ3 """"งานอดิเรกนะครับ (ไม่ถึงกับเชี่ยวชาญนะครับ เเต่ก็คุยได้) ศึกษาประวัติศาสตร์ ไม่เกียงว่าชาติไหน ยุคไหน ผ่าพันธุ์ไหน (ชอบอ่านมากกว่าตำราเรียนอีกครับ) แบบว่าอะไรที่โบราณๆหน่อย จะชอบมากครับ (ต่วยตูนเป็นหนังสือที่สะสม)  เเละยังสะสมพระเครื่อง สะสมแบบมวยวัดนะครับ ตามเเต่อารมณ์ เเบบว่าเวลาไปที่ยวต่างจังหวัด หรือไปไหว้พระที่วัดไหนมา ถ้ามองดูหรือมีอารมณ์ หรือจู่ๆเเล้วถูกใจก็จะขอบูชามาไว้เป็นที่ระทึก (ลึก) ครับ อยากเป็นผู้เชี่ยวชาญเเละประสบผลสำเร็จด้านการลงทุน(ชีวิต) แบบพี่ๆใน web นี้ (เเต่คงอีกไกลครับ)
มือกาว

โพสต์ที่ 29

ป.ตรีจบ วิศวะเมคคาทรอนิกส์  ป.โท วิศวะเครื่องกล ครับ

ปัจจุบัน เป็นวิศวกรออกแบบเครื่องจักรออโตเมชั่น ในบริษัทยักษ์ใหญ่อันดับหนึ่ง OEM ทางด้านชัตเตอร์กล้องถ่ายรูป (ญี่ปุ่น)

ถนัด แบ็ดมินตัน ทำอาหาร ท่องเที่ยว หุ่นยนต์ และการเงินการลงทุน  ครับ :D
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 30

ข้อ 1 จบตรีและโท คณะวิศวกรรมศาสตร์ ครับ

ข้อ 2 ปัจจุบันทำงานด้าน logistics ในบริษัทค้าปลีกรายใหญ่แห่งหนึ่ง (ไม่อยู่ในตลาดหุ้น นะครับ ดังนั้นจึงไม่มี insider news อิอิ :))

ข้อ 3 ไม่เชี่ยวชาญอะไรเลยครับ แต่ถ้าชอบ ชอบสะสมเงินกับหุ้นครับ :)
VI ฝึกหัด