เครือข่ายการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ข้าวต้มหมู
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 301

แนะนำตัวครับ
จบ วิดวะเกษตร ไฟฟ้าเครื่องกลครับ
ทำงาน R&D บริษัทรถยนต์ ครับ
สิ่งที่ชอบ ออกกำลังกาย อ่านหนังสือ เล่นเกมส์  :D

ติดตามอ่านมานาน ได้ความรู้มากๆเลยครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ
"โลกนี้ไม่มีคนล้มเหลว มีแต่คนที่ล้มเลิก"
poppum
Verified User

โพสต์ที่ 302

แหะๆ จบ ตรี รัฐศาสตร์งับ แต่มีร้านก๋วยเตี๋ยวเล็กๆขอแจมหัดลงทุนด้วยคนครับ
Livingman

โพสต์ที่ 303

จบ โท เศรษฐศาสตร์
ทำงาน  มหาวิทยาลัย (แต่ไม่เป็นอาจารย์)
ชอบ เล่นแบด เล่นบาส  ถ่ายรูป  และ อยากทำธุรกิจส่วนตัวครับ
beammy

โพสต์ที่ 304

มาอัพเดทข้อมูล

ปัจจุบัน ทำงานในอุตสาหกรรมยานยนต์ ครับ ท่านใดอยากสอบถามข้อมูลที่เกี่ยวข้อง เชิญได้เลยครับ  :8)
NoNameLFC
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 305

มาตอบมั่ง ...

จบ ป ตรี วิศวะ คอม มข. รุ่น 35
ทำงาน โปรแกรมเมอร์ ต๊อกต๋อย ..
ชอบ .. Trekking ท่องเที่ยว ถ่ายรูป ..

หลังจากหมดกะท่องเที่ยวไปเยอะ กำลังพยายามหัดลงทุนอยู่ครับ
:lol:

ปล. 400D + 10-22  เป็นอาวุธหลักตอนนี้ :P
hagrid

โพสต์ที่ 306

up กระทู้ขึ้นมา เผื่อมีใครมาตอบเพิ่ม
Tungkung

โพสต์ที่ 307

จบ       แพทยศาสตร์
  ทำงาน แพทย์ใช้ทุน รพช.
  ชอบ ฟุตบอล(เด็กหงส์ครับ) การลงทุน(กำลังพัฒนา)
เริ่มลงทุนได้ประมาณ 4 เดือน ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ และขอบคุณสำหรับข้อมูลต่างๆที่ได้อ่านใน thaivi ครับ :D
Boyadvance

โพสต์ที่ 308

ยังเรียนไม่จบ
เรียนป.ตรี  วิศวะ โทรคมนาคม ที่ Sirindhorn International Institute of Technology(SIIT)
งานยังไม่มี
การลงทุน เริ่มต้นไข่อยู่ครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 309

ยังเรียนไม่จบ...
ปีสี่....ป.ตรี วิศวกรรมศาสตร์(เครื่องกล)
เพิ่งเริ่มศึกษาหาข้อมูลการลงทุน
งานอดิเรก....เล่นโกะ(เหมาะกะการลงทุนเนาะ)
ทำงานนอกเวลาให้กับนิตยสารแห่งหนึ่ง
ชอบเที่ยว..ชอบกินดื่มตามประสาวัยรุ่น

และเชียร์แมนยูครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 310

[quote="HVI"]1 ตรี วิดวะ คอม, โท MBA (Finance)
2 ปัจจุบันทำงานเป็น Consultant บริษัทข้ามชาติที่มีธุรกิจหลัก
เกี่ยวกับ Financial Information Services แห่งหนึ่งครับ
3 เชี่ยวชาญเหมือนๆพี่พอใจครับ ...
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 311

1 จบอะไร?  จบตรีวิศวะเครื่องกลครับ
2 ทำงานอะไร ? ตอนนี้ทำงานในอุตสาหกรรมยานยนต์
เพิ่งเริ่มศึกษาเรื่องหุ้นมาประมาณ 5 เดือน ราวกับค้นพบโลกใบใหม่
3. ความชอบ ความเชี่ยวชาญพิเศษ ? ชอบรถแข่ง ชอบทฤษฏีเกี่ยวกับรถยนต์
ปล.ความสามารถพิเศษอันน่าสะพรึงกลัวคือ เปิดเรดาร์ตลอดเวลา รัศมี 300 เมตร
ไม่มีสาวหน้าตาดีคนไหนหลบพ้นเรดาร์ไปได้  :lol:  :lol:  :lol:
teeratho

โพสต์ที่ 312

1 จบอะไร?  ป.ตรีวิศวะคอม บางมด ป.โท กำลังจะต่อ MBA ที่นิด้าครับ
2 ทำงานอะไร ? งานหลักเป็น IT consultant อยู่ SCG Chemicals ครับ
3. ความชอบ ความเชี่ยวชาญพิเศษ ?
ชอบอ่านหนังสือด้านการลงทุน เศรษฐศาสตร์ การเงิน ประวัติศาสตร์จีน ครับ
งานอดิเรก -> ท่องเที่ยวในสถานที่ใหม่ๆครับ (ทำงานเก็บเงินลงทุน+เที่ยวไทย+ต่างประเทศ)
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 313

1. จบอะไร? ป.ตรี บัญชีครับ
2. ทำงานอะไร? Auditor ที่ EY ครับ
3. ความชอบ ความเชี่ยวชาญพิเศษ? ก่อนหน้าชอบฟุตบอลกะผู้หญิงที่สุดครับ แต่ไม่นานนี้ที่เพิ่งได้ลงทุนในตลาดหุ้น ก็ชอบลงทุนในหุ้น (กะ ญ) เป็นทึสุดครับ  :8)  ความเชี่ยวชาญพิเศษ คือ เรื่องฟุตบอล ถามเรื่องฟุตบอลได้ทุกเรื่องครับ  :D
Pu

โพสต์ที่ 314

ขุดมาแล้วก็ต้องตอบหน่อยครับ

1. จบสาขาอะไร: ตรี เศรษฐศาสตร์ม โท 1 การเงิน, โท 2 การตลาด

2. ปัจจุบันทำงานเกี่ยวกับอะไร: ทำธุรกิจครอบครัวครับ หน้าที่หลักคือทะเลาะกับเตี่ยครับ :lol:

3. เชี่ยวชาญเรื่องอะไร  หรือแค่ชอบอะไรก็ได้ครับ  ข้อนี้อาจจะขัดๆเขินๆที่จะบอกกันด้วยความถ่อมตัว  จะไม่บอกก็ได้ครับแต่ถ้าบอกก็จะดีไม่น้อย: เรื่องที่ชำนาญคือการขายหมูครับ เรื่องที่ชอบคือการได้นอนอ่านหนังสือยาวๆ แต่ไม่เคยมีเวลาทำได้สักที :cry:
gigi

โพสต์ที่ 315

จบ  ตรี : วิศวะเคมี ปราสาทแดงรุ่น 80 ครับ
     โท : Econ นิด้า
ทำงาน  บริษัทที่ ค้าขายน้ำมันทุกชนิด (เตา, ดีเซล, อื่นๆ ) ซื้อจากปตท.ครับ
เชี่ยวชาญ :  เกี่ยวกับน้ำมัน ถ่านหินครับ พอมีข้อมูลวงในในเชิงความเคลื่อนไหวของบริษัทน้ำมันบ้าง แต่ไม่ถึงกับ insider อะไรนะครับ
final

โพสต์ที่ 316

แนะนำตัวบ้าง

-จบ ป.ตรี และ โท วิศวะไฟฟ้า แต่ไปทำงานด้าน Computer
 (และห้ามถามเกี่ยวกับ PC & notebook เพราะรู้จักแต่พวก Mainframe)

-early retired แล้วก้อไม่มีงานประจำ อยากทำอะไรก็ทำไปวันๆ

-รู้เรื่องที่มีสาระอื่นๆมากมายหลายเรื่อง ยกเว้นเรื่องเกี่ยวกับการวิเคราะห์หุ้น หรือ เทคนิคใดๆ เลยต้องมาคอยอ่านในเวปนี้

-ชอบ  เงิน มากที่สุด เพราะมีแผนที่จะรอใช้อยู่หลายแผนค่ะ

ปล, เสี่ย beammy บอกอยู่ในอุตสาหกรรมยานยนต์ ช่วยกระซิบหน่อยว่าเริ่มซื้อหุ้นในกลุ่มนี้ได้เมื่อไร แล้วตัวไหนดี อยากได้กำไรไปซื้อรถสวยๆ แบบน้องบ้าง แต่คงสวยไม่ถึงคันสีเหลืองของน้องละคะ
beammy

โพสต์ที่ 317

final เขียน: ปล, เสี่ย beammy บอกอยู่ในอุตสาหกรรมยานยนต์ ช่วยกระซิบหน่อยว่าเริ่มซื้อหุ้นในกลุ่มนี้ได้เมื่อไร แล้วตัวไหนดี อยากได้กำไรไปซื้อรถสวยๆ แบบน้องบ้าง แต่คงสวยไม่ถึงคันสีเหลืองของน้องละคะ
ตอนนี้ยอดผลิตของ GMTh ยังอยู่ในระดับต่ำครับ เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว

อยากได้กำไร ไม่จำเป็นต้องเป็นกลุ่มชิ้นส่วนยานยนต์อย่างเดียวนะครับ
ส่วนตัวมองว่าเราสามารถทำกำไรได้จากทุกกลุ่ม โดยดูเป็นรายบริษัทไปครับ

คันเหลืองขายไปแล้วครับ ตอนนี้ขาวอวบมาแทน คริคริ  :8)
killyz

โพสต์ที่ 318

1. ตรี วิศวะไฟฟ้ากำลังและสื่อสาร มช.  (เลือกไม่ถูกก็เรียนควบไป)
   ตรี  สายอาชีวอนามัย และ ความปลอดภัย มสธ. (เพิ่งจบใหม่)

2. ทำงานรับเหมางานระบบ อยู่หน้าไซต์งานตลอด เลยไม่สนใจหุ้นรับเหมา
   ชีวิตคนรับเหมาเหมือนกับการลงทุนตรงที่มีความเสี่ยง รวยไว เจ๊งไว  

3. ชอบเล่นกับเด็กและแมว ส่วนเรื่องงบการเงินวิเคราะห์ไม่เป็น  :P
   แต่ชอบอ่านบทวิเคราะห์ กับความเห็นของแต่ล่ะคน
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
eyebrow

โพสต์ที่ 319

ร่วมด้วยๆ

1. จบแพทย์ มช. ตอนนี้ย้ายมากลับมาบ้านที่ ชบ จ้า
2. ยังอยู่ในร.พ.รัฐ   แต่รายได้หลักยังอยู่เอกชน
3. ถนัดตามสาขาวิชาชีพ (รับส่องหู)ครับ :8)   อ้อ ถนัดอ่าน(ไม่ค่อยได้โพส)   ขอตามเก็บความรู้ไปก่อนครับ
Ning_Nong

โพสต์ที่ 320

ด้วยคนครับ
1. ป.ตรี - วิศวะ (ธรณี) ป.โท IT ครับ
2. พนักงานรัฐวิหากิจครับ
3. ชอบอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนครับ
ซากคน

โพสต์ที่ 321

1. จบสาขาอะไร
    วศบ. (วิศวกรรมวัสดุ)
2. ปัจจุบันทำงานเกี่ยวกับอะไร
   Import-Export
3. เชี่ยวชาญเรื่องอะไร  หรือแค่ชอบอะไรก็ได้ครับ  
   ยังไม่ตกผลึก เลยบอกไม่ได้  ชอบการเก็บเงินเพื่อลงทุนในหลักทรัพย์
   มากสุด ดนตรี Rock, pop, techno dance ศาสนา/ปรัชญา หมากล้อม
Suysak

โพสต์ที่ 322

[quote="Voldtrest"]1. จบสาขาอะไร
saranae_007

saranae007

โพสต์ที่ 323

1.จบการมหาวิทยาลัย เกษตร์ศาสตร์ KU 62 เอกการตลาดครับ
2.ทำงานเป็น assistant manager เงินเดือน ตอกต๋อยอยู่บริษัทแห่งหนึ่ง ที่ทำเกี่ยวกับผ้าอ้อมผู้ใหญ่ครับ
3.เชี่ยวชาญเรื่องไร้สาระต่างๆที่ไม่เกี่ยวกับงานครับ เช่น เกม การ์ตูน

ศึกษาเรื่องการลงทุนมา 2-3 ปี  แล้วแอบแผงตัวเข้ามาอ่านความรู้ในเวปนี้มานานแล้วครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ซากคน

โพสต์ที่ 324

[quote="Suysak"][quote="Voldtrest"]1. จบสาขาอะไร
Suysak

โพสต์ที่ 325

เอ้า แนะนำตัวบ้างดีก่า

ผมจบจาก สงขลานครินทร์ วิดวะวัสดุ รุ่น 1 รหัส 40 คับ
ตอนนี้ ว่างงาน  :'O  เรียนโท :vm:  แล้วก็เล่นหุ้น :wall:

เชี่ยวชาญ (อะไรดีหว่า) เกี่ยวกับพวกเซรามิกส์คับ เคยยุ่งเกี่ยวมาหมดแล้ว ตั้งแต่โถส้วม กระเบื้อง จานชาม โอ่งอ่าง กระถางไห

เช่นนั้นแล :welcome:
Diablo

โพสต์ที่ 326

อายๆ แต่ก็ขอตอบหน่อยนะครับ
1.จบอะไร? จบม. 6 ครับ
2.ทำงานอะไร? เป็นเด็กลูกมือในร้านแอร์ครับ
3.ความสนใจความชอบพิเศษ?
หลายอย่างครับแต่เก่งไม่จริงสักอย่าง
1.ชอบการเก็บเงินลงทุนในหุ้นแบบเดียวกับพี่ voldtrest
2.ชอบเล่นเกมคอมพิวเตอร์ทั่วๆไป ถ้าเป็น ragnarok จะรู้ซึ้งหน่อยเพราะเล่นมานานแต่เลิกไปแล้ว
3.ชอบฟังเพลงฝรั่งประเภท progressive และ gothic metal
4.ชอบเดินห้างหรือนิทรรศการต่างๆที่เกี่ยวกับเทคโนโลยี
รูปภาพ
ซากคน

โพสต์ที่ 327

[quote="Suysak"]เอ้า แนะนำตัวบ้างดีก่า

ผมจบจาก สงขลานครินทร์ วิดวะวัสดุ รุ่น 1 รหัส 40 คับ
ตอนนี้ ว่างงาน
ซากคน

โพสต์ที่ 328

Diablo เขียน:อายๆ แต่ก็ขอตอบหน่อยนะครับ
1.จบอะไร? จบม. 6 ครับ
2.ทำงานอะไร? เป็นเด็กลูกมือในร้านแอร์ครับ
3.ความสนใจความชอบพิเศษ?
หลายอย่างครับแต่เก่งไม่จริงสักอย่าง
1.ชอบการเก็บเงินลงทุนในหุ้นแบบเดียวกับพี่ voldtrest
2.ชอบเล่นเกมคอมพิวเตอร์ทั่วๆไป ถ้าเป็น ragnarok จะรู้ซึ้งหน่อยเพราะเล่นมานานแต่เลิกไปแล้ว
3.ชอบฟังเพลงฝรั่งประเภท progressive และ gothic metal
4.ชอบเดินห้างหรือนิทรรศการต่างๆที่เกี่ยวกับเทคโนโลยี
:cool:   ทำงานสุจริต รักครอบครัว เก็บหอมรอมริบ หาทางเพิ่มมูลค่าเงิน  
หาความรู้เพิ่ม ผมคบคนกลุ่มนี้เป็นเพื่อนครับ ไม่สนอายุ/อาชีพ/วุฒิ

ผมมีเพื่อนอายุมากสุด 70 กว่าปี ท่านเป็นคนโสด เจอตอนไปนั่งฟังสัมนาที่ bitech บางนา ขากลับขอติดรถผมกลับบ้านไปด้วย ได้ฟังอะไรดีๆๆจากท่านเยอะ ถามไปถามมา ถึงรู้ว่า เคยเป็นนักวิจัยปิโตรเคมีของ shell เคยเป็นอาจารย์เคมี รุ่นบุกเบิก ของมหาลัยผม อยู่พักใหญ่  และก็ตอนนี้ CPF ให้ท่านเป็นที่ปรึกษากิติมศักดิ์

เวลาส่วนใหญ่อยู่บ้าน คิดสูตรและผลิตสบู่ข้าวหอมมะลิขาย  ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง  กะจะไปอุดทุนท่านอีก   :D
gappom

โพสต์ที่ 329

up กระทู้ขึ้นมา เผื่อมีใครมาตอบเพิ่ม

เข้ามาอ่านบ่อย ๆ แต่ยังไม่ได้แนะนำตัวเลย
ีupdate หน่อยครับเผื่อทาง web มีเสิ้อแจกฟรี

1 จบอะไร?  วิศวะอุตสาหการ(IE)  จบปีที่แล้ว

2 ทำงานอะไร ? เป็น GB ครับ รับทำทุกอย่างที่หัวหน้าสั่ง
ตาม concept เราคือเป็ด
ตอนนี้ทำ Production planing & Logistic Engineer
บริษัทเป็น supplier ให้กับ ค่ายรถยนต์ต่าง ๆ

3. ความชอบ ความเชี่ยวชาญพิเศษ ? ที่ถนัดสุดก็ จับฉ่ายครับ
รองลงมาก็เล่น net ครับ ชอบอ่านหนังสือ อ่านได้ทุกแนว
ว่างก็มานั่งอ่านกระทู้
Diablo

โพสต์ที่ 330

[quote="Voldtrest"]

:cool:
รูปภาพ