เครือข่ายการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
jidapa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 211

pharmacy,MBA, MM

ทำงานบริษัทยาข้ามชาติ
ภาพประจำตัวสมาชิก
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 212

จบ ตรีบริหาร อุตสาหกรรม คับ
ทำงาน บริษัทขายซอฟแวร์ข้อมูลคับ
ชอบฟุตบอล กับ สาวๆสวยๆโสดๆ  คับ  :D
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
noooon010

โพสต์ที่ 213

จบจากคณะแพทย์ศาสตร์ครับ

ทำงานที่รพ.ในกทม.นี่แหละครับ

ชอบเล่นกีฬา เล่น net & ชอบถ่ายรูป

ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆทุกคนนะครับ   :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ohnny124

โพสต์ที่ 214

เรียนคณะบัญชี(ธรรมศาสตร์)ครับ ปี4

อนาคต(การทำงาน): ผู้สอบบัญชี

สิ่งที่สนใจ: การลงทุนแนว VI แต่รู้สึกยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเท่าไรเลย ยังไงรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ
เอก

โพสต์ที่ 215

ผมชื่อเอก จบปริญาตรีวิทยาศาสตร์เคมี ทำงานในโรงงานผลิต กำลังเรียนโทเกี่ยวกับ Logistics ครับ สนใจเกี่ยวกับการลงทุนในหุ้นมาก ลงทุนมา 5ปียังไม่เป็น VI ที่ดีเลยแต่ว่าชอบแนวนี้มากๆเลยครับ อยากรู้จักเพื่อนๆ พี่ๆ อยากให้มีเครือข่ายจริงๆครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
shiney

โพสต์ที่ 216

1. จบตรี bba marketing, โท mba ที่เมืองจีน(กำลังเรียนอยู่)
2. ยังไม่ได้ทำงานครับ
3. ชอบเลี้ยงเต่า, เล่น winning
topgun

โพสต์ที่ 217

ผมพึ่งมา join thaivi.com ขอเป็นหนึ่งในทีมด้วยครับ

ป ตรี วิศว ไฟฟ้า ลาดกระบัง
ป โท Saint Louis U, USA
เป็น CFA charterholder

เคยทำงานเป็น Equity analyst ประมาณ 5 ปี
หลังจากนั้นก็ทำงาน ด้าน direct investment กับ business developmentประมาณ 8 ปี

ตอนนี้ลาออกจากงาน เพราะสนใจลงทุนด้วยเงินสะสมที่มี
คงต้องเรียนรู้อีกมากจากทุกๆ ท่านครับ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 218

topgun เขียน:ผมพึ่งมา join thaivi.com ขอเป็นหนึ่งในทีมด้วยครับ

เคยทำงานเป็น Equity analyst ประมาณ 5 ปี
หลังจากนั้นก็ทำงาน ด้าน direct investment กับ business developmentประมาณ 8 ปี

ตอนนี้ลาออกจากงาน เพราะสนใจลงทุนด้วยเงินสะสมที่มี
คงต้องเรียนรู้อีกมากจากทุกๆ ท่านครับ
โอ้... web เรามี CFA ด้วย เยี่ยมครับ  :cool:

Post ให้ความรู้กับเพื่อนสมาชิกบ่อยๆนะครับ  :D
"Winners never quit, and quitters never win."
surat2536

โพสต์ที่ 219

:welcome:  :cool:
BHT

โพสต์ที่ 220

cfa charterholder

หมายถึงสอบผ่านระดับ 3 แล้วเหรอครับ ยอดไปเลย

แม่ทัพสุมาอี้ยังแค่ระดับ 1

แบบนี้มาเป็นวิทยากรจัดสัมมนาให้เฮียมนเลยครับ
Belffet

โพสต์ที่ 221

พี่ Topgun ถ่อมตัวมากๆ

ถ้าพี่ต้องการคำแนะนำ คงไม่ใช่จากผม

ขอผมคารวะเป็นศิษย์พี่แทนไปพลางๆก่อนจะดีกว่าครับ 8)
MarginofSafety

โพสต์ที่ 222

BHT เขียน: หมายถึงสอบผ่านระดับ 3 แล้วเหรอครับ ยอดไปเลย

แม่ทัพสุมาอี้ยังแค่ระดับ 1
อย่าเอาไปเทียบกันแบบนี้เลยครับ  :\/:
เค้าเรียกว่าทางใครก็ทางใคร  :lol:

อะไรนะ ที่ผมเคยได้ยินพี่ๆใน web นี้พูดบ่อยๆ
"คนเรามันเชี่ยว ผิดกันเว้ย ไอ้ศร"  :lovl:
"Winners never quit, and quitters never win."
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 223

topgun เขียน:ผมพึ่งมา join thaivi.com ขอเป็นหนึ่งในทีมด้วยครับ

โห .. profile สุดยอด ที่พี่เคยเป็น analyst อยู่ในไทยรึเปล่าครับ ? แล้ววิเคราะห์ตัวไหนอยู่บ้าง จะได้ลอกการบ้านครับ :P
It's earnings that count
BHT

โพสต์ที่ 224

HVI เขียน:
อย่าเอาไปเทียบกันแบบนี้เลยครับ
topgun

โพสต์ที่ 225

จริงๆ แล้ว คิดว่าประสบการณ์ของผมในการลงทุนแล้วได้ตังมากๆ ยังถือเป็นรุ่นเยาว์ละครับ  ผมเชื่อว่าการไม่หยุดค้นคว้า การเริ่มลงทุนตอนอายุไม่มาก เพื่อหา superstock ให้ได้ เหมือนกับหลายๆ ท่าน จะทำให้เราประสบความสำเร็จในระยะยาว

ที่สำคัญคิดว่า ทำสิ่งที่ชอบและถนัด มีวินัยในการลงทุน เรียนรู้จากข้อผิดพลาด หา good & great company to invest อดทนเพื่อลงทุนในราคาที่ถูก และ realize investment gain บ้างน่าจะช่วยให้พวกเราได้ความภูมิใจและผลพลอยได้คือ financial freedom in the near future

ขออวยพรให้ทุกท่านประสบความสำเร็จในด้านการลงทุนครับ  

ยินดีหากจะสามารถช่วยทุกท่านได้ตามความรู้ที่มีประสบการณ์นะครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 226

BHT เขียน:
อย่าเอาไปเทียบกันแบบนี้เลยครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
BHT

โพสต์ที่ 227

เคยได้ยินมาว่า ชีวิตจริงๆแล้วเริ่มต้นตอนอายุ 30

ผมยังไม่ถึงเลข 3 ก็ยังต้องพยายามศึกษาหาความรู้ต่อไปครับ จุดเริ่มต้นของผมอยู่รั้งท้ายครับ ถึงจะเรียนเก่งก็ตาม แต่ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรครับ จบตรีมาแค่ 2.9

ก็ต้องสู้ต่อไปครับ ได้ไอเดียดีๆจากพี่ๆที่ผ่านโลกมาก่อน ทำให้ถนนที่วิ่งไปเรียบเนียนขึ้นเยอะครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 228

BHT เขียน:เคยได้ยินมาว่า ชีวิตจริงๆแล้วเริ่มต้นตอนอายุ 30

ผมยังไม่ถึงเลข 3 ก็ยังต้องพยายามศึกษาหาความรู้ต่อไปครับ จุดเริ่มต้นของผมอยู่รั้งท้ายครับ ถึงจะเรียนเก่งก็ตาม แต่ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรครับ จบตรีมาแค่ 2.9

ก็ต้องสู้ต่อไปครับ ได้ไอเดียดีๆจากพี่ๆที่ผ่านโลกมาก่อน ทำให้ถนนที่วิ่งไปเรียบเนียนขึ้นเยอะครับ
windy is none
more skid is more fun....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
KUNG_JANG

โพสต์ที่ 229

ขอมาจอยด้วยค่ะ

ป.ตรี คณะสังคมศาสตร์  ม.เกษตรศาสตร์
ป.โท การจัดการ ที่นิด้า
เคยทำงานหลายธนาคาร  ปัจจุบันทำงานกับที่บ้าน
ชอบแวะเข้ามาสอดแนมที่เวปนี้ประจำ แต่ไม่เคยโพสต์  จนเพิ่งเป็นสมาชิกเมื่อไม่นานมานี้เพราะเริ่มว่างงาน   ขอบคุณพี่ ๆ ในนี้หลายคนนะคะที่มาให้ความรู้เป็นวิทยาทาน อ่านแล้วแอบขำอยู่คนเดียวหลายครั้งเลยค่ะ
mrojawat

Mich'll

โพสต์ที่ 230

- ตรีวิศวะไฟฟ้า Telecom
- โท Industrial Eng. & Business Mgt.
ตอนนี้เป็น Solution Manager ของ 2G&3G Radio Technology กับ vendor  เจ้ายักษ์เจ้านึงค่า

มีความรู้นิดหน่อยๆ พอได้ ในการลงทุนค่ะ ไม่ขาดทุน แต่ไม่ได้เล่นหวือหวาด้วยค่า
Pupto

โพสต์ที่ 231

เป็นอาจารย์สอนคอมพิวเตอร์ในมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งครับ
แน่นอนครับจบมาทาง computer
ความสามารถ ไม่ค่อยมีครับ
ชอบ บัฟเฟต ( มากๆๆๆ )
ชอบ เล่น เกมส์ online ครับ ( ตอนนี้ world of warcarft )
ชอบ เก็งกำไร
ชอบ ลงทุนในหุ้นครับ
ชอบ ลงทุนในการกุศลครับ
ชอบ สาวๆที่ไม่ใช่ลูกศิษ ( เฮ้อออ )
ชอบ งบกำไรขาดทุนครับ ( มากๆๆๆ )
ชอบ Oppday  ( โดดไปประจำแต่ไม่ได้โดดสอนนะครับ )
"ไม่มีวาสนาอยู่ใกล้ไม่ได้พบ มีวาสนาอยู่ไกลได้รู้จัก"
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 232

นอกเรื่อง
ไปนอนซมอยู่โรงพยาบาลแถวสีลมมาสองวัน
ได้คุณหมอจากแถวนี้ดูอาการให้ตอนแรก
ตอนแรกนี้ท่าทางไม่หนัก แต่สุดท้ายเราขอคุณหมอ
admit เพราะเนื่องจากว่า อาการไม่ค่อยดี สิ่งที่เห็นกับสิ่งที่รู้สึกมันตรงข้ามกัน

ขอบคุณคุณหมอท่านนั้นมากครับ
ตอนนี้กลับมาบ้านมาพักผ่อนแล้วครับ
เกือบแย่เลยเที่ยวนี้ (อาหารเป็นพิษ)
:)
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 233

miracle เขียน:นอกเรื่อง
ไปนอนซมอยู่โรงพยาบาลแถวสีลมมาสองวัน
ได้คุณหมอจากแถวนี้ดูอาการให้ตอนแรก
ตอนแรกนี้ท่าทางไม่หนัก แต่สุดท้ายเราขอคุณหมอ
admit เพราะเนื่องจากว่า อาการไม่ค่อยดี สิ่งที่เห็นกับสิ่งที่รู้สึกมันตรงข้ามกัน

ขอบคุณคุณหมอท่านนั้นมากครับ
ตอนนี้กลับมาบ้านมาพักผ่อนแล้วครับ
เกือบแย่เลยเที่ยวนี้ (อาหารเป็นพิษ)
ดีใจที่ดีขึ้นแล้วนะครับ
goldendream26

โพสต์ที่ 234

โห ได้อ่านกระทู้นี้แล้ว รู้สึกดีจัง ได้รู้จักคนเก่งทั้งนั้น แม้จะรู้จักผ่านตัวอักษรก็รู้สึกดีมากๆเลยครับ ผมอะมีปัญญาแค่ Post เข้ามาถามเรื่องที่ตัวเองไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับการลงทุน แล้วก็ได้คำตอบที่ดีมากๆ กลับมาทุกที ตอนนี้ก็ถึงบางอ้อแล้ว ก็มีแต่คนเก่งๆเยอะแยะอย่างนี้นี่เอง ต่อไปผมจะพยายาม Post เข้ามารบกวนถามให้บ่อยๆๆๆขึ้นนะครับ :bow:
Worried Investor
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 235

แฮ่ะๆ สาวๆ ไม่เยอะแฮะ  :'O
tvi นี่ต้องหาสาวๆมาเพิ่ม

ฟ่อๆ  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
preecha_w

โพสต์ที่ 236

จบตรี ครุศาสตร์ ศิลปศึกษา น่าจะเป็นครูสอนศิลปะ แต่
ปัจจุบัน ทำงานด้านเอฟเฟกต์ ภาพยนตร์ และโฆษณา หลังการถ่าย (Post Production)
ความสามารถพิเศษ แถวๆ Commercial Art  ครับ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  :)
bbendum

โพสต์ที่ 237

ตรี เศรษฐศาสตร์
M.Sc. Transport and Logistic Management
อดีต ทำงาน บริษัท Logistic ยักษ์ใหญ่ข้ามชาติแห่งหนึ่ง
ปัจจุบัน ทำงานแบงค์เกี่ยวกับปล่อยสินเชื่อให้ธุรกิจ Logistic
เพิ่งเริ่มลงทุนเมื่อตอนต้นปี 50 ช่วงหลัง 19ก.ย.ไม่นาน
กำลังศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับการลงทุน ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  :B
doodeemak

โพสต์ที่ 238

แนะนำตัวครับ

จบ ป.ตรี วิศวะ ไฟฟ้า ลาดกระบัง
โท บริหาร-การเงิน นิด้า
ตอนนี้ทำงานเป็น Financial anayst กับบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง

สอบผ่าน CFA level 1 แต่ Level 2 สอบตกครับ... เลยไม่สอบอีกเลย (เพราะสูญไปแล้ว 50,000)

ตอนนี้ตั้งใจหันมาเรียนตรีบัญชี เพื่อสอบ CPA ครับ จะได้มีความรู้ทางด้านบัญชีและการตรวจสอบภายในเพิ่มขึ้น

พอดีชอบทำงานด้านวิเคราะห์ เลยสนใจลงทุนในหุ้นแบบ VI พร้อมๆกับเรียนรู้พื้นฐานบัญชีจากการเรียนควบคู่กันเลย
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 239

:shock: อ่านของแต่ละท่านนี่สุดยอดจริง ๆ ทำใจอยู่นานกว่าจะกล้ามาโพส
-จบตรี รัฐศาสตร์
-เคยทำงานธนาคาร 3ปี
-ปัจจุบันทำธุรกิจส่วนตัวค่ะ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

แนะนำตัวคับ

โพสต์ที่ 240

[quote="dr_norr"]1.แพทยศาสตร์ MDCU47 ; อายุรศาสตร์
2.ทำงานโรงพยาบาลรัฐบาล คลินิกส่วนตัว ศูนย์ CT
3.ชอบสาวๆ , เข้า internet
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.