ค่าคอมมิชชั่นการขาย,ค่าเลี้ยงรับรอง อยู่ส่วนใดของ B/L Sheet

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ค่าคอมมิชชั่นการขาย,ค่าเลี้ยงรับรอง อยู่ส่วนใดของ B/L Sheet

โพสต์ที่ 1

ไม่แน่ใจว่า   มันอยู่ในส่วนค่าใช้จ่ายการขายและบริหารรึเปล่าครับ

อีกคำถามนึงคือ
เป็นไปได้หรือไม่ที่จะมีการ transfer ค่าใช้จ่ายส่วนนี้ให้ไปอยู่ในส่วนของ
COGS Cost of Goods sold  แล้วทำให้ Gross Margin ลดลง

ถ้าเป็นไปได้   ช่วยแนะนำตัวอย่าง  ให้เห็นภาพด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

มันอยู่ใน P/L หรือว่างบกำไรขาดทุนครับ

ส่วนประเด็นที่สอง ก็น่าจะเป็นไปได้ครับ
แต่ถึงแม้ว่าจะอยู่ในคชจ.ขาย/บริหาร
หรือว่าอยู่ในต้นทุนสินค้า
มันก็มีบทบาทต่อกำไรขั้นต้นเท่า ๆ กันครับ

ตัวอย่างไม่มีครับ แหะ ๆ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: ค่าคอมมิชชั่นการขาย,ค่าเลี้ยงรับรอง อยู่ส่วนใดของ B/L Sh

โพสต์ที่ 3

[quote="prasits"]ไม่แน่ใจว่า
"Price is what you pay. Value is what you get."
โพสต์โพสต์