การทำความรู้จักกับหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
drypoint
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นมือใหม่ครับตามอ่านในกระทู้ต่างๆที่ผ่านมาก็พอจับใจความได้ว่า
การลงทุนแบบviนั้นผู้ลงทุนต้องมีความรู้ในธุรกิจนั้นเป็นอย่างดี
เลยทำให้เกิดปัญหาว่าตัวผมก็เป็นแค่ชาวบ้านธรรมดารู้จักธุรกิจก็แค่ไม่กี่ตัว
อย่าโฮมโปรหรืออมรินทร์นี่ยังพอรู้จักแต่อย่างกลุ่มพลังงานหรืออุตสาหกรรมนั้น
ผมไม่ค่อยมีความรู้เลย อยากทราบว่าหากเราต้องการลงทุนในกลุ่มธุรกิจที่เราไม่คุ้นเคยนั้นเราควร
หาข้อมูลและทำความเข้าใจธุรกิจนั้นอย่างไรครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 2

หาได้หลายทางน่าครับ
อ่านพวกหนังสือพิมพ์ ได้ข่าวสารว่า ณ ตอนนี้พวกนี้ทำอะไรกันอยู่
อ่านพวกรายงานประจำปี อาจจะมีการเขียนของผู้บริหารว่าปีที่แล้วผ่านอะไรมาบ้าง ปีนี้จะทำอะไรบ้าง และแผนระยะยาวเป็นไร
อ่าน 56-1 ได้แผนแน่นอน ดูว่าตัวธุรกิจมีอะไรครับ
ถามพวกเพื่อนที่ทำงานด้านนั้นดู หรือโทรไปถามที่บริษัทเลย ก็ได้
มองสิ่งรอบตัวเราก่อนแล้วค่อยๆขยับขยายดูต่อไป
เพราะความไม่รู้คือความเสี่ยง(คำพูดของพี่นริศ)
ขนาดรู้แล้วก็ยังเสี่ยงอยู่ดี อาจจะเกิดสิ่งไม่คาดคิดก็ได้ต้องคิดให้รอบด้านหาความรู้ให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ
:)
:)
javoel

โพสต์ที่ 3

ในเเต่ละคน จะมี investment zone ของใครของมันครับ
ส่วนการหาข้อมูลกิจการที่เราไม่ถนัด
ต้องค่อเก็บข้อมูลไปเนื่อยๆครับ
ตามเเหล่งข้อมูลที่คุณ miracle นั่นเเหละครับ

ปล. ผมก็มือใหม่เหมียนกัน......
javoel

โพสต์ที่ 4

ต้องค่อเก็บข้อมูลไปเนื่อยๆครับ
ต้องค่อเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆครับ
ขออภัยครับ พิมพ์ผิดครับ
drypoint

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความรู้
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 893

โพสต์ที่ 6

ต้นไม้กว่าจะให้ดอกผลก็หลายปีครับ
การลงทุนก็ฉันใดฉันนั้น
ค่อยๆเรียนรู้ครับ
สักวันจะเป็นวันของเรา
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โพสต์โพสต์