ราคาหุ้น 10 ตัวจาก 10 กลุ่ม เอาไว้ดู 1 ปีผ่านไปจะเป็นไง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

ราคาหุ้น 10 ตัวจาก 10 กลุ่ม เอาไว้ดู 1 ปีผ่านไปจะเป็นไง

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้เราแค่ชื่อหุ้นไปก่อนละกันครับ

เหตุผล เด๊่ยวไว้รอสมาชิกกลุ่มเขามา post กันต่อ กับส่วนที่ อ.นิเวศน์ คิดเห็น

ราคาข้อมูลจาก settrade เมื่อศุกร์ที่ 8 ที่ผ่านมา
TNH
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
acdc
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เครื่องแรงจริงๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
bmw2681
Verified User

โพสต์ที่ 3

โอ ... ขอขอบคุณ คุณ copywriter ที่นำข้อมูลดีๆ มาเปิดเผย
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
macarian
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ข้อดีของ SPORT ที่จำได้คือ Hi เก่าอยู่ที่ 5 บาท ตอนนี้หุ้น 2 บาทกว่า และกำลังจะมีบอลยุโรป  :lol:

SF ข้อดีคือตัวธุริกจน่าสนใจ มีการสร้างกลุ่มลูกค้าของตัวเอง แต่ ท่านดร.ทักว่า ตัวโมเดลยังไม่ proven ว่าถ้าขยายแล้วจะสำเร็จแน่ๆ เช่น ถ้าไปเปิด J avenue ตามต่างจังหวัด ก็ไม่มีอะไรการันตีว่าจะดีเหมือนกรุงเทพใ
ม่ายเหมือน เซเว่น เปิดที่ไหน โอกาสเจ๊งน้อยเหลือเกิน
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ดร.นิเวศน์ ให้ comment ของ Sport ไว้ว่า เป้นแนวเกร็งกำไร หากวัดกันระยะสั้นๆ ตัวนี้ best proformanceได้ หากถือยาวนี้ ท่าทางคนถือตายก่อนน่าครับ

ส่วน tusco commentไว้ว่า เกี่ยวกับการเมืองด้วย และเป็นหุ้นวัฏจักร

BOL comment ไว้เกี่ยวกับคู่แข่งและข้อมูลที่ได้มาจากกระทรวงพาณิชย์ ว่ายอมในระยะยาวหรือเปล่า

TNH comment เรื่องการเพิ่มราคาค่ารักษา สามารถเพิ่มได้หรือไม่ เป็นผู้นำโดดเด่นหรือเปล่า หรือเป็นโรงพยาบาลขนาดกลางเท่านั้น

Se-Ed comment ผู้บริหารดีน่าครับ (แต่ดร.ขายแล้ว)

Cp7-11 hmpro ดร.มีพูดยาวหน่อย

Pttep โดนเรื่องเป็นหุ้นวัฏจักรตามน้ำมัน

ticon อันนี้โดนเรื่องการเช่า

มีแค่นี้ล่ะครับที่จดมาและจำได้ครับ
:)
miracle

โพสต์ที่ 6

SF โดนเรื่อง Bussiness model ที่ยังลองอยู่ว่าสำเร็จหรือไม่สำเร็จ ณ ปัจจุบันทำที่กรุงเทพสำเร็จแล้วไปทำที่อื่นล้มเหลวหรือเปล่า
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

se-ed มีเรื่องหนังสือน้อย และร้านเล็ก หนังสือภาษาอังกฤษไม่ค่อยมี และยังมีร้าน b2s ซึ่งยังร้านใหญ่กว่า และผูกติดกับเครือเซ็นทรัล
ทุกตัวมีข้อตำหนิหมดค่ะยกเว้นโมเดริน์เทรด ซึ่งดอกเตอร์เห็นว่าเป็นเทรนด์ในอนาคต
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 8

miracle เขียน:ดร.นิเวศน์ ให้ comment ของ Sport ไว้ว่าหากวัดกันระยะสั้นๆ ตัวนี้ best proformanceได้:)
ไม่รู้ล่ะ ผมจำได้แค่คอมเม้นต์นี้ ขอตบมือให้กับกลุ่ม 9 ทั้งกลุ่มหน่อย  :lovl:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
bmw2681

โพสต์ที่ 9

Meeting คราวก่อนๆ (ปี 2549) มีโพยหุ้นเด็ด เอ๊ย WishList แบบนี้ไม๊ครับ ใครจดไว้ รึจำได้ รบกวนช่วยทวนความจำหน่อยครับ อยากดูเทียบแนวทางการคัดเลือกหุ้นแต่ละปี คงจะมีการเปลี่ยนแปลงที่น่าสนใจ...
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
สุมาอี้

โพสต์ที่ 10

ผมว่าคอมเม้นต์หนึ่งที่สำคัญมากของดร.นิเวศน์ที่ผมได้ยินตอนต้นเลยก็คือ

1. สิ่งทั้งหลายที่พวกคุณกำลังสนใจกันอยู่ มันเป็นแค่ "เหตุการณ์" ของหุ้นตัวนั้นๆ เท่านั้น ข่าวเหตุการณ์พวกนี้ไม่ใช่สิ่งที่ตอบคำถามว่ากิจการนั้นๆ เป็นกิจการที่ดีเพราะอะไร

2. บางทีก็บอกว่าหุ้นนั้นดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ แต่ยังไม่ได้ตอบคำถามว่าแล้วราคานั้นเป็นราคาที่ซื้อได้หรือไม่
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
miracle

โพสต์ที่ 11

สุมาอี้ เขียน:ผมว่าคอมเม้นต์หนึ่งที่สำคัญมากของดร.นิเวศน์ที่ผมได้ยินตอนต้นเลยก็คือ

1. สิ่งทั้งหลายที่พวกคุณกำลังสนใจกันอยู่ มันเป็นแค่ "เหตุการณ์" ของหุ้นตัวนั้นๆ เท่านั้น ข่าวเหตุการณ์พวกนี้ไม่ใช่สิ่งที่ตอบคำถามว่ากิจการนั้นๆ เป็นกิจการที่ดีเพราะอะไร

2. บางทีก็บอกว่าหุ้นนั้นดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ แต่ยังไม่ได้ตอบคำถามว่าแล้วราคานั้นเป็นราคาที่ซื้อได้หรือไม่
จริงตามที่ท่านแม่ทัพ บอกครับ
แต่ถ้าดูกับลึก คนเราจำสิ่งหนึ่งได้ต้องผูกเป็นเรื่องเป็นราว
ทำให้การดึงมาใช้งานได้อย่างรวดเร็วและแม่นยำขึ้น
ถ้าหากจำเป็นตัวๆไป แป๊บเดียวก็ลืมครับ

hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 12

ขอผมแซวพี่โจ๊กหน่อยเถอะ

1. ลายเซ็นตัวเล็กมากๆๆๆ เปิดมาแทบหาลายเซ็นไม่เจอ
2.เวลาพูดเสียงดังฟังชัดมาก (ตอนเบรกกาแฟ) จนนึกว่าโกธรใครอยู่หรือป่าว
3.มีโบรกเกอร์จะมาชวนเหิดบัญชีเล่น sbl แหมๆ ผมว่ามาผิดที่ไปหน่อยนะ มางาน vi ดันเอา future มาเสนอได้ แถมมาเสนอ กับคนที่ เป็น ผู้เชี่ยวชาญ vi
พี่น่าจะบอกให้ผมเอาหนังสือ วัดมูลค่าหุ้นให้เขาดู สงสัยเขาคิดว่าพี่โจ๊กเป็นมือใหม่มั้ง
4.บอกก่อนนาที่ผมบอกว่าเรียนไม่เก่งน่ะ เพราะเอาเวลามาเล่นหุ้นนาคร้าบ ไม่ได้โดดเรียนไปเดินสยามนา เดี่ยวถาพพจน์เสียอะ

แซวเสร็จขอถามต่อเลยนะ

1.ตอน เบรคกาแฟบอกว่า convenient store มากกว่า discount store ตามความเห็นพี่ convenient store อย่าง 7-11 ควรมี margin เท่าไหร่ดีครับ
pekk

โพสต์ที่ 13

ประทับใจงานวันเสาร์ครับ เหมือนได้ชาร์ทแบตใหม่ และอัพเอทตัวเองเกี่ยวกับหุ้นตัวแปลกๆ ที่เพื่อนๆได้แลกเปลี่ยนเวลาพูดคุยกัน

บางครั้งการที่เราเป็น VI มาสักพักนึง แล้วก็อยู่ตลาดไปนานๆ ทำให้ในหลายๆครั้งเราเหมือนจะลืมจุดเริ่มต้นที่เราอยากให้เป็น เช่น เห็นตลาดปรับตัวสูงขึ้น ก็อยากไปร่ามวงไพบูลย์กับชาวบ้านเค้าด้วย ประมาณซื้อวันนี้ อีกสองวันขาย แล้่วก็นั่งหน้าจอเพี่อดูการเปลี่ยนแปลงของราคา

แ่ต่พอได้ฟังดร.นิเวศพูดเรื่องภาพใหญ่กับภาพเล็ก หรือ หลักการของ VI ทำให้ผมนั่งฟังอยู่ก็ฉุดคิดมาได้ว่า นี่ตูเิดินไปไกลจากจุดที่เราต้องการเป็น VI แต่แรกไปเยอะพอสมควร หลงประเด็นไปนานพอดู

สุดท้ายขอบคุณทีมงานที่ได้จัดงานครั้งนี้ขึ้นมาครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 14

hongvalue เขียน: แซวเสร็จขอถามต่อเลยนะ

1.ตอน เบรคกาแฟบอกว่า convenient store มากกว่า discount store ตามความเห็นพี่ convenient store อย่าง 7-11 ควรมี margin เท่าไหร่ดีครับ
:lovl:

ไม่มีตัวเลขที่แน่นอน แต่มาร์จิ้นของ con ก็ควรจะสูงกว่า disc ที่ทำธุรกิจอยู่ในประเทศเดียวกัน
alexx

โพสต์ที่ 15

bmw2681 เขียน:Meeting คราวก่อนๆ (ปี 2549) มีโพยหุ้นเด็ด เอ๊ย WishList แบบนี้ไม๊ครับ ใครจดไว้ รึจำได้ รบกวนช่วยทวนความจำหน่อยครับ อยากดูเทียบแนวทางการคัดเลือกหุ้นแต่ละปี คงจะมีการเปลี่ยนแปลงที่น่าสนใจ...
รู้สึก ปี49 ไม่ได้จัดมีตติ้งนะครับ  จัดปี48 ครับ  เลือกหุ้นไม่มีครับ ปี48 มีแต่ ดร นิเวศ พูดถึงเทรนโมเดรินเทรด หุ้นbigc  ครับ ตอนนั้น ราคา18 บาท
แต่ปีนี้ ดร วิเคราห์หุ้นสิบกลุ่ม แล้วพูดถึง หุ้นซูเปอรสต๊อก คือมี pe มากกว่า30 เท่า อย่างเช่น bh bgh mint    แล้ว 7-11 ก็น่ามีโอกาสอยู่ พีอีนั้น ตอนนี้ ราคา 10 บาท ถ้าตัดโลตัสออกไปไม่คิด   พีอี ก็เหลือประมาน 15 เท่า ถ้าผมฟังไม่ผิดนะครับ

ปล   ผมไม่มีหุ้นตัวนี้นะครับ มาเล่าให้ฟังครับ :lol:
Muffin

โพสต์ที่ 16

สุมาอี้ เขียน:ผมว่าคอมเม้นต์หนึ่งที่สำคัญมากของดร.นิเวศน์ที่ผมได้ยินตอนต้นเลยก็คือ

ผมชอบ comment นี้มากๆเลยครับ
จริงๆที่พวกเราเอามาคุยกันบนบอร์ดหลายๆครั้ง ก็ลืมเรื่องสองเรื่องนี้กันไปเลยนะครับ

ขอบคุณครับ ที่มาเล่าสู่กันฟัง เพราะผม...ไม่ได้ไป
"Hope is not a strategy"
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

วันจันทร์ทั้ง 10 เจ้าคงวิ่งฉิว :lol: (วิ่งขึ้นรึวิ่งลงนะนี่ อิ อิ :lol: )

เอ แล้วแต่ละหุ้นนี่ ของกลุ่มไหนบ้างเหรอครับ หรือว่าเรียงตามลำดับกันลงมาเลย :D
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

ด็อกเตอร์บอกให้เน้นภาพใหญ่ๆนะครับ คนโสดทั้งหลาย
_________
alexx

โพสต์ที่ 19

ภาพใหญ่ เจ้าสาว รวยๆ :lol:
Thongdang

อัดเสียงไว้ฟังตอนคิดถึงบรรยากาศในงาน

โพสต์ที่ 20

ผมได้อัดเสียงไว้ฟังตลอดงานแล้ว เอาไว้ฟังตอนพักสายตาจากการอ่านหนังสือ ดีมากๆๆๆๆ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

Re: ราคาหุ้น 10 ตัวจาก 10 กลุ่ม เอาไว้ดู 1 ปีผ่านไปจะเป็นไง

โพสต์ที่ 21

CopyWriter เขียน:ตอนนี้เราแค่ชื่อหุ้นไปก่อนละกันครับ

เหตุผล เด๊่ยวไว้รอสมาชิกกลุ่มเขามา post กันต่อ กับส่วนที่ อ.นิเวศน์ คิดเห็น

ราคาข้อมูลจาก settrade เมื่อศุกร์ที่ 8 ที่ผ่านมา
HMPRO 5.55 p/e 15.71 y 2.33 p/b 2.44 cap 9889
โห... หุ้นในดวงใจ (และในพอร์ท) ผมขึ้นขนาดนี้เลยเหรอ

ถ้าได้ถึงราคานี้พอร์ทก็โตตั้งเกือบ 10% แล้วสิเนี่ย :ep:

อ้ะ... ล้อเล่น....  :lol:
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 22

Ryuga เขียน:วันจันทร์ทั้ง 10 เจ้าคงวิ่งฉิว :lol: (วิ่งขึ้นรึวิ่งลงนะนี่ อิ อิ :lol: )

เอ แล้วแต่ละหุ้นนี่ ของกลุ่มไหนบ้างเหรอครับ หรือว่าเรียงตามลำดับกันลงมาเลย :D
ไม่ได้เรียงลำดับกลุ่มครับแต่เรียงตามลำดับของกลุ่มที่ present ก่อน

THN กลุ่ม 7 เสนอครับตัวอื่นรอให้เจ้าของมาบอกดีกว่าครับกลัวหน้าแตก

ขอแซวพี่ TOD หน่อยครับ วันนี้หุ้นที่พี่ TOD เสนอ ลง bangkokbiznews วันนี้ด้วยครับ

http://www.bangkokbiznews.com/2007/06/1 ... wsid=78157
สติมา ปัญญาเกิด
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 23

sattaya เขียน: ไม่ได้เรียงลำดับกลุ่มครับแต่เรียงตามลำดับของกลุ่มที่ present ก่อน

THN กลุ่ม 7 เสนอครับตัวอื่นรอให้เจ้าของมาบอกดีกว่าครับกลัวหน้าแตก

ขอแซวพี่ TOD หน่อยครับ วันนี้หุ้นที่พี่ TOD เสนอ ลง bangkokbiznews วันนี้ด้วยครับ

http://www.bangkokbiznews.com/2007/06/1 ... wsid=78157
หึหึหึ...ขอบคุณครับ แบบนี้ต้องดูกันยาวๆครับ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
por_jai

โพสต์ที่ 24

hongvalue เขียน: ขอผมแซวพี่โจ๊กหน่อยเถอะ
8) สวัสดีครับ พี่ฮง
    ขำพี่จริงๆครับวันงาน
    มาดพี่เหมือนท่านด๊อกเต้อร์จริงๆ ครับ
    หวังว่าจะประสบความสำเร็จเช่นเดียวกัน
    แก๊กของพี่ ทำให้งานมีสีสรรขึ้นเพียบเลยครับ....
    ผมว่าโหน่งเท่งก็เหอะ ยังต้องเรียนรุ้จากพี่อีกเยอะ...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 25

bmw2681 เขียน:Meeting คราวก่อนๆ (ปี 2549) มีโพยหุ้นเด็ด เอ๊ย WishList แบบนี้ไม๊ครับ ใครจดไว้ รึจำได้ รบกวนช่วยทวนความจำหน่อยครับ อยากดูเทียบแนวทางการคัดเลือกหุ้นแต่ละปี คงจะมีการเปลี่ยนแปลงที่น่าสนใจ...

8) ผมยืนสลับนั่งฟังดร.พูดอยู่2ชั่วโมงกว่าๆ

ถ้าถามเรื่องฟันธงเมื่อ2ปีที่แล้ว ก็ modern trade
    เจาะลึกๆเข้าไปอีก
    ถ้าใครฟังออกก็ต้องบอกว่า bigc ตอนนั้น18บาท

ถ้าถามเรื่องฟันธงของเมื่อวานที่ผ่านมาก็ ธุรกิจที่ท่านเรียกว่า
    Super prime business
    เจาะลึกๆเข้าไปอีก
    ถ้าใครฟ้งออกก็ต้องบอกว่า เจ้าขนมจีบซาละเปา แน่นอนครับ
    ปีนี้หุ้นมันfully value ไปซะเยอะแล้ว
    พีอีแพงหน่อย ถ้าอยากได้ ก็ไม่ต้องไปต่อมันแล้ว...ฮ่า....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
macarian

โพสต์ที่ 26

miracle เขียน:ดร.นิเวศน์ ให้ comment ของ Sport ไว้ว่า เป้นแนวเกร็งกำไร หากวัดกันระยะสั้นๆ ตัวนี้ best proformanceได้ หากถือยาวนี้ ท่าทางคนถือตายก่อนน่าครับ

ส่วน tusco commentไว้ว่า เกี่ยวกับการเมืองด้วย และเป็นหุ้นวัฏจักร
หุ้น Tasco นอกจากได้รับ comment ว่าเป็นหุ้นการเมือง ขึ้นอยู่กับโครงการต่างๆแล้ว เรื่องการประมูล ท่านดร.ก็ไม่แน่ใจในเรื่องความโปร่งใสในการประมูล อาจต้องมีค่าใช้จ่ายต่างๆ ซึ่งไม่ใช่เรื่องที่ดี

BOL comment ไว้เกี่ยวกับคู่แข่งและข้อมูลที่ได้มาจากกระทรวงพาณิชย์ ว่ายอมในระยะยาวหรือเปล่า
ข้อมูลไม่ใช่ของตัวเอง และไม่รู้ว่าเป็นลักษณะเหมือนสัมปทานหรือไม่ คือพอหมดอายุก็ต้องประมูลกันใหม่ ลงทุนกันใหม่

TNH comment เรื่องการเพิ่มราคาค่ารักษา สามารถเพิ่มได้หรือไม่ เป็นผู้นำโดดเด่นหรือเปล่า หรือเป็นโรงพยาบาลขนาดกลางเท่านั้น

Se-Ed comment ผู้บริหารดีน่าครับ (แต่ดร.ขายแล้ว)

Cp7-11 hmpro ดร.มีพูดยาวหน่อย

Pttep โดนเรื่องเป็นหุ้นวัฏจักรตามน้ำมัน
เป็นหุ้น commodity ที่คาดการณ์ลำบาก ปัจจุบันราคาน้ำมันถูกมองว่าจะสูงไปเรื่อยๆเพราะความขาดแคลน แต่ถ้าใครเคยผ่านช่วง oil crisis ที่ราคาน้ำมันขึ้นสูงมาก และกลับไปต่ำเหมือนเดิมก็คงจะเห็นว่ามันก็เอาแน่ไม่ได้เหมือนกัน
และราคาน้ำมันไม่สามารถ pricing เองได้ ต้องอิงกับราคาโลก

ticon อันนี้โดนเรื่องการเช่า
ไทคอน ก็คือธุรกิจให้เช่า เหมือนอพาร์ทเม้น เราชอบอพาร์ทเม้นเพราะคิดว่าได้กินยาวๆ ให้ลูกให้หลาน จะเห็นว่าพวกอพาร์ทเม้นนี่แรกๆไม่ค่อยจะได้กำไรหรอก... หลังๆ...ก็ไม่ค่อยได้เหมือนกัน(ฮา)

มีแค่นี้ล่ะครับที่จดมาและจำได้ครับ
miracle

โพสต์ที่ 27

ระยะเวลาพิสูจน์ม้า
กาลเวลาพิสูจน์หุ้น
mambo

โพสต์ที่ 28

hongvalue เขียน:3.มีโบรกเกอร์จะมาชวนเหิดบัญชีเล่น sbl แหมๆ ผมว่ามาผิดที่ไปหน่อยนะ มางาน vi ดันเอา future มาเสนอได้
sbl = security borrowing and lending คือการให้ยืมหุ้นเพื่อให้คนอื่นไป short หรืออาจจะยืมหุ้นคนอื่นมา short

sbl ก็มีประโยชน์กับ vi ทีเดียว ถ้าถือหุ้นใหญ่ และยังไม่ต้องการขาย สามารถปล่อยให้คนอื่นยืม ไม่เสียสิทธิต่างๆ แล้วยังได้ดอกเบี้ยจากมูลค่าพอร์ทอีก ดีกว่าทิ้งไว้เปล่าๆ ทีเดียว SBL ยังสามารถเรียกคืนเมื่อไหร่ก็ได้ที่เราต้องการ แจ้งล่วงหน้าไม่กี่วัน

SBL ดูเหมือนจะไม่เกี่ยวอะไรกับ futures นะ
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
Little Boy

โพสต์ที่ 29

กะลังสนใจ sbl อยู่เลย แต่วันนั้นก็ไม่ได้ถามเจ้าหน้าที่ ว่าถ้าหุ้นเราไม่ได้อยู่ใน set 50 จะรับทำหรือเปล่า
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
โพสต์โพสต์