สิ่งที่ได้จากงาน Thaivi Meeting ครั้งที่ 3 ครับ 9 มิ.ย.50

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

สิ่งที่ได้จากงาน Thaivi Meeting ครั้งที่ 3 ครับ 9 มิ.ย.50

โพสต์ที่ 1

ขออนุญาติสรุปสิ่งที่ผมได้มาจากงานนี้นะครับ

อับดับแรก เลยคือ ได้รู้จักได้ทักทายเหล่าสมาชิก Thaivi หลายๆท่าน
เยอะจริงๆครับ ทักได้ไม่กี่คนเองครับ ฝากเนื้อฝากตัวไว้อีกครั้งนะครับ
เจอกันครั้งหลัง ทักผมด้วยนะครับ

อับดับสองได้ความรู้มาเยอะมากๆ แต่ผมไม่ค่อยได้จดหรอกครับ ใช้ฟังเอาครับ ช่วงบ่ายมีแอบหลับด้วยครับ กินอิ่ม บรรยากาศดีน่านอน

ผมสรุปประเด็นหลักได้นิดหน่อย มัวแต่หลับอยู่ครับ ไว้ให้ท่านอื่นๆมาเสริมให้ภายหลังนะครับ

ประเด็นแรกเลย คือ การเดินไปที่เป้าหมายอิสรภาพทางการเงิน จากการลงทุนในหุ้น มีทางเดินไปหลายวิธีครับ นั้นคือการเลือกหาหุ้นลงทุนดีมีหลายวิธี แต่ละท่านก็มีวิธีไม่เหมือนกัน ที่เหมือนๆกันอยู่บ้างก็คือ หุ้นที่เลือกมานั้นต้องอยู่ในอุตสาหกรรมที่ดี มีการเติบโต มีสินทรัพย์ที่มีศักยภาพ สามารถแปรเปลี่ยนไปเป็นกำไรได้ง่าย ระวังบริษัทที่มีสินทรััพย์มาก มีเงินสดมาก แต่ไม่เอาไปใช้ให้เกิดกำไรก็ตัดใจไปเถอะ เอาตัวที่ทำกำไรได้ เป็นกำไรที่มาจากพื้นฐานของบริษัท เติบโตได้ดีกว่า ผู้บริหารน่าเชื่อถือ  อย่าไปกลัวที่โทรไปซักไซ้ หาข้อมูลตรงจากบริษัทที่เราจะซื้อ จากเหล่าผู้บริืหารหรือ IR ของบริษัท

ที่สำคัญคือราคาที่เราจะซื้อต้องไม่สูงเกินพื้นฐานไปมากแล้ว ถ้าวิเคราะห์ดีแล้ว อย่าไปต่อรองราคามากนัก รีบๆซื้อไปเถอะ แล้วจะเสียโอกาส

ประเด็นที่สอง คือ นักลงทุนที่สำเร็จมรรคผลเกือบทุกท่าน เคยขาดทุนมาก่อนทั้งนั้น ขาดทุนวันนี้ไม่เป็นไรเก็บไว้เป็นบทเรียน อย่าให้มันเกิดซ้ำอีก เรียนรู้จากอดีต พัฒนาปัจจุบัน มุ่งสู่อนาคต เพราะเหล่านักลงทุนที่สำเร็จ เขายังมีพัฒนาการอยู่ตลอดเวลา ปรับเทคนิค กลยุทธ์อยู่ตลอด แล้วเราเป็นใคร ทำไมยังหยุดอยู่ตรงนี้อยู่เลย รีบตามเขาไปซะ Connection ที่ได้มาจากในงาน ก็โทรไปคุยบ้าง หลังไมค์ไปบ้าง แลกเปลี่ยนข้อมูล ใช้เครือข่ายให้มีประโยชน์หน่อย

ประเด็นสุดท้าย คือ จิตวิทยาในการลงทุนก็เป็นสิ่งสำคัญ ทั้งการเล่นระยะสั้น กลาง ยาว เอามาประยุกต์ใช้ได้ตลอด แต่ต้องรู้จักดูเอาหน่อย มวลชนเขาเห็นเป็นอย่างไร เขาเชื่ออย่างไรกับหุ้นนั้นๆ ใช้มวลชนให้เป็นประโยชน์หน่อย

จิตวิทยาการลงทุนดูไปแล้ว ผมว่าเหมือนจะต้องให้อับดับความสำคัญรองมาจากการเลือกหุ้นที่ดีเลยครับ หุ้นดี ซื้อมาราคาต่ำ พื้นฐานโต แต่ชาวบ้านชาวเมืองเขาไม่เชื่อว่าดี ว่าเด่น ว่าดัง ราคาอาจจะไปไปไหนเป็นเดือนๆปีๆก็ได้ วันใดแค่เหล่าสมาชิก พร้อมใจกันเห็นดีเห็นงามขึ้นมาละก็ ราคาพุ่ง ก็กำไรเห็นๆ ดังนั้นโปรโมทหุ้นที่เราถืออยู่ ให้ชาวบ้านชาวเมืองเขารับรู้บ้าง ว่าดี อย่างไร กรอกหู กรอกตา กรอกข้อมูล ใหู้่ทุกวัน เมื่อเขาเริ่มเชื่อว่าดี แล้วถ้ามันดีจริง เด๊่ยวก็มีคนเห็น คนตามมา เหอๆๆ รู้ตัวอีกที ตอนนั้นก็รวยไปแล้ว เหอๆ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 2

จริงๆ มีประเด็นอื่นๆ อีกเยอะครับ ตัวหุ้นเองก็มีเพียบครับ

เล่าบรรยากาศคร่าวๆ ไปก่อนนะครับ

เช้า เริ่มประมาณ 9 โมง ก็มี 4 ขุนพล สุมาอี้ yoyo ลูกอิสาน นริศ ขึ้นไปเล่านู้นนี้ให้ฟัง มีคุณตั๋งเป็นพิธีกร ได้ทั้งความรู้ทั้งเสียงเฮฮา รอฟังเสียงจากคนที่อัดไว้ละกันครับ มีหลายคนครับที่อัดไว้

11 โมงกว่าแบ่งกลุ่ม 10 กลุ่ม เลือกหุ้น ที่แต่ละกลุ่มนำเสนอ ได้รู้จักคนรู้จักหุ้น ที่แต่ละคนสนใจ ฟันธงมาได้ กลุ่มละตัว

กลับมาบ่าย แต่ละกลุ่มนำเสนอ หุ้นของตัวเอง อ.นิเวศน์นั่งฟัง เบรก กลับมา อ.นิเวศน์ ให้ข้อคิดเห็นแต่ละตัว น้อยบ้างมากบ้าง ตามข้อมูลที่อ.มี สุดท้าย อ. ก็บรรยายความรู้ ซึ่ง อ.บอกว่าเป็นสิ่งใหม่ ไม่ซ้ำกับที่คุยกับที่อื่น เพราะเป็นกลุ่มคนฟังมีความรู้ดีอยู่แล้ว 4 โมงกว่า ก็ตามด้วยคำถามต่าง สรุปจบประมาณ 5 โมง เขาก็ไปงานเลี้ยงกันต่อ ผมก็กลับบ้าน มาดูจูมง เหอๆ

เหล่าสมาชิกที่ไปร่วมงาน ช่วยเสริมหน่อยครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โพสต์โพสต์