เทรดผ่าน มาร์ กับเทรดเองทางเนต อันไหนดีกว่ากันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ZEII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

เทรดผ่าน มาร์ กับเทรดเองทางเนต อันไหนดีกว่ากันครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าพวกพี่ๆ ในนี้

ส่วนใหญ่เทรดกันทางไหนน่ะครับ

แล้วมันมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างครับ

ตอนนี้ผมเทรดผ่านทางเนตอยู่น่ะครับ
มันก็สะดวกดีครับ
แต่ถ้าเกิดวันไหนไปที่ต่าง จว. ที่มันไม่มีเนตให้เล่น
แล้วละก็ ไม่รู้ข่าว ไม่รู้เรื่อง เลยน่ะครับ
สอบถามทางมาร์ก็ไม่มีให้ถาม 555
(เผื่ออยากซื้อหุ้นเพิ่มน่ะครับ)

เลยมาสอบถามทางพี่ๆ เพื่อขอความเห็นครับ
ขอบคุณคร้าบ  :D
Little Boy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมเทรดผ่านเน็ตครับ เวลาไปต่างจังหวัดส่วนใหญ่ผมจะหิ้วโน๊ตบุ๊คไปอยู่แล้ว ก็เลยเชื่อมต่อบรูทูธกับ PDA เข้าเน็ตได้สบาย หรือถ้าไม่สะดวกก็ดูผ่าน PDA ซะเลย ซื้อขายได้ตลอดครับ ยกเว้นไม่มีสัญญาณมือถือ

ส่วนเทรดผ่านมา มะหวายยยครับ แพ้เสียงหวานๆ พาลจะซื้อขายอยู่ตลอด
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
metro
Verified User

โพสต์ที่ 3

เปิดบัญชีกับมาร์เก็ตติ้ง แต่ขอเปิดบัญชีแบบอินเตอร์เน็ทสิครับ

ถ้าเทรดเองก้ค่าคอม 0.15 ถ้าไม่อยู่หน้าจอโทรไปถามข้อมูลก็ได้ สั่งซื้อ-ขายผ่านมาร์ก็ได้แต่ค่าคอมก็ 0.25 ครับ
Sumotin
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 4

ผมผ่าน มาร์อย่างเดียวครับ เพราะ อย่างนึงกลัวพลาด อีกอย่างคือกลัวว่างๆแล้วผมจะ trade บ่อย

เรื่อง เสียงหวานๆของ มาร์ผมคงไม่เป็นไร เพราะมาร์ผมแก่กว่าผม 20 ปี ได้ครับ ^^

กะจะหาเปิดกับมาร์สาวๆเหมือนกันครับ 555 :oops:  :oops: อาจจะได้โทรบ่อยกว่านี้ (ไม่ได้ trade นะครับนัดทานข้าวตะหาก อิอิ) อันนี้ล้อเล่นนะครับ

สำหรับ ผม trade ไม่บ่อย เลยไม่กังวล 0.15 หรือ 0.25 ครับเอา ชัวร์ไว้ก่อน
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
ZEII

โพสต์ที่ 5

Little Boy เขียน:ผมเทรดผ่านเน็ตครับ เวลาไปต่างจังหวัดส่วนใหญ่ผมจะหิ้วโน๊ตบุ๊คไปอยู่แล้ว ก็เลยเชื่อมต่อบรูทูธกับ PDA เข้าเน็ตได้สบาย หรือถ้าไม่สะดวกก็ดูผ่าน PDA ซะเลย ซื้อขายได้ตลอดครับ ยกเว้นไม่มีสัญญาณมือถือ

ส่วนเทรดผ่านมา มะหวายยยครับ แพ้เสียงหวานๆ พาลจะซื้อขายอยู่ตลอด
ผมก็พกไปครับ  แต่ผมดันใช้เชื่อมต่อเนตบ่เป็น ถ้าไม่ได้เสียบสายโทรศัพท์
:wall:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 6

สำหรับ VI แล้ว  ผมว่าแทบไม่เห็นข้อแตกต่าง  (ผมใช้ผ่านมาร์เก็ตติ้ง)  เพราะค่าคอมต่างกันเพียงไม่ถึงเปอร์เซ็นต์   VI ย่อมไม่ซื้อขายบ่อยๆ  และในการลงทุนแต่ละครั้งก็หวังกำไรหลายสิบเปอร์เซ็นต์ขึ้นไป

เรื่องความสะดวกในการสั่งซื้อหรือขาย  ก็คงไม่น่าจะเป็นเรื่องที่สำคัญมากนัก  เพราะราคาหุ้นที่จะซื้อหรือขายคงไม่หวือหวามากมายนัก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
somwatee

โพสต์ที่ 7

For conceptual, i do agree with k.Chatchai krub....For my invesment, i'm now using marketing person krub...
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

metro เขียน:เปิดบัญชีกับมาร์เก็ตติ้ง แต่ขอเปิดบัญชีแบบอินเตอร์เน็ทสิครับ

ถ้าเทรดเองก้ค่าคอม 0.15 ถ้าไม่อยู่หน้าจอโทรไปถามข้อมูลก็ได้ สั่งซื้อ-ขายผ่านมาร์ก็ได้แต่ค่าคอมก็ 0.25 ครับ
0.15 ยกเลิกหลายเดือนแล้วครับ ตอนนี้เป็น 0.20 แทน
fountain

โพสต์ที่ 9

ในฐานะมือใหม่ ผมสั่งผ่านมาร์ครับ กลัวว่าใช้เน็ตเเล้วจะธาตุไฟเข้าแทรก  :twisted:
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 10

ผมผ่าน มาร์
เหมือนมีคนเฝ้าหุ้นให้  เวลาไม่ได้ดูจอหุ้นมีใครทุบหุ้นที่เราถือ
มาร์จะโทรบอก  จะได้ช่วยกันรับหุ้น

เวลาเกินวงเงิน  มาร์ก็โทรไปปลดล็อคที่สำนักงานใหญ่
ให้ซื้อได้ไม่อั้น  

จ่ายแพง  เพื่อโอกาสได้ยามเฝ้าราคา
metro

โพสต์ที่ 11

vivitawin เขียน: 0.15 ยกเลิกหลายเดือนแล้วครับ ตอนนี้เป็น 0.20 แทน
0.15 มีนะครับ ที่ผมเทรดอยู่ก็ 0.15 แต่ต้องเป็นกรณีเอาเงินไปฝากไว้กับโบรกนะครับ เช่น บัญชี Cash Balance หรือ Credit Balance ครับ
bangna43

โพสต์ที่ 12

ถ้าเป็นvi น่าจะใช้ผ่านทางมาร์ เพราะสะดวกหลายอย่าง ให้เฝ้าหุ้น ทำเรื่องต่างๆ ติดต่อบริษัท แปลงสภาพหุ้น ถามข้อมูล เช็คข้อมูล เป็นเพื่อนคุย หุ้นipo สารพัดใช้ แต่ถ้าเป็นนักเก็งกำไรน่าจะลดต้นทุนโดยเทรดผ่านinternet เพราะออกได้ทุกช่อง
bmw2681

โพสต์ที่ 13

ได้อย่างเสียอย่างนะ ถ้าเทรดผ่านเน็ต ค่าคอมถูกกว่า เราจะตั้งออร์เดอร์เท่าไหร่ ยังไงก็ได้ อีกอย่างผมอาจจะโชคร้าย เจอมาร์ทีไม่ค่อยชำนาญ มีอยู่ครั้งนึง ผมโทรสั่งให้ซื้อหุ้นด่วน เพราะราคากำลังขึ้น เค๊าถามกลับมาว่า เลขบัญชีอะไร ...(หุ้นไปแล้ว 2 ช่อง) เจออีกคำถามนึงยิ่งเด็ดกว่า หุ้นตัวที่สั่งนี่ ตัวไหนนะ ...(หุ้นไปอีก 1 ช่อง) เซ็งเลย แต่ก็เสียตรงที่ไม่มีใครเฝ้าหุ้นในพอร์ตให้
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
BHT

โพสต์ที่ 14

แสดงว่าถ้าจะเทรดผ่านมาร์ ต้องเลือกให้ดี

เหมือนนักรบจะออกศึก ต้องหาม้าที่รู้ใจ
ZEII

โพสต์ที่ 15

bmw2681 เขียน:ได้อย่างเสียอย่างนะ ถ้าเทรดผ่านเน็ต ค่าคอมถูกกว่า เราจะตั้งออร์เดอร์เท่าไหร่ ยังไงก็ได้ อีกอย่างผมอาจจะโชคร้าย เจอมาร์ทีไม่ค่อยชำนาญ มีอยู่ครั้งนึง ผมโทรสั่งให้ซื้อหุ้นด่วน เพราะราคากำลังขึ้น เค๊าถามกลับมาว่า เลขบัญชีอะไร ...(หุ้นไปแล้ว 2 ช่อง) เจออีกคำถามนึงยิ่งเด็ดกว่า หุ้นตัวที่สั่งนี่ ตัวไหนนะ ...(หุ้นไปอีก 1 ช่อง) เซ็งเลย แต่ก็เสียตรงที่ไม่มีใครเฝ้าหุ้นในพอร์ตให้
เห็นภาพเลยครับ  :ohno:
ถ้าเจอ มาร์ดีก็ไป
ถ้าเจออย่างนี้ก็เหวอได้นะครับเนี่ย
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

ผมผ่านเน็ต แต่ข้อนึงที่ชัดเจนคือ ไปต่างจังหวัดทำงาน เน็ตล่ม หาเล่นไม่ได้ จะสร้างความอึดอัดใจอย่างมาก
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
Zumo

โพสต์ที่ 17

สั่งผ่าน Internet ก็มีความเสี่ยงเรื่องคีย์ผิดน่ะครับ อาจจะไม่บ่อยแต่ถ้าผิดแบบคีย์เลขศูนย์เกินไปซักตัวแบบนี้ก็มีหน้าซีดเหมือนกัน
ถ้าเล่นแนว vi อยู่แล้ว trade ไม่ค่อยบ่อยก้อเล่นผ่านมาร์ไปเถอะครับ save ดี
แต่ถ้าแนว เล่นไวๆ trade มันส์ทุกวัน ทันมันทุกรอบ ก็เล่น ผ่าน net ก็ดีครับประหยัดค่าคอมดีแถมไวดีด้วยไม่ต้องรอโทรศัพท์นานๆเวลาตลาดยุ่งๆ :)
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 18

Zumo เขียน:สั่งผ่าน Internet ก็มีความเสี่ยงเรื่องคีย์ผิดน่ะครับ

อาจจะไม่บ่อยแต่ถ้าผิดแบบคีย์เลขศูนย์เกินไปซักตัวแบบนี้ก็มีหน้าซีดเหมือนกัน

ถ้าเล่นแนว vi อยู่แล้ว trade ไม่ค่อยบ่อยก้อเล่นผ่านมาร์ไปเถอะครับ save ดี
แต่ถ้าแนว เล่นไวๆ trade มันส์ทุกวัน ทันมันทุกรอบ ก็เล่น ผ่าน net ก็ดีครับประหยัดค่าคอมดีแถมไวดีด้วยไม่ต้องรอโทรศัพท์นานๆเวลาตลาดยุ่งๆ :)
ถ้ามาร์คีผิด  ลูกค้าก็ไม่ต้องรับผิดชอบนิครับ  จะไปหน้าซีดทำไม

เพราะลูกค้าโทรไปสั่งซื้อสั่งขาย
ทางสาขาโบรคนั้นเขาอัดเทปตลอด

ผิดถูกนำมาเปิดฟังยืนยันกันได้
นอกจากลูกค้าสั่งผิด  ต้องรับผิดชอบเองครับ
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

smile trade ของ ssec (ซิกโก้) พอร์ตเดียวกัน ใช้ได้ทั้ง เทรดเน็ตและสั่งผ่านมาร์ ก็ได้ครับ
BHT

โพสต์ที่ 20

ผ่านเน็ต หลายโบรกไม่มีขั้นต่ำ คนงบน้อยแบบผม ก็เลือกผ่านเน็ตครับ

ผ่านมาร์ ถึงไม่มีขั้นต่ำเหมือนกัน แต่เกรงใจมาร์ เทรดผ่านเน็ตสบายใจกว่า แต่พอร์ตปัจจุบันผมเปิดกับมาร์ที่เป็นเพื่อนกัน บอกเลยว่าจะเทรดทางเน็ตมันก็ทำให้ ตอนนี้เพื่อนมันย้ายโบรกแล้ว เลยไม่ได้ติดต่อมาร์คนดูแลเลย เพราะติดต่อแค่เวลาย้ายบ้าน และเรื่องเอกสารเท่านั้นเอง
Quattro

โพสต์ที่ 21

port จิ๋ว เกรงใจมาร์
เลยเทรดผ่านเน็ต
tummeng

โพสต์ที่ 22

ของผมนี่เทรดผ่าน 2 โบรก โดยที่นึงผ่านมาร์ อีกที่ผ่านเนตดน่ะครับ

โดยการแบ่งเป็น 2 พอร์ตน่ะครับ

พอร์ตกึ่งๆๆเทรดดิ้ง ลงทุนไม่ยาวมากนี่ก็จะเทรดผ่านเนตเสียค่าคอมพ์ 0.15 ไป

ส่วนพอร์ตที่ลงทุนระยะยาว นี่ก็ผ่านทางมาร์ นานๆๆซื้อขายที เพราะ กลัวโทรไปได้ยินเสียงมาร์แล้วหวั่นไหวอ่ะ  :lol:
August

โพสต์ที่ 23

ผมชอบความอิสระ  ผ่าน เนตอย่างเดียว
โพสต์โพสต์