จะเริ่มเล่นหุ้นครั้งแรก จะต้องไปที่ไหนบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Vinzy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จะเริ่มเล่นหุ้นครั้งแรก จะต้องไปที่ไหนบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

จะต้องเริ่มอะไรอย่างไร และมีที่ไหนแนะนำครับ

ขอบคุณครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

1. อ่านหนังสือแนวลงทุนก่อนครับ ว่าเรามีความรู้ความเข้าใจขนาดไหนกับการลงทุนในหุ้นสามัญ

2. พอมีความรู้และหลักการแล้ว ก็เปิดบัญชีกับบริษัทตัวแทน (Broker) ที่ต้องการ

บริษัทไหนก็ได้ครับ ขึ้นกับความชอบความพอใจของเรา ถ้าไม่รู้ก็ลองไปดูที่ www.settrade.com หรือ www.set.or.th เพื่อดูลิงค์ของบริษัทสมาชิก

3. พอขั้นที่สองเรียบร้อยก็เริ่มซื้อขายหลักทรัพย์ได้ครับ
jimmie
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ศึกษาก่อนครับ อย่าเพิ่ง learning by buying เรย ครับมันเจ็บปวด ฮือ ๆ อ่านหนังสือเยอะๆครับ ของ buffet และ ก็ของดร.นิเวศน์ ดีทุกเล่ม แล้วก็ลองไปสัมมนาที่ตลาดหลักทรัพย์สิครับ ฟรี!!! มี brake ให้กินด้วยยย ได้ความรู้ดีนะครับ หัวข้อที่เค้าจัดก็สำหรับมือใหม่ ฟังง่ายๆครับ ไม่เข้าใจไปฟังซ้ำได้ครับ ผมยังไปฟังซ้ำหัวข้อเดิมเรยครับ เพราะเค้าเปลี่ยนคนพูด สนใจก็ตามลิงค์เลยครับ http://www.tsi-thailand.org/ หลังจากมั่นใจแล้วก็ค่อยลุยครับ
โพสต์โพสต์