หงอยเลย snc น้องบอกให้ขายไปแต่แรก ไม่เชื่อ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
mamalover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หงอยเลย snc น้องบอกให้ขายไปแต่แรก ไม่เชื่อ...

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ก็ยังไม่เชื่ออ่ะ ขายไปเดี๋ยวเหมือนคราวก่อน... ว่าจะรอประกาศไตรมาสที่ 2

พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่าไง

ปล.snc ร่วงลงทุกวัน  :(
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ทำไมถึงจะขายอ่ะครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
dino
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 3

ถึงจะถูกตัดสิทธิ์ไป com.visit แต่ผมก็ยังซื้อทุกวันวันละเล็กละน้อย 8)
t_winyoo

Re: หงอยเลย snc น้องบอกให้ขายไปแต่แรก ไม่เชื่อ...

โพสต์ที่ 4

[quote="mamalover"]ตอนนี้ก็ยังไม่เชื่ออ่ะ ขายไปเดี๋ยวเหมือนคราวก่อน... ว่าจะรอประกาศไตรมาสที่ 2

ปล.snc ร่วงลงทุกวัน
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
Golden Stock

โพสต์ที่ 5

ถ้าขาย เพียงเพราะราคาหุ้นมันลดลง

ผมว่าเข้ามาตั้งผิดบอร์ดแล้วล่ะครับ   :?
b37skp

โพสต์ที่ 6

ผมก็รับมาที่ 9 บาทเหมือนกันครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 169

Re: หงอยเลย snc น้องบอกให้ขายไปแต่แรก ไม่เชื่อ...

โพสต์ที่ 7

[quote="mamalover"]ตอนนี้ก็ยังไม่เชื่ออ่ะ ขายไปเดี๋ยวเหมือนคราวก่อน... ว่าจะรอประกาศไตรมาสที่ 2

ปล.snc ร่วงลงทุกวัน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ssuwan

คนนี้รับมา 9.0 เยอะเหมือนกันแฮะ

โพสต์ที่ 8

ผมก็อีกคนรับมา อีกนิด กลัวมันลงมาอีก ลงมาเลย มีกระสุนพอยิง
Luty97
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 9

ถ้าถือแล้วไม่สบายใจก็ขายครับ

แต่ระวังนะ เสือสิงห์ในเวปนี้ รอเก็บกันอยู่  :twisted:
หลักของความสมดุล
Sumotin
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 10

โอนมาให้ผมก็ได้นะครับ  :D  ผมยังอยากได้เลยตัวนี้ แต่อยากให้ลงมาอีกหน่อย - -'' ไม่ค่อยจะหลุด 9 บาทเลย :x
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

[quote="Luty97"]

เสือสิงห์ในเวปนี้ รอเก็บกันอยู่
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
pongo

โพสต์ที่ 12

por_jai เขียน: 8) เห็นมีแต่ "เต่า"
เต่าเดินเร็วนะครับ บ้านผมเลี้ยงเต่าดาวอินเดียไว้ ตัวยาวประมาณ 15 cm. เอง
จับมันลงมาเดินบนพื้นนะ เดินไปเปิดตู้เย็นกินน้ำแปปเดียว เดินหายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ หาตาเหลือกเลย
burengnong

โพสต์ที่ 13

คนซื้อพอแล้วก็อยากให้มันขึ้นเรื่อยๆ คนซื้อยังไม่พอก็อยากให้มันลงมาอีกเยอะๆ ส่วนผมอยากให้มันขึ้นเรื่อยๆ แต่ว่าหุ้นที่ดีเดี๋ยวก็วิ่งขึ้ไปตามผลประกอบการ
juntuma

โพสต์ที่ 14

มีบ้างนิดหน่อย  ไม่นึกว่าจะลงมาให้ซื้ออีก

รอต่ำกว่าเก้าบาทอีกทีแล้วกัน :lol:  :lol:  :lol:
mamalover

โพสต์ที่ 15

คงไม่ได้ตั้งผิดบอร์ด หรอกค่ะ เพราะว่า อยากได้ความคิดเห็นของคนที่มีสติปัญญามากกว่าค่ะ และก็ยังไม่ได้ขายด้วย
mamalover

โพสต์ที่ 16

ยังหาหุ้นที่อนาคตไกล เท่า snc ไม่ได้ ถ้าได้คงจะขายแหละค่ะ แต่ก็ไม่แน่อีก แล้วแต่สถานการณ์ และโอกาสในช่วงนั้นๆ ...ไม่มีอะไรแน่นอน ไม่ใช่เหรอคะ

ปล.เราจะรอวันที่ น้องอิจฉา ค่ะ คุณ yoyo
Unexpected

โพสต์ที่ 17

ซื้อไว้ตั้งแต่ 4.7 บาท ตอนมัน 6 บาท พ่อแม่บอกว่าให้ขาย ตอนนั้นยังเป็น vi มือใหม่ (ตอนนี้ก็ใหม่  :lol: ) จากนั้นมันลงมาที่ประมาณ 5.25 บาท ทุกคนก็พูดว่าบอกแล้วให้ขายไม่เชื่อ ตอนนั้นถูกกดดันจากรอบข้างมาก (เพราะพ่อฝากเงินซื้อหุ้นด้วย โดยให้ผมเลือกหุ้นให้ .. snc ก็คือหนึ่งในนั้น) โชคดีที่ผ่านข้อสอบ vi ข้อนั้นมาได้ เลยไม่ได้ขายไป ยังถืออยู่จนทุกวันนี้ แล้วก็ซื้อเพิ่มมาเรื่อยๆ

มาถึงตอนนี้ราคา 9 บาท ซื้อมาตั้งแต่ 4.7 บาท แถมได้ปันผลมาอีก 2-3 ปี ถ้าหากจะต้องขาย ก็คงจะมาจากเหตุผล 2-3 ข้อนี้ละมั้งครับ

1. เจอช้างเผือกเชือกอื่น (เซ็ง scnyl.. ตามมานาน ตั้งซื้อตั้งแต่ 50-60 บาทไม่เคยได้ -_-;;; ตอนนี้ไป 100 บาทแล้ว) แต่สำหรับ snc ผมยังคิดว่ายากครับ เพราะตอนนี้ต่อให้ราคา 9 บาท.. p/e ก็ยังแค่ประมาณ 9 (สมมุติปีนี้ eps 1) ซึ่งสำหรับผมๆมองว่าเป็น great stock at fair price.. ไม่ถูกจนต้องขายตัวอื่นมาซื้อ ไม่แพงจนต้องขายทิ้งหมด.. ยังไม่นับไอ้ deal หลายพันล้านที่ต้องฝากพี่น้อง VI ช่วยตามด้วย (ผมก็ได้ข้อมูลจากเวป tvi นี่แหละครับ ต้องขอบคุณพี่ naris, yoyo, etc etc)

2. พื้นฐานเปลี่ยนกระทันหัน ประมาณว่าขายโรงงานแล้วเปลี่ยนไปปล่อยกู้ หรือผลิตน้ำมันปาล์มอะไรทำนองนั้น อิๆ

3. จำเป็นต้องใช้เงิน .. เกิดเจ็บป่วยมานี่โคตรช้างเผือกที่ไหนผมก็ขายหมดแหละครับ 555

นอกจาก 3 ข้อนี้คงไม่มีเหตุผลให้ต้องขายละมั้ง
Thongdang

SNC เป็นคู่แข่งทางอ้อม กำลังจะตรงบริษัทที่ผมทำงานอยู่

โพสต์ที่ 18

เขากำลังจะมาแย่งลูกค้า แอร์ มิตซูบิชิ Mr.slim แต่ยังแย่งไม่ได้ ส่วนข้อมูลอื่นผมยังไม่ชัดเจน เอาไว้วันหลังจะมาแจ้งถึงแม้ผมจะไม่ได้ลงทุนนะ
แต่เท่าที่ทราบมาจากฝ่ายการตลาดผมเขาเสนอราคาถูกมากจนสงสัยว่า เขาสามารถทำแล้วมีกำไรเหรอ เขามีสายป่านด้านชิ้นส่วนแอร์ยาวมาก เพราะมีญี่ปุ่นมาบริหารงาน แอร์ทีท่านใช้เป็นของญี่ปุ่นทั้งนั้น
ผมทำงานผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ กับ แอร์ ครับ  แต่ไม่ซื้อหุ้นในกลุ่มนี้เลยครับ
JL
ผู้ติดตาม: 2

Re: SNC เป็นคู่แข่งทางอ้อม กำลังจะตรงบริษัทที่ผมทำงานอยู่

โพสต์ที่ 19

[quote="Thongdang"]เขากำลังจะมาแย่งลูกค้า แอร์ มิตซูบิชิ Mr.slim แต่ยังแย่งไม่ได้ ส่วนข้อมูลอื่นผมยังไม่ชัดเจน เอาไว้วันหลังจะมาแจ้งถึงแม้ผมจะไม่ได้ลงทุนนะ
แต่เท่าที่ทราบมาจากฝ่ายการตลาดผมเขาเสนอราคาถูกมากจนสงสัยว่า เขาสามารถทำแล้วมีกำไรเหรอ เขามีสายป่านด้านชิ้นส่วนแอร์ยาวมาก เพราะมีญี่ปุ่นมาบริหารงาน แอร์ทีท่านใช้เป็นของญี่ปุ่นทั้งนั้น
ผมทำงานผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ กับ แอร์ ครับ
Luty97
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 20

Unexpected เขียน: 3. จำเป็นต้องใช้เงิน .. เกิดเจ็บป่วยมานี่โคตรช้างเผือกที่ไหนผมก็ขายหมดแหละครับ 555
ชอบเหตุผลข้อนี้มากสุดครับ ฮามาก :rofl:  :rofl:  :rofl:

สัจธรรมเลยครับ
หลักของความสมดุล
prasit_tee

โพสต์ที่ 21

3. จำเป็นต้องใช้เงิน .. เกิดเจ็บป่วยมานี่โคตรช้างเผือกที่ไหนผมก็ขายหมดแหละครับ 555
เดี๋ยวนี้ใช้สิทธิบัตรทองสิครับ ครอบคลุมหมดทุกโรคเลย จะได้ถือ โคตรช้างเผือกต่อ
ไม่มีคำว่าแพ้หากว่าเราได้เริ่ม
ไม่มีคำว่าอยู่ที่เดิมหากเราได้ค้นหา
ไม่มีคำว่าเป็นที่หนึ่งหากยังต้องพึ่งพา
ไม่มีคำว่าดีกว่าหากว่าเราไม่ตั้งใจ
t_winyoo

Re: SNC เป็นคู่แข่งทางอ้อม กำลังจะตรงบริษัทที่ผมทำงานอยู่

โพสต์ที่ 22

[quote="Thongdang"]เขากำลังจะมาแย่งลูกค้า แอร์ มิตซูบิชิ Mr.slim แต่ยังแย่งไม่ได้ ส่วนข้อมูลอื่นผมยังไม่ชัดเจน เอาไว้วันหลังจะมาแจ้งถึงแม้ผมจะไม่ได้ลงทุนนะ
ผมทำงานผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ กับ แอร์ ครับ
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

ถึงขนาดพี่ Thongdang บอกว่า ดูแล้วไม่น่ามีกำไร แต่ยังกำไรได้ขนาดนี้ บริษัทนี้ไม่ธรรมดาจริงเนอะครับพี่
_________
Thongdang

โพสต์ที่ 24

ผลิตชิ้นส่วนขึ้นรูปโลหะแผ่น
เรื่องราคาจัดซื้อเป็นคนแจ้งว่าถูกกว่าแต่ณภาพยังสู้บริษัมผมยังไม่ได้ มิตซูใว้ใจอยู่ และ เรามี Connection ดีๆๆๆมาตลอดกับลูกค้าคนไทย ส่วนSNC
เขาจะเข้าวงในกับผู้บริหารญี่ปุ่น ผมขอเวลาศึกษาข้อมูลบริษัทดีๆ ก่อนนะ
ไม่แนะผมอาจจะลงทุนในบริษัทนี้ก็ได้ แต่เท่าที่ทราบตอนนี้ Capacity เหลืออีกเยอะสำหรับการผลิต
mamalover

โพสต์ที่ 25

ณ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ขายนะ แต่ถ้าเจอไรดีๆ กว่า ก็ไม่แน่...

มีข้อมูลใหม่ด้วยเหรอ น่าสนใจจัง อย่าลืมมาบอกอีกนะคะ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 26

ความอึดในการถือหุ้นบริษัท(ที่ดี)ก็เป็นคุณสมบัติที่จำเป็นประการหนึ่งนะครับ เราต้องให้โอกาสบริษัทเราถือหุ้นอยู่แสดงศักยภาพออกมาด้วยครับ  :wink:  (อย่ารีบร้อนขาย)
รักในหลวงครับ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 27

Thongdang เขียน:ผลิตชิ้นส่วนขึ้นรูปโลหะแผ่น
เรื่องราคาจัดซื้อเป็นคนแจ้งว่าถูกกว่าแต่ณภาพยังสู้บริษัมผมยังไม่ได้ มิตซูใว้ใจอยู่ และ เรามี Connection ดีๆๆๆมาตลอดกับลูกค้าคนไทย ส่วนSNC
เขาจะเข้าวงในกับผู้บริหารญี่ปุ่น ผมขอเวลาศึกษาข้อมูลบริษัทดีๆ ก่อนนะ
ไม่แนะผมอาจจะลงทุนในบริษัทนี้ก็ได้ แต่เท่าที่ทราบตอนนี้ Capacity เหลืออีกเยอะสำหรับการผลิต
อ่านๆดูแล้วไม่รู้ทำไม รู้สึกว่าน่าจะแย่งออเดอร์บริษัทนี้มาได้แฮะ ... ล้อเล่นนะครับ :)
It's earnings that count
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 28

[quote="por_jai"][quote="Luty97"]

เสือสิงห์ในเวปนี้ รอเก็บกันอยู่
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
hot

โพสต์ที่ 29

ฮิ

ถ้าต้องการส่วนต่างเยอะเยอะ

ดื่ม
live  สัก2 กลม  ท่าจะดี
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 30

[quote="naris"][quote="por_jai"][quote="Luty97"]

กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
โพสต์โพสต์