ลงทุนกันอย่างไรดีครับในสถานการณ์หุ้นขึ้นแรงอย่างนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลงทุนกันอย่างไรดีครับในสถานการณ์หุ้นขึ้นแรงอย่างนี้

โพสต์ที่ 1

คือผมเองเพิ่งเริ่มลงทุนในหุ้นได้ไม่นานครับ พยายามทำตามแนวทางของบัฟเฟตต์และเกรแฮม แต่ตอนนี้ยึดแนวเกรแฮมมากหน่อย เพราะเงินน้อย ก่อนซื้อเลยเผื่อ Margin of safety ไว้มากหน่อย

ช่วงที่ผ่านมาตลาดซึมๆ ก็พอจะเจอหุ้นที่กิจการพอใช้ มีสินทรพย์มากหน่อย ราคาพอเหมาะ แต่พอมาช่วงนี้มาแรงกันหมด ผมเองยังกำหนดราคาที่ควรจะเป็นของกิจการได้ไม่คล่องนัก เลยมีปัญหากะ Margin of safety ไม่รู้ว่าควรขยับขึ้นไปในระดับเท่าไหร่ดี เพราะเศรษฐิกิจบ้านเราตอนนี้ไม่ได้ดีอะไรมากแต่ราคาหุนกับถีบตัวไปสูงเหมือนไปรอกำไรที่ยังไม่เกิดกันหมด ทุกท่านในนี้มีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับและมีแนวทางการลงทุนกันอย่างไรในช่วงนี้

หรือผมควรรอไปก่อนดีครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
mprandy
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

VI ไม่มี deadline หรอกครับ ถ้าราคามันสูงกว่าที่เอาคิดว่าสมเหตุผล ก็รอครับ ไม่มีเหตุผลที่จะไปซื้อ

สิ่งที่ VI ต้องทำได้คือ การควบคุมจิตใจไม่ให้อารมณ์ (ความอยาก) มาอยู่เหนือเหตุผล (คือการคันไม้คันมือ เวลาเห็นสีเขียว ๆ)

ความยากมันอยู่ตรงนี้แหละ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

สิ่งที่ VI ต้องทำได้คือ การควบคุมจิตใจไม่ให้อารมณ์ (ความอยาก) มาอยู่เหนือเหตุผล (คือการคันไม้คันมือ เวลาเห็นสีเขียว ๆ)

ผมก็พยามทำอยู่ครับ แต่เห็นสีเขียวๆแล้วสัญชาติญาณแมงเม่าก็เริ่มทำงานอยากโดดไปร่วมวงด้วย ต้องพยามกลับไปอ่าน Value Investor Mades Easy เพื่อสงบใจ ตอนนี้พยามอดใจรอให้กลับมายังราคาที่รอคาดไว้อยู่ครับ
ไม่อยากจะขยับMargin ให้ขึ้นไปมากเหมือนกันครับ เพราะเราไม่รู้ราคาที่แท้จริง แต่ราคาที่ต่ำๆ ก็ทำให้โอกาสขาดทุนเราน้อยตามไปด้วย

ต้องพยามให้มากหน่อยแล้วเรา
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
โพสต์โพสต์