การลดทุนนี่ทำไปทำไมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kok2029
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นบริษัทนึงซื้อหุ้นคืนมาแล้วบอกว่าอีกปีสองปีคงต้องลดทุน ผมเลยไม่เข้าใจว่าการลดทุนที่ทำไปทำไมครับ แล้วมีผลดีผลเสีย อะไรไหมครับ?
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ขออนุญาตตอบแบบที่พอรู้ก่อนนะครับ

เอาตั้งแต่ตอนซื้อหุ้นคืน

การซื้อหุ้นคืนสาเหตุหนึ่งก็เพราะบริษัทนั้นอาจมีเงินสดอยู่มากครับ และนึกไม่ออกว่าจะทำโครงการอะไรด้วยเงินก้อนนั้นให้ได้รับผลตอบแทนที่เป็นที่พอใจต่อผู้ถือหุ้น ก็เลยจะมีสองทางเลือก คือปันผลงวดพิเศษออกมา หรือไม่ก็ซื้อหุ้นคืนครับ

ส่วนของปันผลนี่ก็เป็นเงินสดที่ผู้ถือหุ้นจะได้รับเต็ม ๆ ครับ ส่วนของการซื้อหุ้นคืนนั้นผู้ถือหุ้นจะได้รับประโยชน์จากการที่ราคาหุ้นจะสูงขึ้น

ส่วนสาเหตุอื่น ๆ ที่จะทำให้บริษัทเลือกซื้อหุ้นคืนนั้นผมยังนึกไม่ออกครับ

ถ้าเลือกที่จะซื้อหุ้นคืน ก็จะมีทางเลิกถัดไปอีกสองทางครับ ทางแรกคือขายคืนกลับไปในตลาดเวลาที่บริษัทมีไอเดียเกี่ยวกับการลงทุนแล้ว ส่วนอีกทางคือถือไปเรื่อย ๆ จนเจอกับกฎของตลาดครับ ที่ว่าหุ้นที่ซื้อคืนมาแล้ว ถ้าไม่ขายกลับตลาดในระยะเวลา XX ปี บริษัทจะต้องทำการลดทุนครับ

แล้วสมมติว่าดั๊นดันดันมานึกออกได้ว่าจะลงทุนอะไรดีเอาเมื่อตอนลดทุนไปแล้ว เงินไม่มี ก็ต้องหาเงินมาใหม่ครับ ก็มีอีกสองทางเลือกคือ กู้ หรือ ออกหุ้นเพิ่มทุน (จะ PO หรือ Warrant ก็แล้วแต่แรงจินตนาการของท่านผู้บริหารขององค์การครับ)

อ้อ อีกกรณีของการลดทุนครับ

คือบริษัทที่มีขาดทุนสะสมอยู่มาก ๆ ต้องการทำให้งบดูไร้รอยด่างแดง ก็จะทำการลดทุนเพื่อล้างขาดทุนสะสมครับ

แต่ไปเพิ่มรายการไหน ลดรายการไหนผมลืมไปแล้วอ่ะครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
triathlon

โพสต์ที่ 3

ขอตอบในมุมกฏหมายนะคะ
ในกรณีที่บริษัทจะทำเรื่องขอซื้อหุ้นตัวเองคืนจากผู้ถือหุ้น ที่ฝรั่งเขาเรียกว่า treasury stock เนี่ยคะ เมืองไทยเรามีคล้ายๆกัน คือบริษัทมหาชนสามารถซื้อหุ้นคืนจากผู้ถือหุ้นได้ตามเงื่อนไขโครงการที่กฏหมายกำหนด แต่ภายในเวลาสองหรือสามปี ถ้าบริษัทไม่นำหุ้นที่ซื้อคืนกลับมาเสนอขายผู้ถือหุ้นใหม่ กฏหมายบังคับให้ลดทุนสำหรับหุ้นส่วนที่ซื้อคืนคะ
just one life, use it!
kok2029

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์