ตอนนี้อยากได้หุ้นVIสัก3-4ตัวมาศึกษาครับ แนะนำด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BigBoat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตอนนี้อยากได้หุ้นVIสัก3-4ตัวมาศึกษาครับ แนะนำด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

คือว่าจะไม่ค่อยมีเวลาดูหุ้นแล้วครับ คงจะหาหุ้นถือยาว

แต่มองไปทางไหน ก็เจอแต่หุ้นแพงๆไปหมด

มีใครแลๆหุ้นตัวไหนไว้บ้างครับ ที่ยังไม่ขึ้น แนะนำด้วยครับ ขอมีพื้นฐานหน่อยนะครับ

:wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:
sarayuth007

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้ก็รอดูไปก่อนครับเพราะว่าขึ้นไปหมดแล้ว เลยไม่รู้แนะนำตัวไหนดี
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
nearly_vi
ผู้ติดตาม: 1

Re: ตอนนี้อยากได้หุ้นVIสัก3-4ตัวมาศึกษาครับ แนะนำด้วยครับ

โพสต์ที่ 3

[quote="BigBoat"]คือว่าจะไม่ค่อยมีเวลาดูหุ้นแล้วครับ คงจะหาหุ้นถือยาว

แต่มองไปทางไหน ก็เจอแต่หุ้นแพงๆไปหมด

มีใครแลๆหุ้นตัวไหนไว้บ้างครับ ที่ยังไม่ขึ้น แนะนำด้วยครับ ขอมีพื้นฐานหน่อยนะครับ

:wink:
BHT

Re: ตอนนี้อยากได้หุ้นVIสัก3-4ตัวมาศึกษาครับ แนะนำด้วยครับ

โพสต์ที่ 4

[quote="BigBoat"]คือว่าจะไม่ค่อยมีเวลาดูหุ้นแล้วครับ คงจะหาหุ้นถือยาว

:wink:
tanate@man

โพสต์ที่ 5

1.ผมว่าลองศึกษาจากงบการเงินบริษัทง่าย ๆ ก่อนก็ดีครับ พวกที่ไม่มีบริษัทย่อยมาก เช่น ssc   snc  hmpro  sccc  
2.ขอ eps 13 years ของพี่ครรชิตมาดูนะครับ
3.ใช้ตระแกรงร่อนง่าย ๆ เช่น PE ต่ำ ๆ มาศึกษาก่อน ปันผลสูง
4. ใช้หลักการณ์ของ เกรแฮมก่อนก็ดีครับ หรือ ของ วอร์เรน บัฟเฟตถ้าศึกษาพวกหุ้นเติบโต มันจะดูยากหน่อย เพราะ pe ค่อนข้างสูง อย่างพวก cp7-11 mint   hmpro  makro   bigc ฯลฯ
5. ดูงบกระแสเงินสดด้วยนะครับ
6. ที่สำคัญ เราลงทุนซื้อหุ้นเหมือนซื้อกิจการ หาเหตุผลด้วยว่าเราชอบหุ้นตัวนี้เพราะอะไร ทำไมถึงซื้อ ไม่ใช่ชอบ makro ก็ซื้อเลย อย่างนี้ไม่ดี ถ้าตอบไม่ได้ อย่าเพิ่งซื้อครับ เก็บตังไว้
7. หาหุ้นได้แล้วค่อย โฟกัส คำถามครับ
tanate@man

โพสต์ที่ 6

อ่านของคุณหมอ ศรราม ในนี้ครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=25095
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

รับ SUSCO ของผมไปเสียวเล่นไหมครับ :D
javidol

โพสต์ที่ 8

ขอด้วยคนครับ  :lol:
phobenius

โพสต์ที่ 9

ร้อยคนร้อยหุ้นสิ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 10

ผมแนะนำแบบนี้ละกัน จะได้ไม่ดูเหมือนปล่อยลงทะเลเท่าไหร่
ลองไปดูในร้อยคนร้อยหุ้น เลือกหุ้นที่มีจำนวน post หรือจำนวน view เยอะๆ เรียงลำดับมา เพราะเป็นการแสดงว่าหุ้นเหล่านี้เป็นที่นิยมของคนใน web พอสมควร อาจจะเลือกมาซัก 10 ตัว แล้วไล่ดูไปทีละตัวน่าจะเจอตัวที่ถูกใจบ้าง

ส่วนเรื่องราคาถูกหรือแพงนี่ตอบยากครับ .. มุมมองแต่ละคนไม่เหมือนกัน ความคาดหวังด้านผลตอบแทนแตกต่างกัน ... มีหุ้นอยู่ตัวหนึ่ง ผมกับเพื่อนมองเหมือนกันว่าเป็นหุ้นคุณภาพดีใช้ได้เลย แต่เพื่อนผมขายเอาๆ มันบอกว่าแพง ในขณะที่ผมก็ซื้อเอาๆ เพราะผมมองว่าถูก ถ้าคุณ Bigboat ไม่ได้คาดหวังผลตอบแทนในระดับสูงมาก ผมว่าในร้อยคนร้อยหุ้นก็ยังมีหุ้นถูกๆให้เลือกเพียบเลยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 11

ที่จริงคุณyoyoอยากบอกว่า

"ไปหาเอาในงาน" 555 :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
nearly_vi
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

อืม ไหนๆ ก็ไหนๆ

ขอเพิ่มเติมบนหลังคนอื่น  :oops:

ถ้ศึกษา งบ ก็ WG ตัวนี้มีมืออาชีพแกะให้ดูเป็น step เลย
โพสต์โพสต์