อยากทราบว่า VI ท่านใด ที่ไม่ได้ลงทุนในหุ้น SCC บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบว่า VI ท่านใด ที่ไม่ได้ลงทุนในหุ้น SCC บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

คือ อยากทราบว่าเหตุผลอะไร ที่ทำให้ยังไม่เลือก SCC มาเก็บไว้
หรือตั้งใจจะไม่เก็บเลยน่ะครับ

ผมเองตั้งแต่เล่นหุ้นมานี่ได้แต่เฉียด แต่ยังไม่เคยซื้อเลยครับ
แบบว่า มีหุ้นตัวอื่นมาแซง SCC ไปเสียก่อนทุกเที่ยว
(ทำให้ชวดกำไรไปมากมาย หลายหลายหน)
แต่ว่า ผมไม่ใช่ VI พันธ์แท้ ก็เลยสงสัย คือไม่ทราบว่า ท่านอื่นเป็นอย่างไรกันน่ะครับ
:?:
What do you mean.?
harry

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวผมเพิ่งเริ่ม และก็มองหาหุ้นที่ปันผลดี งบการเงินที่มีหนี้น้อย และก็มองๆหุ้นที่คนอื่นๆไม่มองด้วย ผมก็เล่นหุ้นแนว VI พอสมควร ไม่เล่นหุ้นเพื่อเก็งกำไรเลย แต่ถ้าเกิดราคาหุ้นที่ซื้อมันขึ้นมากๆๆ ไม่แน่ก็ขาย

สำหรับหุ้นนี้ผมยังไม่ได้อ่านดูงบ แต่เท่าที่รู้ก็คือดีมากๆๆๆ หลายๆคนก็ทำกำไรกันไปแล้วหลายร้อย หลายพันเปอร์เซ็นต์ ผมก็อาจจะดูหุ้นตัวนี้ แต่ผมสนใจหุ้นตัวอื่นอยู่ ก็เลยยังไม่ได้ซื้อตัวนี้ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 3

ผมเคยซื้อSCCก่อนแตกพาร์ครับ ที่ราคา 1200บาท(หรือ120ภายหลังแตกพาร์) พอราคาขึ้นมาที่150ผมก็เริ่มทยอยขายไปจนถึง182บาท โดยหวังว่าจะรอซื้อกลับตอนที่ราคาตกลงมา แต่ก็คิดผิดครับ ราคามันค่อยๆขึ้นไปเรื่อยๆจนถึงตอนนี้ครับ และก็ไม่กล้าพอที่จะซื้อคืนครับ

ผมคิดว่าการที่จะเป็นVIพันธุ์แท้นั้นต้องใช้ความอดทนอย่างสูงครับ ทนต่อการยั่วยวนของราคาหุ้นที่ขึ้นไปเรื่อยๆแล้วไม่ขาย จะขายก็ต่อเมื่อราคาสูงเกินปัจจัยพื้นฐาน ที่สำคัญผมไม่รู้จะใช้วิธีไหนในการประมาณIntrinsic Valueครับ

ตอนนี้ผมกำลังฝึกความอดทนกับหุ้นตัวอื่นๆอยู่ครับ แต่ก็เริ่มหนาวๆแล้ว
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

ไม่รู้ว่าผมเป็น VI หรือเปล่านะ ตอนนี้

แต่ก็ไม่เคยซื้อเหมือนกัน

คงเป็นเพราะยังไม่ค่อยเข้าใจธุรกิจของ SCC อย่างลึกซึ้งครับ

ก็เลยเสียโอกาสไป
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเป็นใครเป็น VI แล้วเก็บ SCC บ้างเด้อ

ผมว่า SCC มีมูลค่าที่สูงเมื่อเทียบกับผลประกอบการ และการถือหุ้น SCC มันเป็นการถือเพื่อลุ้นอนาคตมากกว่าที่จะดูจากผลประกอบการปัจจุบัน

ฟังๆ ดูมันจะไม่ใช่ประเภทที่ VI พันธ์แท้เค้าจะถือนา

ว่าแต่ตอนนี้ SCCC ราคาพุ่งแรงมากกว่า SCC เยอะ สงสัยจากการซื้อหุ้นคืน ปูนนกคงนึกว่า เอาฟะ เอาฤกษ์เอาชัย จะเบียดแซงเป็นอันดับหนึ่งในกลุ่มปูนซีเมนต์ปีนี้ แซงด้วยราคาหุ้นไปก่อนละกัลลลล อิอิ

แต่ SCC มันมีกลุ่มธุรกิจหลักหลายๆ อันนะครับ กลุ่มธุรกิจที่สร้างรายได้อันดับหนึ่ง กลับไม่ใช่กลุ่มปูนซีเมนต์ครับ เป็นกลุ่มธุรกิจปิโตรเคมีต่างหาก เป็นมา 2-3 ปีแล้ว โดยที่กลุ่มธุรกิจปูน มาเป็นอันดับสอง

ปีนี้ การใช้ปูนภายในประเทศมีโอกาสเติบโตมากทีเดียว แถมกิจการปิโตรเคมีก้อยังคงเป็นพระเอกอีกปีกระมัง ผมว่าเป็นหุ้นก้นบุหรี่ที่น่าสนใจนะครับ อ้อ กำไรของการขายปูนในประเทศสูงกว่าการส่งออกปูนมากครับ

TISCO ให้เป้าหมายไว้ที่ 301 บาทครับ 8)
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 6

ไม่เคยซื้อเหมือนกันครับ :)
VI ฝึกหัด
pegaxus

โพสต์ที่ 7

เล็งไว้ แต่ยังไม่เคยซื้อครับ scc มีธุรกิจปิโตรที่ทำกำไรเกินครึ่ง มาจากราคาปิโตรเคมีที่สูงขึ้นมาในช่วง3-4ปีมานี้ แต่จากนี้ไปน่าจะเป็นขาลงแล้วนะครับ เห็นได้จากปี 47 กำไรสูงสุด และค่อยๆลดลงในปี48 และ49 อีก1-2ปีข้างหน้าจะมีกำลังผลิตใหม่ในตะวันออกกลางเพิ่มเข้ามาทำให้อุปทานมีมากขึ้น จะส่งผลต่อราคาปิโตรแน่ๆ คงต้องรอปี53 โน่นแหละครับที่โรงงานปิโตรแห่งใหม่จะสร้างเสร็จ ซึ่งจะเน้นไปทาง high value product ถึงจะกลับมาเิติบโตอีกครั้ง
1101

โพสต์ที่ 8

หุ้นตัวนี้เป็นหนึ่งในหุ้นที่ทำให้ผมได้กำไรเยอะมากครับ ตั้งแต่วัน ops day แร้นน  :D
บล็อกผมไม่เกี่ยวกับเรื่องลงทุนหรอกนะ...
http://www.passionsound.com
sirivajj

โพสต์ที่ 9

รู้สึกแปลกใจ ที่ได้เห็นกระทู้ของตัวเอง
เมื่อ 3 ปีที่แล้วจังครับ

อย่างไรก็ดี ถ้าถามถึงวันนี้
ในที่สุด ผมก็ได้ซื้อ SCC เข้ามาและขายไปในหลายรอบ หลายวาระ
แม้ว่า วันนี้จะไม่มีแล้วก็ตาม

ผมคงยังไม่ได้เป็น VI อยู่ดี
What do you mean.?
โพสต์โพสต์