โอว เรา ตกรถอีกแล้วหรือนี่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tt
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 1

สงสัยปีนี้จะแพ้ set แฮะ
เพราะรถวิ่งไปไกลแล้ว โดดเกาะไม่ทัน
...
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ระวังรถจะพาไปเที่ยว :doi: นะครับ  :mrgreen:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 3

อย่าไปซื้อวันขึ้นๆ

มาซื้อวันลงๆ

ดีกว่าม๊ะ
beammy

โพสต์ที่ 4

ปรัชญา เขียน:อย่าไปซื้อวันขึ้นๆ

มาซื้อวันลงๆ

ดีกว่าม๊ะ
:cool:  :cool:  :cool:  ...
lekmak333

โพสต์ที่ 5

วันไหนที่ข่าวดีเยอะ รายย่อยพร้อมใจกันมองกันเป็น bullish น่ากัวอ่ะ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 6

เวลาหุ้นเป็นขาลง เราไม่กล้าซื้อ เพราะกลัวมันจะลงต่อไปอีก พอวันดีคืนดีหุ้นกลายเป็นขาขึ้น แล้วเราซ์้อไม่ทัน เราก็จะคิดในใจว่า ทำไมนะตอนที่มันยังเป็นขาลงอยู่ทำไมเราไม่ซ์้อ คราวหน้าเป็นขาลงใหม่ เราจะต้องไม่พลาด เสร็จแล้วเราก็ปล่อยให้หุ้นขึ้นไปเรื่อยๆ ปรากฏว่ามันขึ้นต่อไปอีกอย่างไม่หยุดยั้ง ในที่สุดเราก็ทนไม่ไหว ต้องเข้าไปซื้อ เราบอกตัวเองว่าดูแล้วตอนนี้แพงแต่มันไม่น่าจะลง พอซื้อปุ๊บ มันลงปั้บเลย เราก็ไม่กล้าขายเพราะว่าขายแล้วจะขาดทุน เราก็ทนถือต่อไปเรื่อยๆ ปรากฏว่ามันก็ลงต่อไปอีกเรื่อยๆ คราวนี้เรานึกได้ว่าเราเคยสัญญากับตัวเองไว้ว่าถ้าเป็นขาลงเมื่อไร คราวนี้เราจะไม่กลัวแล้ว เราจะกล้าเข้าไปซ์้อ แต่พอมันกลายเป็นขาลงจริงๆ เราก็ไม่กล้าซ์ืออีกเหมือนเดิม... (ย้อนกลับไปข้างต้น)

อารมณ์ของคนเล่นหุ้นมันก็วนเวียนๆ อยู่แค่นี้แหละครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

โอ้ มันก็เป็นเช่นนั้นเอง
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
poppo

โพสต์ที่ 8

เวลาหุ้นเป็นขาลง เราไม่กล้าซื้อ เพราะกลัวมันจะลงต่อไปอีก พอวันดีคืนดีหุ้นกลายเป็นขาขึ้น แล้วเราซ์้อไม่ทัน เราก็จะคิดในใจว่า ทำไมนะตอนที่มันยังเป็นขาลงอยู่ทำไมเราไม่ซ์้อ คราวหน้าเป็นขาลงใหม่ เราจะต้องไม่พลาด เสร็จแล้วเราก็ปล่อยให้หุ้นขึ้นไปเรื่อยๆ ปรากฏว่ามันขึ้นต่อไปอีกอย่างไม่หยุดยั้ง ในที่สุดเราก็ทนไม่ไหว ต้องเข้าไปซื้อ เราบอกตัวเองว่าดูแล้วตอนนี้แพงแต่มันไม่น่าจะลง พอซื้อปุ๊บ มันลงปั้บเลย เราก็ไม่กล้าขายเพราะว่าขายแล้วจะขาดทุน เราก็ทนถือต่อไปเรื่อยๆ ปรากฏว่ามันก็ลงต่อไปอีกเรื่อยๆ คราวนี้เรานึกได้ว่าเราเคยสัญญากับตัวเองไว้ว่าถ้าเป็นขาลงเมื่อไร คราวนี้เราจะไม่กลัวแล้ว เราจะกล้าเข้าไปซ์้อ แต่พอมันกลายเป็นขาลงจริงๆ เราก็ไม่กล้าซ์ืออีกเหมือนเดิม... (ย้อนกลับไปข้างต้น)

อารมณ์ของคนเล่นหุ้นมันก็วนเวียนๆ อยู่แค่นี้แหละครับ

เหมือนโดนเคาะหัวเลยแฮะ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

ผมไม่ตกรถครับ แต่รถผมมันไม่ยอมวิ่งซักที ยังใช้น้ำมันตราเต่าอยู่เลยเนี่ย ดีอย่างเดียวมันไม่วิ่งถอยหลังให้เห็นเท่านั้นแหละ :cry:
tanate@man

โพสต์ที่ 10

สุมาอี้ เขียน:เวลาหุ้นเป็นขาลง เราไม่กล้าซื้อ เพราะกลัวมันจะลงต่อไปอีก พอวันดีคืนดีหุ้นกลายเป็นขาขึ้น แล้วเราซ์้อไม่ทัน เราก็จะคิดในใจว่า ทำไมนะตอนที่มันยังเป็นขาลงอยู่ทำไมเราไม่ซ์้อ คราวหน้าเป็นขาลงใหม่ เราจะต้องไม่พลาด เสร็จแล้วเราก็ปล่อยให้หุ้นขึ้นไปเรื่อยๆ ปรากฏว่ามันขึ้นต่อไปอีกอย่างไม่หยุดยั้ง ในที่สุดเราก็ทนไม่ไหว ต้องเข้าไปซื้อ เราบอกตัวเองว่าดูแล้วตอนนี้แพงแต่มันไม่น่าจะลง พอซื้อปุ๊บ มันลงปั้บเลย เราก็ไม่กล้าขายเพราะว่าขายแล้วจะขาดทุน เราก็ทนถือต่อไปเรื่อยๆ ปรากฏว่ามันก็ลงต่อไปอีกเรื่อยๆ คราวนี้เรานึกได้ว่าเราเคยสัญญากับตัวเองไว้ว่าถ้าเป็นขาลงเมื่อไร คราวนี้เราจะไม่กลัวแล้ว เราจะกล้าเข้าไปซ์้อ แต่พอมันกลายเป็นขาลงจริงๆ เราก็ไม่กล้าซ์ืออีกเหมือนเดิม... (ย้อนกลับไปข้างต้น)

เพราะฉนั้นที่ท่านแม่ทัพกำลังจะบอกคือ
วิเคราะห์พื้นฐานหุ้น แล้วหาราคาที่เหมาะสมแล้วมีส่วนลด แล้วซื้อโดยไม่สนใจภาวะ set จะขึ้นหรือลง หรือซื้อแล้ว ถ้าหุ้นลง แต่พื้นฐานเหมียนเดิมก็ซื้อเข้าไปอีก ถ้าหุ้นแพง ก็ไม่ต้องไปสนใจมัน

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าเนี่ย
nanakorn

โพสต์ที่ 11

วันนี้ผมได้ขึ้นรถด้วย ไม่ตกรถ  เนื่องจากเพิ่งมีเงินซื้อบัตรโดยสาร แต่รถที่ผมขึ้นดันสีแดงครับ  :D
Everything I do, I do it for you.
Java The Boy

โพสต์ที่ 12

อ่าน Comment คุณปรัชญา แล้วซึ้งเลย วิเคราะห์ได้ประเสริฐ

ตั้งแต่ได้มาอ่าน Web นี้ ผมเลยไม่ตกรถ แถมได้นั่งหน้าด้วย
คนขับเป็นฝรั่งหัวดำ ขับซิ่งน่าดู เสียวแต่มันส์
:roll:   :roll:   :roll:
ขอบคุณๆ.....
Java The Boy

โพสต์ที่ 13

แหะ ๆ ๆ

อ่าน Comment ท่านแม่ทัพครับ เขียนผิด แต่พี่ปรัชญาก็ให้อะไรดีๆ แก่พวกเราเสมอ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 14

Java The Boy เขียน:แหะ ๆ ๆ

อ่าน Comment ท่านแม่ทัพครับ เขียนผิด แต่พี่ปรัชญาก็ให้อะไรดีๆ แก่พวกเราเสมอ
ผมพาคนขึ้นไปอยู่บ้านบนดอยมาเยอะแล้ว  อิอิ

ชวนซื้อมานานแล้ว   ตั้งแต่ร้าน...
ตอนนี้ยืนดู  มือก็เริ่มคัน  ขึ้นสัก4-5วันก็น่าขายแล้วมั้ง
แต่ตัวที่มั่นใจก็กอดให้แน่น  ไตรมาส2  ประกาศค่อยว่ากัน

ผมล่ะเห็นนักวิเคราะห์ว่า  น้ำมันขึ้นหุ้นน้ำมันก็จะขึ้น  
พรุ่งนี้น้ำมันลด40สตางค์
แต่หุ้นน้ำมันก็ขึ้น
(ก็จะไม่ขึ้นได้ไง  นักลงทุนแว่วข่าวจะตั้งกองทุนซื้อหุ้นพลังงาน
ไม่ได้อินไซด์  เขาก็ซื้อไว้รอขายเหมือนเดิม)

บอกว่าการเมืองเลิกอึมครึม  (ยุบๆ  พองๆ)
หุ้นมันขานรับข่าวดี  หุ้นขึ้น

ข่าวดี  แค่ศาลเนี่ยล่ะนะ

แล้ววันที่2  นัดชุมนุม  นักวิเคราะห์  ก็จะออกมาเอานิ้วจิ้มอีก

สุดท้าย  คนที่เล่นหุ้นมาหลายๆปี  ก็จะเลิกฟังนักวิเคราะห์
เพราะแต่ละคำพูดมันไม่จริงใจ  โกหกหากินไปวันวัน

สัจธรรมที่พิสูจน์ได้  คือ  ผลประกอบการจะบ่งบอกราคาหุ้นให้ยืนอยู่ได้ตามเหตุตามผล
สุมาอี้

โพสต์ที่ 15

tanate@man เขียน: เพราะฉนั้นที่ท่านแม่ทัพกำลังจะบอกคือ
วิเคราะห์พื้นฐานหุ้น แล้วหาราคาที่เหมาะสมแล้วมีส่วนลด แล้วซื้อโดยไม่สนใจภาวะ set จะขึ้นหรือลง หรือซื้อแล้ว ถ้าหุ้นลง แต่พื้นฐานเหมียนเดิมก็ซื้อเข้าไปอีก ถ้าหุ้นแพง ก็ไม่ต้องไปสนใจมัน

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าเนี่ย
อยากรู้ว่าผมจะบอกว่าอะไร รอวันที่ 9 มิย ครับ (555 ถือโอกาสโฆษณา)
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
nanakorn

โพสต์ที่ 16

จริงๆแล้วผมมีความรู้สึกว่า  นักลงทุนหลายคนไม่ว่าจะ VI หรือไม่ น่าที่จะอยากซื้อหุ้นตอนที่ราคาเป็นสีแดง  (แต่หลังซื้อแล้ว ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง)  ตัวผมเองวันนี้ ตัวที่อยากซื้อเป็นสีแดงๆขาวๆ และผมคิดว่าราคาไม่แพง  ก็ลุยเลยอย่างสบายใจ  ยังคิดว่าถ้ามันเป็นสีเขียวเหมือนๆหุ้นส่วนใหญ่ในวันนี้ คงมีความรู้สึกไม่อยากซื้อเท่าไร  ถึงแม้จะคิดว่าราคาไม่แพงก็ตาม  

แต่การที่ SET ขึ้นอย่างรวดเร็วเช่นนี้ ก็แสดงว่า นักลงทุนส่วนมากทีเดียวที่เห็นสีเขียวจัดๆเป็นสัญญาณให้ซื้อ  เหมือนกับสัญญาณไฟจราจร
Everything I do, I do it for you.
tanate@man

โพสต์ที่ 17

สุมาอี้ เขียน: อยากรู้ว่าผมจะบอกว่าอะไร รอวันที่ 9 มิย ครับ (555 ถือโอกาสโฆษณา)
อ้อ ที่แท้ก็เป็น spot โคษนา (หาคอรังคังไม่เจอ) ของงานนี่เอง เหอ ๆ
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 18

tanate@man เขียน: อ้อ ที่แท้ก็เป็น spot โคษนา (หาคอรังคังไม่เจอ) ของงานนี่เอง เหอ ๆ
ผมถามลูกผมเค้าบอกว่าอยู่ใกล้ๆ ฅอ คน  :D  :D  จริงๆแล้วอยู่บน หอ หีบต่างหาก
สติมา ปัญญาเกิด
สุมาอี้

โพสต์ที่ 19

ใช้วิธี copy and paste ข้อความของผมก็ได้  :lol:
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 20

[quote="สุมาอี้"]ใช้วิธี copy and paste ข้อความของผมก็ได้
:)
bmw2681

Re: โอว เรา ตกรถอีกแล้วหรือนี่

โพสต์ที่ 21

tt เขียน:สงสัยปีนี้จะแพ้ set แฮะ
เพราะรถวิ่งไปไกลแล้ว โดดเกาะไม่ทัน
ไม่ได้ตกรถหรอกครับ แค่บังเอิญเราเห็นรถคันอื่นวิ่งแซงผ่านไปเยอะหน่อยแค่นั้นเอง เราเอง (ผม) ก็นั่งอยู่บนรถคันนึงอยู่แล้ว แล้วรถของผมก็วิ่งมาไกลระดับหนึ่งแล้วเหมือนกันนะ
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
smart_investor

โพสต์ที่ 22

ผมกลับไม่กลัวเรื่องตกรถครับ  แต่สิ่งที่ผมกลัวมากกว่าคือการติดดอย
ผมขอเกาะหุ้นที่เราศึกษาและมั่นใจไปเรื่อยๆดีกว่าครับ  ถ้าเราเห็นโอกาสซื้อเพิ่ม เราก็ซื้อ  ให้ความรู้สึกมั่นใจกว่า

ตอนนี้คงเป็นช่วงเวลาของการผึกทักษะ"อดทน" ครับว่าเราจะทำได้ดีแค่ไหน  จะสามารถทนดูหุ้นคนอื่นเค้าวิ่งอย่างกระต่าย  ในขณะที่หุ้นของเราเดินไปอย่างเต่าได้หรือไม่

โดยส่วนตัวผมค่อนข้างเชื่อมั่นครับว่าการที่เราจะประสบความสำเร็จได้นั้น เราต้องรู้จักเฝ้ารอโอกาส  และเมื่อโอกาสนั้นมาถึงก็อย่าไปกลัวที่จะคว้ามันไว้
(หมายถึงว่าเวลาหุ้นพื้นฐานดีๆราคาตกลงมากๆ  ต้องกล้าซื้อครับ)
ไม่มีใครไม่เคยขาดทุน
แต่เราต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดในอดีต
เพื่อพัฒนาตนเองให้ดียิ่งขึ้นไป
Yaileela

โพสต์ที่ 23

เข้ามาอ่าน
สวัสดีครับ :D
โพสต์โพสต์