ขอถามคุณ chatchai เรื่องผู้บริหาร OGC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

ขอถามคุณ chatchai เรื่องผู้บริหาร OGC

โพสต์ที่ 1

คุ้นว่าคุณ chatchai เคยถือ แต่ comment ว่าไม่ชอบใจผู้บริหารเท่าไหร่ อยากทราบรายละเอียดว่าเพราะอะไรนะครับ

เท่าที่ผมดู เห็นมีลูกชายมาเป็นกรรมการด้วย แต่ทั้งพ่อลูก ไม่ได้มีส่วนใน Operation Activities คนพ่อนะผม OK แต่ผมไม่แน่ใจว่า ลูกชายเค้าทำประโยชน์อะไรมั่ง ตอนไปประชุมปีก่อนก็ไม่กล้าถามอ่ะครับ  :oops:

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

เอ้อ ลืมบอกไปว่า VI ท่านอื่นสนใจอยาก share ความรู้ เอาเลยครับ ชอบๆๆ
cryptonian_man
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

มารอฟังรายละเอียดด้วยครับ

ผมเองถืออยู่จึ๋งเดียวแต่ก็อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมหน่อย
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
tanate@man

โพสต์ที่ 4

pm ดีกว่าครับ
tanate@man

โพสต์ที่ 5

ผมทราบแล้วแต่อยากให้คุณฉัตรชัยมาตอบเองดีกว่า
sirivajj

โพสต์ที่ 6

ผมว่า ฐานะและผลประกอบการของ OGC ยังไม่พื้นตัวดี นะครับ

EPS 03 = 8.75
EPS 04 = 8.51
EPS 05 = 8.65
EPS 06 = 6.58

ในส่วนของผู้ถือหุ้นของ บริษัทฯ ก็ได้รวมการตีราคาที่ดินเพิ่มไปแล้วถึง 254 ล้านในปี 05

เช่นกันในงบปี 06 ตามหมายเหตุประกอบงบ ข้อ 11.
รายการสินทรัพย์ไม่หมุนเวียนอื่น 98 ล้านบาทนั้น
ได้รวม 10 ล้านบาท ที่เป็นตราสารอนุพันธ์ไว้

ซึ่งในวันประชุม ผู้ถือหุ้น มีผู้ถามขึ้นแล้ว
ผมจับประเด็นเท่าที่จำได้ว่า มันเป็นเพียงรายการบัญชี ที่ต้อง Book ไว้
คล้ายๆ กับ บ.จะมีกำไรเนื่องจากได้ไปซื้อ forward เงินที่จะใช้ชำระหนี้ที่จะถึงชำระในอนาคต
ฟังๆ แล้วคล้ายๆ กับว่า เป็นกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน ในอนาคตที่เอามา Book ไว้ในปีนี้ ประมาณนั้น  

ยังไงก็ลองดูด้วยนะครับ

ปล. ผิด ตก ยกเว้น โปรดพิจารณา

:roll:
What do you mean.?
sirivajj

โพสต์ที่ 7

tanate@man เขียน:pm ดีกว่าครับ
อืม .........

สงสัยผมรู้แค่สิว สิว นิ้ดเดียว  ไม่น่ามาตอบ แฮะ  

:oops:
What do you mean.?
โพสต์โพสต์