กระทิงมาแย้ว...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 1

ผมว่าเตรียมรับสภาพกระทิงได้แล้วนะครับ :D

เลือกหุ้นให้ดีๆแล้วกันนะครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

กระทิงเปลี่ยว หรือป่าว

โพสต์ที่ 2

กระทิงเปลี่ยวหรือกระทิงขี้โรคครับพี่นริศ
(ล้อเล่นนะครับ :lol: )
ผมก็ว่างั้นครับ คงถึงเวลากระทิงแล้วมัง แต่เสียดายอย่างครับ ผมยังปลูกข้าวไม่เสร็จแปลงเลยครับ ฝนหนักๆจะมาเสียแล้ว
ลุงทีม
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เหอๆ...ขอบคุณครับ... :lol:  :lol:  :lol:
champ

โพสต์ที่ 4

ทำไมผมไม่คิดแบบนั้นแฮะ
...

โพสต์ที่ 5

ระวังจะกลายเป็นหมีแพนด้านะครับ :mrgreen:
Ryuga เขียน:ชื่อเพลง:  VI เจอหมี
คำร้อง: แปลงเนื้อร้องโดย นาย Ryuga
ทำนอง: หมีแพนด้า remix

หมีแพนด้า   หมีแพนด้า   หมีแพนด้า   หมี หมีแพนด้า

เป็น VI เขาว่ายากนัก ผมนี้ชัก ชักอยากจะป่วย
ซื้อทีไรได้ตัวซวย ซวย คุณพระช่วยได้หมีแพนด้า
อยากจะรู้มันมาทำไม ใครนิมนต์ไปถึงได้วิ่งมา
พอร์ตผมแดง แดงเถือกแล้วจ้า ปีกน้อยงอกมาทันทีทันใด
( มันมาทำไมน้อ :la: )

หมีแพนด้าใครว่ามันจ๋วย ตัวใหญ่เสียด้วยคงเอาผมจน
เจอแพนด้า น่ากั๊ว น่ากัว หมดเนื้อหมดตัว เหมือนกันทุกคน
แพนด้า แพนด้า มาปล้น  แพนด้า แพนด้า มาปล้น
พี่วิบูลย์ พี่มน ช่วยผมด้วยคร้าบ ....................
(  ช่วยผมด้วย ฮือ ฮือ :'O )

หมีแพนด้า หาดูไม่ยาก ได้มาจากท่านคุณชายอุ๋ย
เป็นของฝาก ขนลุกปุกปุย คุณชายอุ๋ยเอามาให้ดู
ไปติดดอย กันดีไหม ถ้าจะไป ก็รีบมา
ราคาหุ้น อยู่บนฟ้า มาเรามา มาไปติดดอย
( ไปติดดอยด้วยกันน้า ..... น้า ..... )

เคยเห็นไหม นั่นไงหมี ตัวใหญ่ดี ดูน่ารัก
คนรุมซื้อ รุมซื้อ มากๆ เพราะเขาอยาก อยากจะเห็นหมี
VI ถาม เพราะสงสัย ถามว่าใคร เคยเห็นหมี
มันตะปบ โหดสิ้นดี คนเล่นหมีนี้เก่งจังเลย

หมีแพนด้า   หมีแพนด้า   หมีแพนด้า   หมี หมีแพนด้า

( เก่งเน๊าะ น่าซื๊อ น่าซื้อ ทุกตัวเลย ............. )

:mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:  :mrgreen:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
bmw2681

โพสต์ที่ 6

[quote="..."]ระวังจะกลายเป็นหมีแพนด้านะครับ :mrgreen:

[quote="Ryuga"]ชื่อเพลง:
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
twilight

โพสต์ที่ 7

หมีแพนด้า

จี๊ดไปถึงหัวใจ   :P  :rofl:
alexx

โพสต์ที่ 8

:rofl:  :rofl:
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

เลือกยังไงคับเลือกให้ดี หรือเลือกเหมือนพี่นริศ อิอิ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Series7

โพสต์ที่ 10

:cool: โหๆๆๆ เด๋วก้อ กระทิงก้าก้า มาหรอกเนี้ย จะมีใครอาสาแกะเพลงอีกไหมคะ..  :wink: โดนจิงๆๆ ... ว่าแต่ตลาดตอนนี้.....เป็นหลินฮุ้ยใส่เขา red bull มาหลอกอะเปล่าอะคะ..  :cry:
Not born to be; but try to be...
lekmak333

โพสต์ที่ 11

ถ้าคนทั้งตลาดเห็นเป็นกระทิง แบบนี้อันตรายน่ะครับ
phobenius

โพสต์ที่ 12

หวิวๆๆ  :D
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ผมว่าคงต้องเทพคุ้มครองคับ  

วันก่อน คว้า เทพมาองค์หนึ่ง  :D
MisterK

โพสต์ที่ 14

สิ่งที่ตลาดกลัวที่สุดคือความไม่ชัดเจน   ไม่ได้กลัวหรอกว่าใครจะชนะหรือแพ้

ถ้าไม่มีเรื่องรุนแรงตามมา   ก็นับว่าตัดเรื่องหนักอกไปหนึ่ง
Kuruni

โพสต์ที่ 15

อ้าว แล้วที่เค้าเคยบอกกันว่าหุ้นแบบ VI ไม่ค่อยวิ่งไปพร้อมกระทิงละคร้าบพี่นริศ :lol:
MarginofSafety

โพสต์ที่ 16

จะกระทิงขวิด
หรือหมีตะปบ
ก็เข้าโรงบาน ...
"Winners never quit, and quitters never win."
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 17

จะหมี (ลง) หรือกระทิง (ขึ้น) ก็ได้ครับ

OK หมดแหละ

หมีก็ดี ของจะได้ถูกลงหน่อย ราคาลงมาถึงระดับที่เข้าซื้อ ตลาดจะได้เป็นของผู้ซื้ออีกที

กระทิงก็ดีเหมือนกัน พอร์ทของตัวเองจะได้โต เศรษฐกิจก็จะคล่องคออีกที กิจการที่ตัวเองถือจะได้เซ็งลี้ฮ้อ ทำมาค้าขึ้น จ่ายปันผลงาม ๆ หน่อย

ที่ไม่อยากได้คือ อึมครึม หมีก็ไม่หมี กระทิงก็ไม่กระทิง กลับไปกลับมาไม่เว้นแต่ละวัน

อย่างนี้สิเซ็ง
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 18

ตอนตั้งกระทู้พี่นริศคงคาดหวังว่าทั้ง 2 พรรคคงไม่ถูกยุบ

แต่ตอนนี้ดูเหมือนจะไม่เป็นไปตามคาด

บริษัที่พึ่งยอดขายในประเทศคงได้รับผลกระทบตามสถานการณ์
บริษัทส่งออก คงไม่มีผลกระทบนอกจากลูกค้าจะไม่เชื่อมั่นไปด้วย
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 19

:rofl:  :rofl: :rofl: :rofl:
ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สุดยอดครับ คุณ ริวกะ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
cryptonian_man

โพสต์ที่ 20

ตกลงหมีแพนด้าใช่ป่ะครับ ไม่ใช่หมี PRANDA นะครับ

อิอิ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
booklover

โพสต์ที่ 21

ลูกอิสาน เขียน:ตอนตั้งกระทู้พี่นริศคงคาดหวังว่าทั้ง 2 พรรคคงไม่ถูกยุบ

แต่ตอนนี้ดูเหมือนจะไม่เป็นไปตามคาด

บริษัที่พึ่งยอดขายในประเทศคงได้รับผลกระทบตามสถานการณ์
บริษัทส่งออก คงไม่มีผลกระทบนอกจากลูกค้าจะไม่เชื่อมั่นไปด้วย
ผมอ่านเจอในหนังสือหลายๆเล่มว่าการเมืองมีผลกระทบ

เพียงระยะสั้นเท่านั้นถ้าหุ้นตกเพราะการเมืองให้ซื้อ(ถ้า

กิจการยังมีศักยภาพพอ) พี่ลูกอีสานคิดอย่างไรกับ

ความเชื่อนี้ครับ แล้วคำว่าระยะสั้นหมายความอย่างไร

ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ :D

ฟังคำตัดสินแล้วค่อนข้าง

กังวลมากว่าอีกฝ่ายที่เสียประโยชน์จะยอมง่ายๆหรือ :?:
naris

โพสต์ที่ 22

ผิดคาดไปนิดเหมือนคุณลูกอิสานพูดไว้ครับ แต่ผมยังมั่นใจว่าตอนนี้ฝรั่งยังไม่ปล่อยของแน่นอน(ถ้าไม่เกิดเหตุการณ์รุนแรงในกรุงเทพ) และถ้าหมดข่าวร้ายจากความคลุมเคลือ มีการเลือกตั้งปลายปี setก่อนการเลือกตั้ง และช่วงฮันนิมูนของเกือบทุกครั้ง รายย่อยและกองทุนจะเข้าไปร่วมผสมโรงทุกครั้ง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับความสงบในประเทศนะครับ ถ้าประท้วงแรงๆก็ตัวใครตัวมันนะครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
leksmile

โพสต์ที่ 23

naris เขียน:ผิดคาดไปนิดเหมือนคุณลูกอิสานพูดไว้ครับ แต่ผมยังมั่นใจว่าตอนนี้ฝรั่งยังไม่ปล่อยของแน่นอน(ถ้าไม่เกิดเหตุการณ์รุนแรงในกรุงเทพ) และถ้าหมดข่าวร้ายจากความคลุมเคลือ มีการเลือกตั้งปลายปี setก่อนการเลือกตั้ง และช่วงฮันนิมูนของเกือบทุกครั้ง รายย่อยและกองทุนจะเข้าไปร่วมผสมโรงทุกครั้ง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับความสงบในประเทศนะครับ ถ้าประท้วงแรงๆก็ตัวใครตัวมันนะครับ :lol:
เห็นด้วยกับพี่นริศสุดหล่อนะครับ ซึ่งตัวผมเองมองว่าไม่ว่าผลการยุบพรรคออกมาแบบไหน ตลาดเราก็น่าจะเดินหน้าต่อยกเว้นว่ามีเหตุการณ์อะไรที่ยืดเยื้อแบบไม่รู้ว่าจะจบเมื่อไหร่

จึงเป็นเหตุผลที่ผมไม่ลด port ลงครับ

รอบนี้ชาว thaivi อาจจะเงียบกันไปก็ได้ เพราะหุ้นที่จะมาน่าจะเป็น market cap. สูงๆ ว่าแต่ตัวไหนจะเป็นพระเอกเท่านั้น
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 24

ผมเชื่ออยู่เสมอและคงเชื่อตลอดไปว่าลงทุนหุ้นต้องดูพื้นฐานมาก่อน
พื้นฐานของกิจการก็มีปัจจัยที่เข้ามาเกี่ยวข้องมากมาย
ความเชื่อมั่นของประชาชน ก็เป็นปัจจัยนึงที่ส่งผลต่อการซื้อสินค้า
ถ้าคนไม่มีความเชื่อมั่น ไม่สบายใจ เค้าก็คงลดการบริโภคเหลือเท่าที่จำเป็น
อย่างนี้ก็กระทบกับกิจการของเราเช่นกัน

ผมยังมองว่าคงไม่มีอะไรร้ายแรง เพราะทุกคนเบื่อภาวะอย่างนี้เต็มทน อยากเลือกตั้งเร็วๆ แต่ก่อนเลือกตั้งก็อาจจะอึมครึมไปสักพัก ช่วงนี้ผมก็เลยกันเงินสดไว้ประมาณ 10% เผื่อนายตลาดลดราคา จะได้มีเงินซื้อบ้างครับ

ระยะสั้นก่อนเลือกตั้งอาจจะมีความไม่แน่นอน ระยะยาวหลังเลือกตั้งทุกอย่างคงเข้าที่เข้าทางครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
leksmile

โพสต์ที่ 25

แต่ผมเดาว่าพี่นริศเปลียนหุ้นจาก vi เป็นไป big cap. พอสำควรเรียบร้อยแล้ว

ไม่เหมือนผมไม่ได้เปลียนไปไหนเลย :cry:
naris

โพสต์ที่ 26

leksmile เขียน:แต่ผมเดาว่าพี่นริศเปลียนหุ้นจาก vi เป็นไป big cap. พอสำควรเรียบร้อยแล้ว

ไม่เหมือนผมไม่ได้เปลียนไปไหนเลย :cry:
ยังเหมือนๆเดิมครับ เพียงแต่มีหุ้นตลาดบ้าง(แต่พื้นฐานต้องดี) เพราะก่อนหน้านี้ไม่เคยมีเลยครับ เพราะมั่นใจในหุ้นMCระดับเล็ก-กลางที่ดีๆว่า ยังสามารถชนะsetได้อยู่ครับ

นอกจากสภาวะกระทิงแรงๆเหมือนปี46 หุ้นviหลายตัวคงแพ้หุ้นตลาดครับ
CEO

โพสต์ที่ 27

บรรยากาศคล้ายตอนหุ้นจะไป 1800 จุดเลยครับ
:B

รอคุณ chatchai มาพูดให้ฟังดีกว่าครับ
hot

โพสต์ที่ 28

อะไรที่ทำให้เชื่อว่าจะมีการเลือกตั้ง
นั่นแหละ

กระทิง
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 29

HVI เขียน:จะกระทิงขวิด
หรือหมีตะปบ
ก็เข้าโรงบาน ...  
ดีคับผมมีหลายที่  :lol:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
leksmile

โพสต์ที่ 30

CEO เขียน:บรรยากาศคล้ายตอนหุ้นจะไป 1800 จุดเลยครับ
:B

รอคุณ chatchai มาพูดให้ฟังดีกว่าครับ
ผมว่าอารมณ์และภาวะต่างๆมันยังต่างกันเยอะครับ
โพสต์โพสต์