PPPC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
oonngg51
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

PPPC

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าอุตสาหกรรมเยื่อกระดาษ จะได้รับอิทธิพลจาก FTA อะไรบ้างหรือเปล่าครับ วอนผู้รู้ช่วยบอกที
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

PPPC

โพสต์ที่ 2

ผมเข้าใจเองว่า ประเทศต่างๆ ในเอเชียซึ่งเราได้ทำ FTA
จะมีภาษีนำเข้าเยื่อกระดาษค่อนข้างต่ำ
หรือบางประเทศอาจจะไม่เก็บเลยครับ
ทำให้ FTA มีผลต่อ PPPC และ AA ค่อนข้างน้อยครับ

ทั้ง PPPC และ AA เป็นผู้ผลิตเยื่อกระดาษจากยูคาร์ลิปตัส
เพียงสอง รายของเอเชียครับ
โดยมีคู่แข่ง คือ Asia pulp and paper
ซึ่งผลิตเยื่อจากไม้จากป่าธรรมชาติ
ซึ่งใช้ทดแทนกันได้ แต่คุณภาพอาจจะไม่สม่ำเสมอ
และดีเท่าเยื่อที่ผลิตจากไม้ยูคาร์ลิปตัส
ทั้ง APP ยังประสบปัญหาทั้งด้านการเงินด้วย
แม้จะมีกำลังการผลิตมาก ก็ยังไม่เป็นภัยคุกคามมากครับ

ในระยะสั้นผลประกอบการอาจจะไม่เพิ่มมากนัก
เนื่องจากราคาเยื่อจากยูคาร์ลิปตัส มีแนวโน้มอ่อนตัวลงครับ
แต่ในระยะยาว อาจจะเกิดการขาดแคลนเยื่อกระดาษในภูมิภาคนี้
เนื่องจากความต้องการมหาศาลจากจีน (จัดโอลิมปิค)
ซึ่งน่าจะเป็นผลดีต่อทั้ง PPPC และ AA ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
oonngg51

PPPC

โพสต์ที่ 3

แต่ก็มีจุดที่น่าข้องใจอย่างนึงนะครับ ว่าถึงแม้ PPPC จะมีงบการเงินที่ดูแข็งแกร่ง แต่ผลกำไรสุทธิของบริษัทจะทรงๆ ทรุดๆ มา 2-3 ปีแล้ว แต่ตอนนี้ก็อยู่ในกลุ่มกระดาษเครือปูนฯ ไม่รู้จะดีขึ้นหรือเปล่า
ลูกอิสาน

PPPC

โพสต์ที่ 4

กำไรก็ขึ้นๆ ลงๆ ตามราคาเยื่อกระดาษในตลาดโลกน่ะครับ
เพราะเป็นสินค้าโภคภัณฑ์ ซึ่งผู้ที่ได้ประเปรียบในการแข่งขันมากที่สุด
ก็คือผู้ผลิตที่มีต้นทุนในการผลิตต่ำที่สุดครับ

อ้อ..งบของ PPPC 2 ปีที่ผ่านมา อย่าลืมลบรายการพิเศษเกือบ 400 ล้านออกด้วยนะครับ จะได้กำไรที่ชัดเจนกว่า...
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
บุคคลทั่วไป

PPPC

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้ราคา หย่อนๆลงมา คงไม่ต่ำกว่า 100 อีกไม่นานก็ใกล้ประกาศจ่ายปันผลแล้ว นะครับ
ลูกอิสาน

PPPC

โพสต์ที่ 6

ปันผลงวดครึ่งปีหลัง คงประกาศปลายเดือนนี้ หรือกลางเดือนกุมภาครับ
คงไม่น้อยกว่า 3 บาท แต่อาจจะได้ถึง 4 บาท
หากจ่าย 4 บาท ทั้งปีก็ได้ 8 บาท รวมเครดิตภาษีประมาณ 2 บาท
เป็น 10 บาทต่อหุ้น ที่ราคาตลาดตอนนี้ 104 บาท
ให้ผลตอบแทนประมาณ 10 %
ไม่เลวเลยนะครับ สำหรับผลตอบแทนระดับนี้ ของบริษัทเครือซีเมนต์ ไทย

อนาคตของตัวนี้ ผูกติดอยู่กับการขยายกำลังการผลิตครับ
เพราะตอนนี้การผลิตจริงๆ สูงกว่ากำลังการผลิตแล้วครับ
เคยมีข่าวการขยายกำลังการผลิตจากผู้บริหารชุดเก่า
แต่เงียบหายไป หลังจาก โดน take over โดย SCC
คิดว่าคงมีแผนงานที่ชัดเจน ประกาศออกมาภายใน 1-2 ปีนี้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Young-VI

PPPC

โพสต์ที่ 7

พี่ลูกอีสานครับ
รายการพิเศษนี้เป็นเรื่องอะไรครับ
เห็นว่าตัว PPPC มี Prefer Stock ด้วย
จะส่งผลต่อตัว common หรือเปล่าครับ
ในอนาคตผมว่า วัตถุดิบที่เป็นไม้ยูคาจะขาดแคลน
ต่อไปกลัวว่าคนจะไปปลูกยางกันหมด
ซึ่งน่าจะได้เงินดีกว่าปลูกยูคา
พี่ลูกอีสานมีความเห็นว่าอย่างไรครับ
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

PPPC

โพสต์ที่ 8

_ลูกอีสาน

-------------------------------------------------------------------------------

ปันผลงวดครึ่งปีหลัง คงประกาศปลายเดือนนี้ หรือกลางเดือนกุมภาครับ
คงไม่น้อยกว่า 3 บาท แต่อาจจะได้ถึง 4 บาท
หากจ่าย 4 บาท ทั้งปีก็ได้ 8 บาท รวมเครดิตภาษีประมาณ 2 บาท
เป็น 10 บาทต่อหุ้น ที่ราคาตลาดตอนนี้ 104 บาท
ไม่เลวเลยนะครับ สำหรับผลตอบแทนระดับนี้ ของบริษัทเครือซีเมนต์ ไทย

อนาคตของตัวนี้ ผูกติดอยู่กับการขยายกำลังการผลิตครับ
เพราะตอนนี้การผลิตจริงๆ สูงกว่ากำลังการผลิตแล้วครับ
เคยมีข่าวการขยายกำลังการผลิตจากผู้บริหารชุดเก่า
แต่เงียบหายไป หลังจาก โดน take over โดย SCC
คิดว่าคงมีแผนงานที่ชัดเจน ประกาศออกมาภายใน 1-2 ปีนี้ครับ

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
ลูกอิสาน

PPPC

โพสต์ที่ 9

พี่ลูกอีสานครับ
รายการพิเศษนี้เป็นเรื่องอะไรครับ
เห็นว่าตัว PPPC มี Prefer Stock ด้วย
จะส่งผลต่อตัว common หรือเปล่าครับ
ในอนาคตผมว่า วัตถุดิบที่เป็นไม้ยูคาจะขาดแคลน
ต่อไปกลัวว่าคนจะไปปลูกยางกันหมด
ซึ่งน่าจะได้เงินดีกว่าปลูกยูคา
พี่ลูกอีสานมีความเห็นว่าอย่างไรครับ
ปี 2002 PPPC มีค่าใช้จ่ายพิเศษ 380 ล้านบาทครับ
ทำให้กำไรที่แท้จริงสูงกว่า ที่แจ้งตลาดครับ
โดย 275 ล้านบาท เป็นการตัดหนี้สูญ ซึ่งผมไม่มีข้อมูล
แต่คิดว่าควรจะได้รับเงินคืนบ้าง
อีก 105 ล้านบาท เป็นการตัดค่าช่วยเหลือทางเทคนิค

PPPC มีหุ้นบุริมสิทธ์ประมาณ 10 ล้านหุ้น
โดยมีสิทธิ์เสมือนหุ้นสามัญทุกประำการ
นอกจากนั้นยังได้รับปันผลสะสม ร้อยละ 10 ของมูลค่าหุ้นบุริมสิทธ์
หรือประมาณปีละ 10 ล้านบาทต่อปี
ดังนั้นเสมือน PPPC มีหุ้นสามัญ 120 ล้านหุ้น
คือเป็นหุ้นสามัญธรรมดา 110 ล้านหุ้น และมีหุ้นบุริมที่มีสิทธิเหมือนหุ้นสามัญทุกประการอีก 10 ล้านหุ้น

ส่วนเรื่องที่กลัวว่า อาจจะมีการปลูกยางพารากันหมด ทำใ้ห้ไมยูคาร์ขาดแคลนนั้น
อาจจะมีผลกระทบบ้างครับ แต่ก็ดูเป็นมุมมองในแง่ร้ายสักหน่อย
เพราะพื้นที่บริเวณนั้นกว่างใหญ่ไพศาลครับ
คงไม่มีการปลูกยางพาราทั้งหมดแน่
เพราะยางพาราจะเจริญและให้น้ำยางได้ดี บริเวณที่มีความชื้่นสูงครับ
ซึ่งพื้นที่ที่ปลูกได้ดี คงเป็นภาคตะวันออก หรือภาคใต้มากกว่า
ภาคอีสาน เป็นพื่นที่ที่มีการเจริืญเติบโตต่ำครับ
แต่หากมีการปลูกยางพารากันมากขึ้น
พืชที่มีการลดการเพาะปลูก น่าจะเป็นพืชที่ให้ผลตอบแทนน้อยเช่น
ข้าว หรือมันสัมปะหลังมากกว่าครับ
เป็นมุมมองส่วนตัวนะครับ

ในระยะยาวหาก PPPC ไม่มีการขยายกำลังการผลิต
คาดว่าน่าจะให้ปันผล 6-7 บาทครับ
เพราะปีที่ผ่านมาและปีนี้ มีการใช้ผลการทุนในอดีตมาชดเชย
ทำให้ไม่ต้องเสียภาษีเงินได้ รวมทั้งได้รับการยกเว้นภาษีของผลกำไร
ของโรงงานที่สอง เพียงแค่ 50 % ืทำให้ผลกำไรของปีที่แล้ว และต้นปีนี้สูงกว่าปกติครับ
CC

PPPC

โพสต์ที่ 10

Prefer stock นี่คืออะไรเหรอคะ :? แล้ว pppc นี่จะลงทุนระยะยาวปลอดภัยแค่ไหนคะในสภาพเศรษฐกิจอย่างนี้
ลูกอิสาน

PPPC

โพสต์ที่ 11

Quote:
_ลูกอีสาน

-------------------------------------------------------------------------------

เอ ข้อมูลพวกนี้หาได้จากที่ไหนครับ อยากรู้มั่งจังครับพี่ เพื่อเป็นแหล่งความรู้
ผมก็เป็นแค่นักลงทุนรายย่อยธรรมดาๆ เท่านั้นครับ
ข้อมูลก็ได้จากการติดตามข่าวสาร งานวิจัยของโบรคเกอร์
รายงานประจำปี และที่มีประโยชน์มากคือแบบ 56-1 ครับ
ก็นำข้อมูลเหล่านี้มาปะติดปะต่อ คาดการณ์สิ่งที่น่าจะเกิดขึ้นในอนาคตครับ
อาจจะผิดบ้างถูกบ้าง แต่ก็ขึ้นอยู่บนพื้นฐานของข้อมูลครับ
Prefer stock นี่คืออะไรเหรอคะ แล้ว pppc นี่จะลงทุนระยะยาวปลอดภัยแค่ไหนคะในสภาพเศรษฐกิจอย่างนี้
Prefer Stock หรือหุ้นบุริมสิทธิ์ เป็นหุ้นชนิดหนึ่งครับที่มีสิทธิ์เหนือกว่า
ในที่นี้ก็คือเหนือกว่าหุ้นสามัญ แต่ก็ยังน้อยกว่าเจ้าหนี้
เป็นหุ้นกึ่งทุนกึ่งเจ้าหนี้ครับ
หากมีการเลิกกิจการ คนที่มีสิทธิ์ได้รับประโยชนฯ์เป็นลำดับแรกคือเจ้าหนี้
รองลงมาก็คือผู้ถือหุ้นบุริมสิทธ์ และสุดท้ายคือผู้ืถือหุ้นสามัญ
ส่วนใหญ่ผลตอบแทนของผู้ถือหุ้นบุริมสิทธ์คือ ปันผล ก่อนที่จะนำมาแบ่งให้ผู้ถือหุ้นสามัญ ปันผลนี้อาจจะสะสมได้หรือไม่ได้ (กรณีขาดทุน ปันผลไม่ได้ จึงสะสมมาจ่ายเมื่อกิจการมีกำไร)

กรณีหุ้นบุริมสิทธิ์ของ PPPC นอกจากจะได้รับปันผล 10 % ก่อนผู้ถือหุ้นสามัญแล้ว ยังมีสิทธิ์ออกเสียงและได้รับปันผล เท่ากับหุ้นสามัญด้วยครับ

สำหรับ PPPC ในระยะยาว น่าจะปลอดภัยพอสมควรครับ เมื่อพิจารณาปัจจัยต่อไปนี้
1.เป็นบริษัทในเครือปูนซีเมนต์ไทย คงจะไม่ต้องห่วงเรื่องธรรมภิบาล และคงมีการขยายกิจการไปเรื่อยๆ
2.ส่วนตัวคิดว่า กิจการผลิตเยื่อกระดาษจากยูคาร์ลิปตัสในประเทศไทย มีความสามารถในการแข่งขันระดับหนึ่ง
3. ให้ปันผลที่สูกกว่า ดอกเบี้ยเงินฝากพอสมควร
4.อาจจะมีการเสนอซื้อหุ้น จากผู้ถือหุ้นรายย่อย อีกครั้ง เนื่องจากขณะนี้ปูนซีเมนต์ไทย ถือหุ้นประมาณ 62 % ผ่่านเยื่อกระดาษสยาม และผู้ถือหุ้นใหญ่รองลงมาคือกลุ่มอินเดีย ซึ่งเป็น MD ด้วย ทั้งนี้ SCC เคยเสนอซื้อ PPPC ที่ 48 บาท ซึ่งเป็น BV ในขณะนั้น แต่กลุ่มอินเดียกลุ่มนี้ ไม่ได้ขายหุ้นออกไป เนื่องจากเห็นว่าราคาที่เสนอต่ำเกินไป เมื่อพิจารณาที่เยื่อกระดาษและกระดาษเป็นหุ้น core business ของ SCC นอกเหนือจากปูน และปิโตรเคมี และ PPPC ก็เป็นกิจการต้นน้ำของกลุ่มนี้

โปรดใช้วิจารณญานด้วยนะครับ
บุคคลทั่วไป

PPPC

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากมากค่ะ :o
oonngg51_

PPPC

โพสต์ที่ 13

PPPC ผมไม่เคยดูละเอียดน่ะครับ เคยดูแค่แว๊บๆ
งบการเงินแข็งแกร่งมาก ใกล้ปันผลแล้ว ถ้าราคานิ่งๆ ก็คงดีครับ

ราคาของเยื่อกระดาษจะขึ้นลงตามตลาดโลกน่ะครับ เพราะฉะนั้นกำไรก็เป็นไปตามนั้น
ซึ่งช่วงนี้ขาลง ไม่เหมือนของปิโตรที่เป็นขาขึ้น
อย่างไรก็ตามจะเห็นว่ากำไรสุดท้ายและกำไรขั้นต้น ถ้าเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์ก็
สูงตลอด

มีข่าวว่าจะขยาย Cap การผลิต
มีพี่ที่ทำงานเคยไปสำรวจโรงงาน บอกว่าโรงงานสะอาดมากๆ และทีมวิศวกรเก่งสุดๆ

ความเห็นผม (ไม่เคยดูละเอียด)
เหมือนฝากเงินธนาคารที่ได้ดอกเบี้ยสูง อีกตัวนึงครับ
แล้วก็รอลุ้นว่าเมื่อไรจะขยาย Cap แล้วก็ภาวนาให้ไม่มีโรงงานทำเยื่อจากยู
คาฯ เพิ่ม
(ถ้าจำไม่ผิด ในภูมิภาคเอเชียมีแค่สองโรง อยู่ในไทยทั้งหมด)

รายละเอียดให้ได้ (รู้) แค่นี้ล่ะครับ :p

--- ข้อมูลจากคุณ meeja ---- นะครับ
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

เอ เรื่องที่ว่า pppc กับ AA

โพสต์ที่ 14

ที่ว่าเป็นโรงผลิตเยื่อจาก ยูคาลิปตัส เพียงสองรายในเอเชีย นี่จริงหรือครับ ผมไปอ่าน form 56-1 แล้วพบข้อความเกี่ยวกับ กำลังการผลิตรวมของโรงผลิตเยื่อในประเทศ พบว่า ยังมีโรงงานอื่นสามารถผลิตได้ เช่น โรงกระดาษ ปัจจพล ยังไง ถ้าผมเขาใจผิดไปก็ขออภัยด้วยครับ เพราะผมไม่เข้าใจว่า พี่ๆทราบข้อมูลว่า ทั้งสองโรง PPPc กับ AA เป็นเพียงสองโรงที่ผลิตเยื่อจาก ยูคา จากแหล่งได้เผื่อผมจะได้ติดตามมั่ง
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
ลูกอิสาน

PPPC

โพสต์ที่ 15

ข้อมูลที่ว่า AA และ PPPC เป็นเพียงสองรายในเอเชียเท่านั้นที่ผลิตเยื่อจากยูคาร์ลิปตัส ผมนำข้อมูลมาจากสถาบัน ็Hawkin wright ครับ และจากงานวิจัยของโบรคเกอร์ ซึ่งขัดแย้งกับข้อมูลในแบบ 56-1 น่าจะเป็นเพราะโรงงานอื่นๆ ผลิตเยื่อกระดาษจากวัสดุื่อื่นๆมากกว่าครับ เช่น ชานอ้อย หรือเป็นเพราะเป็นรายที่มีกำลังการผลิตไม่มากครับ

ขณะนี้เยื่อกระดาษใยยาวที่ผลิตจากไม้สนเขตหนาว มีราคาค่อนข้างสูงครับ เพราะต้นทุนการผลิตสูงขึ้น ในขณะที่ความต้องการสูงขึ้นเล็กน้อย

ในขณะที่เยื่อใยสั้น ซึ่งรวมถึงเยื่อจากยูคาร์ลิปตัส ราคามีแนวโน้มทรงตัว ถึงลดลง เนื่องจากกำลังการผลิตที่เพิ่มขึ้นมากจากประเทศแถบลาตินอเมริกา ในขณะที่ความต้องการเพิ่มขึ้นน้อยกว่าครับ แต่ราคาขณะนี้ก็สูงกว่าราคาปีที่แล้ว (2002) มากครับ
stockms

PPPC

โพสต์ที่ 16

ผมชอบ PPPC ที่ปันผลสูง ฐานะการเงินดี แต่ไม่ทราบว่าจะติดตามราคาเยื่อกระดาษได้จากที่ไหนครับ คุณลูกอีสานพอบอกได้ไหมครับ
บุคคลทั่วไป

PPPC

โพสต์ที่ 17

_ลูกอีสาน :
ข้อมูลที่ว่า AA และ PPPC เป็นเพียงสองรายในเอเชียเท่านั้นที่ผลิตเยื่อจากยูคาร์ลิปตัส ผมนำข้อมูลมาจากสถาบัน ็Hawkin wright ครับ
สถาบัน Hawkin wright นี่เป็นสถาบันอะไรครับแล้วเข้าไปหาข้อมูลของ เค้าจากที่ไหน หรือต้องไปซื้อข้อมูลของเขามาครับ
ลูกอิสาน

PPPC

โพสต์ที่ 18

ผมชอบ PPPC ที่ปันผลสูง ฐานะการเงินดี แต่ไม่ทราบว่าจะติดตามราคาเยื่อกระดาษได้จากที่ไหนครับ คุณลูกอีสานพอบอกได้ไหมครับ
ผมดูที่ www.foex.fi ครับ ส่วนที่เป็น ฺBHKP USD

สถาบัน Hawkin wright นี่เป็นสถาบันอะไรครับแล้วเข้าไปหาข้อมูลของ เค้าจากที่ไหน หรือต้องไปซื้อข้อมูลของเขามาครับ
ผมไม่ทราบรายละเีอียดเหมือนกันครับ แต่เค้าบอกว่าเป็นสถาบันที่เชี่ยวชาญเรื่องกระดาษและเยื่อกระดาษครับ ข้อมูลที่ได้มาไม่ต้องซื้อครับ ลอง search ในอินเตอร์เนทดูนะครับ
stockms

PPPC

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับ
ล็อคหัวข้อ