คิดยังไงกะน้ำดื่ม..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Blue planet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ต้นทุนก็มีค่าขวด ฝา ส่วนน้ำจริงๆก็ได้ฟรีจากน้ำบาดาล(หรืออาจมีสัมปทาน)
ผมซื้อดื่มทุกวันนะ อย่างน้ำแร่เนี่ยตกลิดรละ 20 บาท(แร่จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้)เกือบเท่าน้ำมันเลย อืม...บริษัทที่ทำธุรกิจพวกนี้(น่า) จะกำไรดีนะ และแนวโน้มราคาก็ไม่มีทีท่าว่าจะลดนะ แต่ไม่เห็นมีในตลาดหุ้นเลยแฮะ อย่าง มิเนเร่ ออร่า แม่ริม
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

Re: คิดยังไงกะน้ำดื่ม..

โพสต์ที่ 2

Blue planet เขียน:ต้นทุนก็มีค่าขวด ฝา ส่วนน้ำจริงๆก็ได้ฟรีจากน้ำบาดาล(หรืออาจมีสัมปทาน)
ผมซื้อดื่มทุกวันนะ อย่างน้ำแร่เนี่ยตกลิดรละ 20 บาท(แร่จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้)เกือบเท่าน้ำมันเลย อืม...บริษัทที่ทำธุรกิจพวกนี้(น่า) จะกำไรดีนะ และแนวโน้มราคาก็ไม่มีทีท่าว่าจะลดนะ แต่ไม่เห็นมีในตลาดหุ้นเลยแฮะ อย่าง มิเนเร่ ออร่า แม่ริม
ออร่าก็อยู่ในตลาด  บอกไปเหมือนใบ้หุ้น
Blue planet

โพสต์ที่ 3

ฮ้า... อยู่เหรอครับพี่ปรัชญา :?:
ไหนดูข้างขวดซิ ฮ้อๆ ท.ก. นี่เอง
แหม..และก็ไม่วงเล็บมหาชนไว้เนอะครับ
อืม...เข้า Set ไม่ดูงบเงินของเขาดีกว่า...
ปรัชญา

โพสต์ที่ 4

Blue planet เขียน:ฮ้า... อยู่เหรอครับพี่ปรัชญา :?:
ไหนดูข้างขวดซิ ฮ้อๆ ท.ก. นี่เอง
แหม..และก็ไม่วงเล็บมหาชนไว้เนอะครับ
อืม...เข้า Set ไม่ดูงบเงินของเขาดีกว่า...
บริษัทนี้ไปซื้อบ่อน้ำแร่ที่แม่ริม  ลงทุนเป็นร้อยล้านครับปีก่อน
เหมือนซื้อที่ดินตรงบ่อแร่น่ะครับ  พร้อมโรงงานเป่าขวด

ระยะยาว  น่าจะดี  ผมก็ทานเกือบทุกวัน
pong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ต้นทุนต่ำจริงครับ แต่ปัญหาคือทำอย่างไรถึงจะขายได้ (แบบ Mass นะครับ) น้ำเปล่าในบ้านเรา เคยมีบริษัททำ research ออกมาว่ามีถึง 600 กว่าแบรนด์ แต่ แบรนด์ที่เป็นเจ้าตลาด มีกิจกรรมการตลาดต่อเนื่อง มีเพียงไม่กี่แบรนด์ เท่านั้น (ไม่ถึง 5)  น่าจะเป็น สิงห์  คริสตัล  เนสเล่  (น้ำทิพย์เอง ผมยัง doubt)

ในตลาด เราก็มีครับ  คริสตัล ก็ของ SSC
ส่วน ออร่า ก็ของ tipco  (ซื้อกิจการของออร่าไปครับ)
pong
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

เพิ่มเติมครับ  น่าสังเกตเหมือนกันว่า  น้ำดื่ม ตราช้าง (ของไทยเบฟฯ) หรือแม้กระทั่ง น้ำทิพย์ (ไทยน้ำทิพย์)  ทำไมไม่ลงมาแข่งกับอย่างจริงจังกับ สิงห์ หรือ คริสตัล ทั้งๆที่มี ศักยภาพ ทั้งในแง่การผลิต และ การจัดจำหน่าย  ดังนั้นโดยสรุป ถ้า product ไม่มี differentiate จริงๆ + branding  ตลาดน้ำดื่มก็ Tough เหมือนกันนะครับ  :P
Java The Boy

โพสต์ที่ 7

น้ำแร่ออรา ผมเคยเป็นตัวแทนจำหน่าย ตะก่อนเป็นของธรณี... ต่อมาขายให้ ท.ก ไปแล้ว น้ำแร่ออรารสชาดดี หอมอร่อย แต่ขายไม่ดี ขายเป็น Mass ลำบาก คนจะซื้อน้ำแร่กินมีน้อยยิ่งกว่าน้อย ขายดีในโรงพยาบาลกะโรงแรม 4 ดาวขึ้นไป คนชั้นรากแก้วถ้าซื้อน้ำจะกินน้ำขวดขุ่น น้ำสิงห์ ดื่มดี ใช้ผสมเหล้าดี ร้านเหล้าร้านอาหารทั้งหลายได้น้ำสิงห์ฟรีจำนวนหนึ่ง เมื่อซื้อเบียร์และโซดา และได้ตังค์ค่าขายน้ำสิงห์เป็นรายเดือนด้วย น้ำทิพย์ขายดีเพราะไปกับรถ Pepsi ในสนามกอล์ฟมักจะมีน้ำ House Brand ที่ผลิตเอง น้ำแร่จะมีขายในสนามกอล์ฟดีๆ ซึ่งคนก็ซื้อน้อย เพราะดื่มน้ำเปล่าหรือเกลือแร่กันซะมาก

ใน 7 ก็ขายน้ำแร่ แต่มีนิดหน่อย แถมอยู่ล่างๆ ด้วยครับ คนไม่ค่อยเห็น ไม่ค่อยหยิบ ร้านอาหารที่มีขายน้ำแร่น้อยยิ่งกว่าน้อย ผ่านสิงห์กะช้างไปได้ยังมีคู่แข่งรอสอยอีกบาน

ออราตะก่อนได้กำไร ประมาณ 30 เปอร์ ซื้อ 1000อลัง แถม 300 หรือ 350 ลัง แล้วแต่ช่วง ทำไม่ค่อยมีกำไร ค่าขนส่ง ค่าพนักงานขายกินหมด ตอนนี้ท.ก ซื้อมาจากหม่อมฯ ให้ดีลเลอร์แค่ 16 เปอร์ เซลล์มาขอร้อง พี่ช่วยทำหน่อย ผมดูแล้วไม่เข้าท่า เลิกดีกว่า สบายใจ ไม่ต้องปวดหัว

สรุป ซื้อมากินดี ซื้อลงทุนต้องพิจารณาให้รอบคอบ ตอนนี้ผมก็ซื้อน้ำแร่ออราดื่มอยู่ แต่ไม่ขายแล้วครับ  :roll:   :roll:   :roll:
Java The Boy

โพสต์ที่ 8

โทษครับ น้ำทิพย์ขายดีเพราะไปกับรถ Pepsi จริงๆ แล้วไปกะรถโค๊กครับ
BHT

โพสต์ที่ 9

เคยได้ยินหมอจากกระทรวงสาธารณสุขบอกว่า น้ำแร่ไม่จำเป็นต้องดื่มเลย อยากได้แร่ธาตุ กินเนื้อ ผัก ผลไม้ ดีกว่าแน่นอน
phobenius

โพสต์ที่ 10

ผมชอบน้ำดื่มตราสิงห์ครับผม
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

คุณจะพบได้ที่ร้านแบล็คแคนย่อน  
จับลูกค้าระดับบน  เขาซื้อแบรนด์ด้วยลืมไป
juntuma

โพสต์ที่ 12

ถ้าทำให้ได้เป็นปรากฏการณ์เหมือนดับเบิ้ลเอ  คงดีเนอะ
ตะก่อนไม่มีใครนึกถึง  กระดาษอะไรก้อใช้ได้เหมือน ๆ กัน
ใครจะไปนึกว่าตอนนี้  กระดาษเอสี่ต้องดับเบิ้ลเอ  

แล้วถ้าคิดถึงน้ำดื่มต้องออร่า  เมื่อรัยคงสุด ๆ  ไปเรยย์
akkhapon

โพสต์ที่ 13

ชอบน้ำดื่มตราสิงห์ครับ
fantasia

โพสต์ที่ 14

[quote="juntuma"]ถ้าทำให้ได้เป็นปรากฏการณ์เหมือนดับเบิ้ลเอ
tummeng

โพสต์ที่ 15

บ้านผมก็ชอบดื่มน้ำสิงห์น่ะครับ

ไปซุปเปอร์ทุกที ต้องแบกมาหลายๆๆแพคทุกทีเลย
mee

โพสต์ที่ 16

พี่ปรัชญา ออร่าเข้าแบล็คแคนยอนได้ต้องเสียค่าธรรมเนียมนะครับ ถ้าน้ำแร่
เจ้าอื่นให้สูงกว่าก็ถูกเปลี่ยนได้ครับ
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 17

น้ำดื่มจริง ๆ ค่าวัตถุดิบต่ำมากครับ ถ้ารวมการบรรจุของแต่ละโรงงานแล้วก็ไม่ต่างกันมาก Product difference น้อยถึงน้อยมาก ยกเว้น aura หรือน้ำแร่อื่น ๆ  แต่ค่าขนส่ง ค่าการตลาดจะสูงมาก
รายย่อย ๆ เกิดยากเพราะตรงนี้แหละครับ สิงห์ น้ำทิพย์ไปได้ดีอยู่แล้วด้วยการพ่วงไปกับสินค้าอื่น ๆ  เปิดตลาดง่ายกว่า ค่าขนส่งต่ำกว่า
teetotal

โพสต์ที่ 18

มีใคร คิดจะเอาน้ำฝนจากกลางป่าลึกมาใส่ขวดขาย บ้างไหมครับ
:lol:  :wink:  :wink:
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
โพสต์โพสต์