Shanghai composite 4,000+

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mprandy
Verified User
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 1

อาจจะใกล้ถึงเวลาช้อนซื้อของถูกแล้วก็ได้นะครับ

Shanghai composite index ขึ้นไปกว่า 4,000 แล้ว แถมบัญชีซื้อขายส่วนใหญ่เป็นรายย่อยด้วย ( http://www.cnbc.com/id/18910936 ) แสดงว่าตอนนี้มีแต่แมงเม่าเต็มตลาด คล้าย ๆ เมืองไทยสมัยดัชนี 1,700 ผมคิดว่าฟองสบู่ (ใหญ่) น่าจะใกล้แตกแล้วนะ น่ากลัวจริง ๆ

ถ้ามันลุกลามออกไปทั่วโลก เราอาจจะได้เห็น panic sell เร็วกว่าที่คิด

ผมเตรียมกระสุนไว้ในคลังเยอะ ๆ ดีกว่า

เพื่อน ๆ มีความเห็นว่าไง
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 2

มันก็มองได้สองแบบนะครับ  ถ้ามืออาชีพรู้กันหมดแล้ว เขาก็เตรียมขายเพื่อไปลงทุนในตลาดอื่น หรือทรัพย์สินอย่างอื่น setอาจได้รับผลบวก

แต่ที่ผมห่วง คือแง่ที่เงินที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์จีนมากกว่าเงินออมในประเทศจีนสะอีก แล้วถ้าสภาพคล่องfree floteหายไปจากตลาดหลักทรัพย์จีนซัก30% ต้องดูว่ามีคนกู้มาลงทุนในหุ้นเยอะหรือเปล่า แบงค์เขาหละหลวมเหมือนไทยที่ไปปล่อยอสังหาหรือเปล่า เศรษฐกิจจีนจะชงักงันหรือเปล่าครับ ผลกระทบนี้จะคล้ายๆฟองสบู่ในไทยหรือเปล่านั่นคือคำถามที่ผมยังไม่รู้คำตอบครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
mprandy
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

คือผมเป็นห่วงก็อย่างที่คุณ naris ว่าไว้ครับ เพราะตอนนี้ดูเหมือนปัจจัยหนุนดัชนีกลายเป็นรายย่อยแล้ว แสดงว่ารายใหญ่เอาอาจจะถอนเงินส่วนใหญ่ออกไป หรือไม่ก็เล่นด้วยกำไร (ส่วนเกินทุน) ที่เขามีอยู่ ดังนั้นถ้ามี trigger อะไรนิดหน่อย เขาก็จะถอนออกมาหมด (แค่กำไรน้อยลง)

คราวนี้คนที่ตายเป็นเบือก็จะเป็นรายย่อย เศรษฐกิจจะพลอยฟ้าพลอยฝนไปด้วย แล้วจีนก็ใหญ่เบ้อเริ่ม ทั่วโลกก็ต้องโดนกระทบมั่งไม่มากก็น้อย
naris
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 4

มอร์แกน สแตนเลย์คาดจีนรับมือกับตลาดหุ้นที่ร่วงลง 30% ได้
Source - IQ Biz
Tuesday, 29 May 2007 13:17

วาณิชธนกิจมอร์แกน สแตนเลย์เปิดเผยว่า ความกังวลที่ว่าตลาดหุ้นจีนมีแนวโน้มทรุดตัวลงจะส่งผลให้เศรษฐกิจจีนชะลอตัวลงด้วยนั้น เป็นความกังวลที่ไม่มีเหตุผล และย้ำว่าแม้ตลาดหุ้นจีนร่วงลง 30% แต่เชื่อว่าจีนยังสามารถจัดการกับสถานการณ์ดังกล่าวได้
         "คาดว่าจีนจะสามารถจัดการกับเศรษฐกิจระดับมหภาคที่อาจจะได้รับผลกระทบโดยตรงจากการที่ตลาดหุ้นจีนร่วงลง 30% ได้ เรามองว่าความกังวลที่ว่าเศรษฐกิจจะชะลอตัวลงเพราะได้รับผลกระทบจากการร่วงลงของตลาดหุ้นจีนนั้น เป็นความกังวลที่ไม่มีเหตุผล" มอร์แกน สแตนเลย์กล่าว
         สำนักข่าวซินหัว ไฟแนนซ์รายงานว่า ก่อนหน้านี้นักลงทุนวิตกกังวลว่าตลาดหุ้นจีนจะตกอยู่ในภาวะฟองสบู่ หลังจากที่ดัชนีคอมโพสิตตลาดหุ้นเซี่ยงไฮ้พุ่งขึ้น 130% ในปี 2549 และทะยานขึ้นกว่า 56% ในปีนี้
         แต่มอร์แกน สแตนเลย์กล่าวว่า ผลกระทบของการอุปโภคบริโภคที่เกิดขึ้นจากภาวะฟองสบู่แตกนั้นจะเป็นผลกระทบในระดับปานกลาง และคาดว่าภาวะการเงินสำหรับของนิติบุคคลจะไม่ถดถอยลงมากนัก
         นอกจากนี้ มอร์แกน สแตนเลย์กล่าวว่า ขณะที่ยังไม่สามารถคาดคะเนผลกระทบที่จะเกิดขึ้นต่อธุรกิจการธนาคารได้นั้น มอร์แกน สแตนเลย์คาดว่า จีนจะสามารถจัดการกับเรื่องนี้ได้
         อย่างไรก็ตาม มอร์แกน สแตนเลย์เตือนว่า "ถ้าตลาดหุ้นจีนยังคงพุ่งขึ้นอย่างรวดเร็วและต่อเนื่อง ก็จะทำให้เกิดความเสี่ยงตามมาด้วย

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช/สุนิตา โทร.0-2253-5050 ต่อ 315 อีเมล์: [email protected]--
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

จะว่าไป อลัน กรีนสแปนก็บอกว่า เศรษฐกิจโลกไม่เคยเติบโตเร็วมากเท่า 5 ปีที่ผ่านมาเลยหนิครับ

อาจจะเป็นจุดสูงสุดของโลก พักฐานสู่ครั้งต่อไปก็ได้นะ
แต่ก่อนจะพัก อย่างน้อยไทยต้องทำ new high ก่อนหล่ะ หวังว่าอย่างนั้นนะ
_________
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 6

ฟองสบู่หุ้นไทย 2530-2540 สิริรวมทั้งสิ้น 10 ปี
ฟองสบู่แนสแดก 1993-2201 สิริรวมทั้งสิ้น 8 ปี

:roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โอ@

โพสต์ที่ 7

อ้าวพี่สุมาอี้ นี่เราก็ครบ วัฏจักร 10 ปีแล้วซินะ ไม่เห็นจะตีฟองขึ้นเลย -_-'
_________
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 8

วิ่งเร็วๆ นี้แล้วมั้งครับ นี่ยังไม่จบปี 50 เลยนี่

( :lol: ผมพูดเฟ้อเจ้อนะครับ อย่าเห็นเป็นจิงเป็นจัง :lol: )
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โอ@

โพสต์ที่ 9

อ่าวพี่ทำไงดีเนี่ย กลัวตกรถ ฮ่าๆๆๆ พรุ่งนี้อัดหุ้นตัวเดียวเต็มปอดเลยดีไหมเนี่ย
_________
007-s
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

[quote="naris"]มันก็มองได้สองแบบนะครับ
kaiyai99
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 11

สุมาอี้ เขียน:ฟองสบู่หุ้นไทย 2530-2540 สิริรวมทั้งสิ้น 10 ปี
ฟองสบู่แนสแดก 1993-2201 สิริรวมทั้งสิ้น 8 ปี

:roll:

ผมรวมได้ 208 ปี นะท่านแม่ทัพ
โพสต์โพสต์