อีก 5 เดือน Benzin ราคาจะลด 3.xx บาท Diesel 1.50 บาท?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

อีก 5 เดือน Benzin ราคาจะลด 3.xx บาท Diesel 1.50 บาท?

โพสต์ที่ 1

ตามนี้เลย

http://www.thannews.th.com/detialNews.p ... issue=2221

คิดเงินที่จ่ายเข้ากองทุน, ปริมาณการใช้ต่อเดือน และ หนี้กองทุนน้ำมันที่เหลือ จะได้ประมาณ 5 เดือนหนี้ก็จะหมด ราคาน่าจะลดได้ถ้าไม่ต้องจ่ายใช้หนี้เดิมแล้วนะครับ
121
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ไม่รู้ว่าพอหมดหนี้กองทุน

แล้วราคาน้ำมันดิบจะทะลุ 68 เหรียญ หรือเปล่า
artvr4

โพสต์ที่ 3

รถติดแก๊สครับ  ประหยัดขึ้นเยอะเลย
แม้ว่าต่อไปจะลอยตัวแก๊สหุงต้ม ผมก็ยอมรับได้  คืนทุนแล้วอ่ะ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

ตัดสินใจเร็วก็โชคดีอ่ะครับ

เวลาจะตัดสินใจติดแก๊สก็คงเก็งว่าน้ำมันแพงไปอีกนานกว่า pay back period ของการติดแก๊สหรือไม่ ยิ่งคิดช้ายิ่งลังเล เกริกๆๆๆ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
woody

Re: อีก 5 เดือน Benzin ราคาจะลด 3.xx บาท Diesel 1.50 บาท?

โพสต์ที่ 5

Alastor เขียน:ตามนี้เลย

http://www.thannews.th.com/detialNews.p ... issue=2221

คิดเงินที่จ่ายเข้ากองทุน, ปริมาณการใช้ต่อเดือน และ หนี้กองทุนน้ำมันที่เหลือ จะได้ประมาณ 5 เดือนหนี้ก็จะหมด ราคาน่าจะลดได้ถ้าไม่ต้องจ่ายใช้หนี้เดิมแล้วนะครับ
หมดแล้วก็ยังเก็บต่อได้นี่ครับ อาจจะบอกว่าเผื่ออนาคต หรือไม่ก็ก๊าซหุงต้มอีก
Impossible is Nothing
san

โพสต์ที่ 6

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ตัดสินใจเร็วก็โชคดีอ่ะครับ 

เวลาจะตัดสินใจติดแก๊สก็คงเก็งว่าน้ำมันแพงไปอีกนานกว่า pay back period ของการติดแก๊สหรือไม่ ยิ่งคิดช้ายิ่งลังเล เกริกๆๆๆ

คนติดกลัวเสมอ เป็นเรื่องที่ว่าแก้ไขยากครับ ตอนแรกผมเองก็กลัว..... จนเพื่อนทีทำงานไปติดมาหลายคัน ก็ไปขอความรู้เขา  ดู สังเกตเขาไปซักพัก  ไม่มีปัญหานี่นา  ก็เลยติดมาเกือบปี แล้วครับ  
ประหยัดค่าเชื้อเพลิงได้  บาท กว่าๆ เกือบ 2 บาท  / กิโลเมตร

เมื่อกลางปีที่แล้วผมเองก็มีปัญหาว่า จะตัดสินใจยังไงดีหว่า  จะติดแก๊สหรือไม่  ......งง  + เก็กซิม....... อิอิอิ
จะไปหาภรรยา  ที   ก็ เกือบ 150  บาท  
ลืมตัว....ขับเลย ยู เทิร์น ไป   ก็......ต้องไปยูเทิร์น หน้า...ก็  เฮ้ยอีก.....10 -20 ...กว่าบาท  

พอดีเจอน้องที่ จบ ดอกเตอร์จาก โตเกียว  เขาค้นๆๆๆ    เรียนรู้  ได้ไม่เกิน 2 เดือน เขาตัดสินใจ ติดเลย   เลยถามน้องเขา  น้องเขาบอกว่า ยิ่งติดเร็ว ยิ่งกำไร

มาดูความกังวลใจเมื่อต้องติด แก๊ส  LPG  กันดีกว่าครับ  อิอิอิ

ในเรื่องความเสี่ยงจากแก๊สรั่ว
.......ผมก็เลยไปนั่ง taxi หลายๆคัน คุยกับคนขับไปเรื่อยเรื่อง  แก๊ส   เอ.....ไม่เห็นมีปัญหาอะไร  ไม่มีกลิ่นเลย   ก็พบว่า  taxi  เขาติดแก๊สแบบระบบจ่ายแก๊สแบบหัวฉีดกันหมดแล้วครับ  มีอยู่คัน  ขับมา 500,000  โล  แล้ว ยังไม่ต้องซ่อม หรือว่า ทำอะไรมากมายเลย  แต่พวกน้ำมันเครืองพวก  พวกระบบระบายความร้อน  ต้องดูแลดีๆ   เปลี่ยนตามเวลาที่กำหนด

ในเรื่องของอู่
.......ก็ไปดู อู่ที่ติดมาเกิน 1000  คัน  ก็เอาอู่นั้นแหล่ะครับ  ถามจากเพื่อนเอา

ในเรื่องราคา+ระยะเวลา คุ้ม .......ผมติดแบบหัวฉีดเลยล่อค่าติดไป 40,000   ขับปีละ 20,000 โล    กว่าจะคุ้มก็ปีกว่าครับ  แต่ตอนนี้ใกล้คุ้มทุนแล้ว

เรื่องเครื่องพัง  ต้องยกเครื่อง
........อย่างที่บอก  ผมยังไม่เคยเห็น  taxi  คันนไหนยกเครื่องก่อน 500,000 โล ( อาจจะมีก็ได้นะครับ )

เรื่องประกัน .......ไม่มีปํญหาอะไรเลย  เหมือนเดิมทุกประการ

เรื่องราคาขายต่อ........ใครจะมาซื้อรถผม  แล้วมาหาว่ารถผมติดแก๊ส ต้องลดราคา.......รับรองผมไม่ลดราคาให้ครับ   เพราะว่าผมจะบอกว่า รถผมกินค่าเชื้อเพลิง  1.05 บาท / กิโลเมตร  ถ้าทางไกล ก็ 0.80 บาท / กิโลเมตร

ณ.ไม่กี่วันนี้  เจอพี่ผู้หญิง ในที่ อบรม NEC  บอกน้ำมันแพงมากๆ  อยากติดแก๊สแต่กลัว...........??????

เฮ้อ...บอกว่ากลัวเรื่องอะไร  ก็  อ้ำๆ อึ้งๆ   บอกแต่ว่ากลัวเครื่องเสีย  ขนาดบอกว่าถ้าขับไป  5 แสนโล   จะประหยัดไปได้ไม่น้อย กว่า  5 แสน บาท   แล้วถ้าเครื่องเสียก็ยกเครืองใหม่  ไม่เกิน  120,000   เชียงกงไม่เกิน 50,000  คุ้มจะตาย  ก็......ยังกลัว  

เฮ้อ....ความกลัวไม่เข้าใครออกใคร

วันก่อนเพื่อนที่มันเป็นเจ้าของห้องเย็น  มันมีกะตัง ตั้งเยอะ    มันยังติดแก๊ส  LPG    มันบอกว่า  ไอเรามันคนจนถึงต้องติดแก๊ส   ส่วนพวกชาวบ้านที่ไม่ติดแก๊ส  มันพวกคนรวยหว่ะ....อิอิอิ  เพราะว่าเราคิดแล้ว  ต้นทุนเราลดลง  อิอิอิ

ที่ไม่ติด  NGV  เพราะว่า
...NGV  เติม 1 ครั้ง ได้  วิ่งได้ 150 กิโล  แล้วก็......เที่ยวทั่วไทยไม่ได้  เพราะว่าสถานีหายาก  แล้วก็....NGV  เติมที เกือบครึ่ง  ชม.....เพราะว่าต้องรอ คิว taxi    .....ติด  LPG  เดี๋ยวนี้  taxi  ต้องรอคิว ชาวบ้านแบบเรา     อิอิอิ
...ปีที่แล้ว ปตท บอกว่า จะค้ำราคาที่ 8.5 บาท / กก.   ผมไม่เชื่อ....ปรากฎว่าเมื่อเดือนที่แล้ว มีข่าวจาก ปตท บอกว่า ถ้า LPG  ลอยตัวเมื่อไร  ปตท  จะลอยตัวราคา NGV    ด้วย   oh...my  god   คำพูดคือลมปาก.........ซื้อหุ้น  ปตท  ดีที่สุด
...

ที่พูดมาตั้งนาน  อิอิอิ  เพราะว่าผมจะทำปั๊ม  LPG  กะคนอื่นเขามั่ง  

ใครมีข้อมูลเรื่องต้นทุน  ในแต่ละส่วนของการทำปั๊มแก๊ส  LPG    ถ้ามี  ผมอยากจะขอข้อมูลในทางปฏิบัตด้วยครับ    ผมจะได้ลองทำแผนธุรกิจตัวนี้ดู    ถ้าได้ข้อมูลเมื่อไร ทำแผนเสร้จ  เดี๋ยวส่งแผนให้กลับไปให้อ่านกันครับ  ผมจะทำให้เป็นแบบปั๊มน้ำมันครับ  อิอิอิ.....โม้ไปป่าวหว่า.....อิอิอิ

อิอิอิ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
artvr4

โพสต์ที่ 7

ติดระบบFix mixerนะ ไม่ได้ติดหัวฉีดแม้คนเค้าจะบอกกันว่า

รถที่เป็น เทอร์โบ ควรจะติด หัวฉีดจะดีกว่า  

แต่ผมใช้มาแล้วไม่มีปัญหาอะไร (ไม่ได้ขับเร็ว ยังไม่ได้แต่งงาน :lol: )

ผมว่าคนไทยโดนปตท หลอกนะ เรือ่งlpg   and  NGV
NGV นี่กำลังตกไปเยอะ ผมลองรถเพื่อนซึ่งเป็นรุ่นเดียวกับที่บ้าน

ตอนไปเรียนที่ออสเตรเลียก็เห็นแท็กซ๊เค้าใช้LPG เหมือนกัน

หากว่ามันอันตราย เมืองนอก  อิตาลี  ตุรกี คงไม่ใช้กันหรอกครับ

เมืองไทยเค้าก็ใช้แก๊สมาตั้งนานแล้ว  แท็กซี่ สามล้อ นี่แก๊สมากี่สิบปีแล้วล่ะ

ปล  ไม่ได้สนับสนุนให้ติดนะครับ การจะติดหรือไม่ติด ต้องช่างใช้เหตุผล  เผอิญผม ใช้รถเยอะ เลยต้องติดเพื่อความประหยัด หากว่าใช้รถระยะทางไม่ไกล ต่อวัน ใช้น้ำมันเหมือนเดิมก้ ได้ครับ
Alastor

โพสต์ที่ 8

Update krub
รอโน่นเลย มีนา 51
โพสต์โพสต์