คุณ ฉัตรชัย การลงทุนแบบ graham พี่โจ๊ก eps

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

คุณ ฉัตรชัย การลงทุนแบบ graham พี่โจ๊ก eps

โพสต์ที่ 1

ผมไปถามอ่านกระทู้เก่าๆ เห็นมีคนบอกว่าคุณฉัตรชัยเป็นแบบ เกรแฮม 100 %

ผมอยากขอ ถามคุณฉัตรชัยหน่อยได้กรณีนี้เป็นหุ้นก้นบุหรี่ได้หรือไม่

หุ้น tta เมื่อปีที่แล้วตอนราคาประมาณ 18 บาท marketcap อยู่ที่ 12000
งบการเงินรวมแทบไม่มี net debt แต่มี retain earning อยู่  เกือบ 11000
หมายความว่า retain earning เกือบเท่า market cap  

เราสามารถถอดความได้ไหมว่า บริษัทนี้ตอนนั้นราคาก้นบุหรี่เพราะว่า ตลาดไม่ได้ให้ราคากับสินทรัพย์ หรือ กองเรือที่เหลือ เลย

และ ข้อ 2 หุ้น btc singer asia เอา tangible asset ลบ net debt แล้วมากว่า market cap เกือบ 2 เท่า คุณ ฉัตรชัยมองยังไงครับ

อยากรู้แนว graham ก็ต้องถามพี่เนี้ยแหละ

ส่วนพี่โจ๊กผมขอถามเรื่องนึง

ผมคำนวณไม่เป็นน่ะครับ อ่านมาจากที่อื่น เอามาถามดีกว่า
ถ้าเราคิดว่า eps ของปีนี้ 1 บาท และของปีที่ 5 จะอยู่ ที่ 2 บาท และพอใจ pe ที่10  เราจะได้ราคาในอนาคตออกมา 20 บาท

ถ้าเราต้องการราคา ณ ปัจจุบัน เราต้องคิดลดจากปีที่ 5 มาเป็นปีปัจจับัน ถ้าเราคิดลดที่อัตรา 10  %

เราจะได้ราคาปัจจุบันที่ 12 บาทใช่หรือไม่

ถ้าใช่ช่วยบอกหน่อยว่าเขียนสูตรยังไง หรือว่าผมถามไม่เคียร์ก็ช่วยบอกด้วย :lol:  :lol:
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

Re: คุณ ฉัตรชัย การลงทุนแบบ graham พี่โจ๊ก eps

โพสต์ที่ 2

[quote="hongvalue"]

ส่วนพี่โจ๊กผมขอถามเรื่องนึง

ผมคำนวณไม่เป็นน่ะครับ อ่านมาจากที่อื่น เอามาถามดีกว่า
ถ้าเราคิดว่า eps ของปีนี้ 1 บาท และของปีที่ 5 จะอยู่ ที่ 2 บาท และพอใจ pe ที่10
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

Re: คุณ ฉัตรชัย การลงทุนแบบ graham พี่โจ๊ก eps

โพสต์ที่ 3

hongvalue เขียน:ผมไปถามอ่านกระทู้เก่าๆ เห็นมีคนบอกว่าคุณฉัตรชัยเป็นแบบ เกรแฮม 100 %
ผมเองก็พยายามพัฒนาการลงทุนไปเรื่อยๆนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ดาวหางสีแดง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

หรือไม่ก็หารด้วย 1.1 ทั้งหมด 5 ครั้งครับ

เอต้นทุนของเงินทุน 10% นี่ไม่น้อยไปเหรอครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 5

chatchai เขียน:
ผมเองก็พยายามพัฒนาการลงทุนไปเรื่อยๆนะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 6

ดาวหางสีแดง เขียน:หรือไม่ก็หารด้วย 1.1 ทั้งหมด 5 ครั้งครับ

เอต้นทุนของเงินทุน 10% นี่ไม่น้อยไปเหรอครับ
เราสามารถเขียนสูตรได้ว่า fv/1+r^n

20/1.61 ใช่มั้งขอบคุณครับ

จริงๆแล้วผมหวังประมาณ 15 % น่ะครับ ไม่งั้นซื้อพันธบัตรรัฐบาลดีกว่าไม่เสี่ยงไม่ต้องคิด ขอ risk premium เยอะๆ หน่อย
hongvalue

โพสต์ที่ 7

พี่โจ๊กถ้าอยากเช็กว่าพันธบัตร รัฐบาลให้ผลตอบแทนเท่าไหร่ เช็กได้ web ไหนครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 8

hongvalue เขียน:พี่โจ๊กถ้าอยากเช็กว่าพันธบัตร รัฐบาลให้ผลตอบแทนเท่าไหร่ เช็กได้ web ไหนครับ
http://www.thaibma.or.th/yieldcurve/YieldTTM.aspx
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 9

เกี่ยวกับแนวคิดต้นทุนของเงินทุนนี่
ผมแนะนำให้อ่านหนังสือ การวัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง ของคุณสุมาอี้ครับ
ในนั้นเขียนอธิบายได้ดีมากครับ
chatchai

โพสต์ที่ 10

hongvalue เขียน:คุณฉัตรชัยมองว่าการลงทุนแบบนั้นไม่มีอะไรรับประกันหรือป่าวครับ ว่าในอนาคตหุ้นจะต้องวิ่ง เหมือนกับแค่ซื้อของถูก แต่คุณภาพยังไม่รู้

และที่สำคัญการไม่ได้มองที่กระแสเงินสดเลยก็อาจจะเสี่ยงเกินไปในการซื้อหุ้น คุณฉัตรชัยอยากจะสื่อแบบนั้นหรือป่าวครับ
ใช่แล้วครับ  กรณีที่จะซื้อแบบ Asset Play  คงเหมาะกับการ Take Over นะครับ

สำหรับประเทศไทยแล้ว  เจ้าของบริษัทมักจะถือหุ้นเกิน 50%  รวมทั้งไม่มีความจำเป็นหรือสนใจที่ขายบริษัทนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
EAKEPON
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 11

ผมเลยเลิกที่จะสนใจลงทุนบริษัทลักษณะนี้  แต่สนใจที่ผลการดำเนินงานของบริษัทมากกว่าครับ

ผมลงทุนใน WG  ก็เพราะกระแสเงินสดจากการดำเนินงานที่มั่นคง  และโตต่อเนื่อง  ซึ่งเมื่อเทียบกับราคาตลาดแล้ว  ให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าครับ

สงสัยนิดนึงคับ  :D

แล้วทำไมเมื่อหลายปีก่อน  MANRIN ขาย ทรัพย์สิน แล้ว ต้องจ่ายปันผลพิเศษ ออกมา ไม่จ่ายไม่ได้หรือคับ

แล้ว ตอนนั้น ถ้า MANRIN อยากจะ จ่ายปันผล ออกมาเพิ่ม   ปีละ 0.25 บาท แบบ WG นี้  MANRIN สามาถทำได้ไหมคับ

(แต่เห็นด้วยคับ ว่า  WG จะโตต่อเนื่องต่อไปอีกนาน  )
chatchai

โพสต์ที่ 12

[quote="EAKEPON"]สงสัยนิดนึงคับ
hongvalue

โพสต์ที่ 13

คุณฉัตรชัยตอบ clear หมดเลย ไม่เหลือข้อสงสัย ข้อกังขาใดๆอีกต่อไป ขอบคุณอีกครั้ง
hongvalue

โพสต์ที่ 14

พี่โจ๊กครับ

ถ้าหุ้นตอนนี้ 10 บาท แล้วผมคิดว่าอีก 5 ปีจะขายได้24 บาท นับเป็นผลตอบแทนปีละกี่ % ครับ แล้วจะเขียนสูตรยังไงครับ
birdflu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

[quote="chatchai"]
อย่างผมลงทุนใน WG ราคาประมาณ 13 - 14 บาท
Keep Calm And Chive On
moonkiss

โพสต์ที่ 16

ราคา 10
อีก 5 ปี 24
10(1+I)n=24
(1+I)5=2.4
I = .19 =19% ครับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 17

ถ้าเราคิดว่า eps ของปีนี้ 1 บาท และของปีที่ 5 จะอยู่ ที่ 2 บาท และพอใจ pe ที่10  เราจะได้ราคาในอนาคตออกมา 20 บาท
ถ้าหมายถึงว่า เรา เป็นฝ่ายพอใจที่พีอี 10 ก็อาจจะผิด

แต่ถ้าหมายถึงตลาดจะพอใจและยอมซื้อจากเราที่พีอี 10  ก็ถูกต้องนะครับ  .......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
hongvalue

โพสต์ที่ 18

moonkiss เขียน:ราคา 10
อีก 5 ปี 24
10(1+I)n=24
(1+I)5=2.4
I = .19 =19% ครับ
ขอบคุณครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 19

[quote="สามัญชน"][quote]ถ้าเราคิดว่า eps ของปีนี้ 1 บาท และของปีที่ 5 จะอยู่ ที่ 2 บาท และพอใจ pe ที่10
สุมาอี้

โพสต์ที่ 20

hongvalue เขียน:พี่โจ๊กครับ

ถ้าหุ้นตอนนี้ 10 บาท แล้วผมคิดว่าอีก 5 ปีจะขายได้24 บาท นับเป็นผลตอบแทนปีละกี่ % ครับ แล้วจะเขียนสูตรยังไงครับ
19.14%

=RATE(5,0,-10,24)
...

โพสต์ที่ 21

เพิ่งเคยลองใช้ function PV, FV, PMT, RATE, NPER, etc. ใน Excel :oops:

เยี่ยมไปเลยครับ :D
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
chatchai

โพสต์ที่ 22

[quote="สามัญชน"]ถ้าหมายถึงว่า เรา เป็นฝ่ายพอใจที่พีอี 10 ก็อาจจะผิด

แต่ถ้าหมายถึงตลาดจะพอใจและยอมซื้อจากเราที่พีอี 10
Pol

โพสต์ที่ 23

[quote="chatchai"]
เวลาผมคิดจะลงทุน
chatchai

โพสต์ที่ 24

ผมคิดผลตอบแทนจากการลงทุนเหมือนกับการลงทุนโครงการ

เงินลงทุนก็คือ  เงินที่ซื้อหุ้น

ผลตอบแทนก็คือ  กระแสเงินสดอิสระที่บริษัทได้รับในแต่ละปี  ซึ่งแบ่งเป็น

1. เงินปันผล

2. เงินสดที่บริษัทนำไปลงทุนเพิ่ม  หรือเงินสดที่คงเหลืออยู่ในบริษัท

ตราบใดที่ผมยังพอใจกับผลตอบแทนที่บริษัทให้ไว้  ผมก็ไม่สนใจกับราคาตลาดว่าจะต่ำนานเท่าไร

เพียงแต่ถ้าราคาตลาดเพิ่มสูงขึ้น  จนเข้าเงื่อนไขที่จะขาย  ผมก็จะขายครับ
nearly_vi
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

แอบย่องมาอ่าน

เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ สำหรับมือใหม่อย่างผมเลย  :oops:
EAKEPON
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 26

นั่นไงครับ  ที่ผมบอกว่าเป็นจุดอ่อน

การลงทุนใน Asset Play นั่น  มีปัญหาหลายอย่าง

1. บริษัทอาจจะถือครองทรัพย์สินไปเรื่อยๆ  โดยไม่มีการนำทรัพย์สินมาแสวงหาประโยชน์ที่คุ้มค่า  ลักษณะเป็นปู่โสมเฝ้าทรัพย์ไปตลอด

2. ถึงแม้บริษัทจะทำการขายทรัพย์สินไปแล้ว  มีเงินสดท่วมบริษัท  แต่บริษัทก็อาจจะนอนกอดเงินสด  นำไปฝากธนาคารซะงั้น  โดยไม่คืนเงินสดให้แก่ผู้ถือหุ้นก็ได้ครับ

เทียบกับบริษัทที่มีผลการดำเนินงานที่โตขึ้นทุกปี  กำไรต่อหุ้นก็จะเพิ่มขึ้นทุกปี  เงินปันผลก็จะเพิ่มขึ้นทุกปี  ผลตอบแทนที่เราได้รับก็เพิ่มขึ้นทุกปีด้วยเช่นกัน

อย่างผมลงทุนใน WG ราคาประมาณ 13 - 14 บาท  ล่าสุดก็ได้ปันผลหุ้นละ 2.50 บาท  ก็เกือบจะ 20% ต่อปีแล้ว

เฮียครายเครียด  มีวิธีลดความเสี่ยง  โดยการขายหุ้นเพื่อคืนเงินลงทุนทั้งหมดออกมา

แต่ผมก็ได้รับเงินปันผลเกือบเท่าเงินลงทุนทั้งหมดแล้ว

ขอบคุณคับ :D

เวลาผมคิดจะลงทุน  ผมคิดจากอัตราผลตอบแทนที่ผมจะได้รับจากบริษัทโดยตรง  โดยไม่ได้คำนึงถึงราคาตลาดที่คนอื่นจะให้เลยครับ

เพียงแต่ถ้าตลาดให้ราคาในระดับที่ทำให้ผลตอบแทนที่ผมได้รับจากบริษัทต่ำจนไม่น่าสนใจแล้ว  ผมก็จะขายให้ครับ

การคิดลักษณะนี้ทำให้ผมไม่ค่อยเครียดกับราคาหุ้นที่อยู่นิ่งๆ
เป็น ปรัชญา การลงทุน น่า นำไปใช้มากคับ  :bow:
hongvalue

โพสต์ที่ 27

ดูๆ ไปแล้วเหมือนเมื่อก่อนคุณฉัตรชัยลงทุนหุ้นนี้ บู๊จริงๆนะครับ ดูใจถึงกล้าได้กล้าเสียจังเลย เล่นทุ่มหมดตัวตัวเดียวตลอด โอ้โห ผมยังไม่กล้าทำเลย

แต่เดี่ยวนี้พอเงินเยอะขึ้นรู้สึกว่า style การเล่นจะเปลี่ยนไปนะครับ

มองอะไร save สุดๆ ไม่แน่นาถ้ายังบู๊แบบเมื่อก่อนอาจจะทำ return ได้ 80-90% ทุกปีก็แบบเมื่อก่อนก็ได้ (แซวเล่นนะครับ)
โพสต์โพสต์