ศิษย์ Buffet มาทางนี้หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Oatarm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ศิษย์ Buffet มาทางนี้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ที่ว่า กฏข้อ 1 ที่ว่าห้ามขาดทุน กฏข้อ 2 สงสัยไปดูข้อ 1  มีความหมายอย่างไร  เห็นสมาชิกบางท่านเอามาเป็น Motto ประจำตัวด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 2

ก็อยากทำอยู่แต่มันไม่ได้ทุกที  :lovl:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 3

3.ถ้าทนไม่ไหว cut loss :lol:
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 4

แสดงว่ายังไม่ได้อ่าน Value way

เขาบอกว่าอย่าขาดทุน แต่ไม่ได้ห้าม  :lol:

http://www.thaivi.com/article/value-way/391-.html
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 5

แปลว่าให้ดูดีๆก่อนซื้อ จะได้ไม่ขาดทุน (มังครับ)
รักในหลวงครับ
sirivajj

โพสต์ที่ 6

กฏข้อ 1. ห้ามขาดทุน
หมายถึง ให้ซื้อ/เลือกหุ้นที่ระยะยาวแล้วคุณไม่มีวันขาดทุน

อันนี้ ผมประมาณว่า เป็นแบบนี้ หลังจากฟังคุณมนตรี กับ คุณวิบูลย์ พูดในงานสัมนา ครับ

ผิด ตก ยกเว้น โปรดพิจารณา

:?
What do you mean.?
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เคยมีคนถามเหมือนกัน

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=24873
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

สั้นๆ แต่เร้าใจ :lol:
หมายถึงกฎหรืออะไรเนี่ย  :oops: :oops: :oops:
Oatarm

โพสต์ที่ 9

Noonino  ชวนไปอ่าน
ความเห็นสุดท้าย  เข้าใจง่ายครับ  :D
ตอนแรกที่ผมมาศึกษา vi ก็คิดสงสัยแบบนี้เหมือนกัน ทำไมคำกล่าวถึงได้ขัดแย้งกันมากขนาดนี้ โดยเฉพาะผมที่เน้นศึกษาทางด้านเทคนิดมาด้วย เลยให้ความสำคัญกับ stop loss มาก ไม่ยอมขาดทุนประเภท 20-30% เลย แต่ตอนนี้คิดว่าพอเข้าใจแล้วครับ

คำว่า "อย่าขาดทุน" นั่นหมายถึง การขาดทุนในตัวบริษัทครับ คือเมื่อเราลงทุนแล้วพื้นฐานเปลี่ยน หรือไม่เป็นไปตามที่เราวิเคราะห์ก็ต้องทิ้งบริษัทนั้นๆไปครับ เปรียบเหมือนเราเป็นเจ้าของกิจการ เราไม่ต้องการอยู่กับบริษัทที่ขาดทุนใช่ไม๊ครับ

ส่วนการทนเห็นราคาหุ้นลดลงนั้น เป็นคนละเรื่องครับ ราคาที่ลดลง ไม่ได้ทำให้เราขาดทุน ถ้าพื้นฐานบริษัทนั้นยังดีอยู่ นั่นคือ ราคาที่ลดลง 50% ไม่ได้แปลว่ากิจการนั้นแย่แล้ว บริษัททำกำไรไม่ได้แล้ว ดังนั้น เมื่อพื้นฐานไม่เปลี่ยน เราก็ไม่ควรขายบริษัทดีๆให้คนอื่นซิครับ

หมายความว่า เราต้องแยกกันระหว่าง การขาดทุนทาง "ราคา" หุ้น กับขาดทุนทาง "มูลค่าของกิจการ" ไงครับ สาเหตุที่เค้าเรียกกันว่า VALUE INVESTOR
  อนุมานเอาว่า  ถ้าตีแตกหุ้นตัวใดไปแล้วว่า ดีเหลือเกิน ก็จงซื้อเก็บมันไว้ จะราคาตกระหว่างทางบ้างก็ไม่เป็นไร  เว้นแต่ไอ้ที่คิดมันผิด ก็จงอย่าทนถือมันอีกต่อไป   Simple ดีไหมครับ  ใครๆก็ทำอย่างนั้นมิใช่หรือ
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

[quote="Oatarm"]
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 11

ผมซื้อหุ้นไม่เคยขาดทุนเลย แต่ตอนขายนี่ขาดทุนหลายครั้ง  :P
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 12

[quote="Boring Stock Lover"]ผมซื้อหุ้นไม่เคยขาดทุนเลย แต่ตอนขายนี่ขาดทุนหลายครั้ง
โพสต์โพสต์