น้องใหม่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
house
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ผมเพิ่งเข้า web นี้ครับหลังอ่านหนังสือ ของ(ขอเรียกอาจารย์นะครับ) อ ดร นิเวศน์ ทำให้ได้เปิดหูเปิดตามาก ก็ฝากตัวกับพี่ๆด้วยครับ
ผมกำลังคิดจะเปิด บัญชีกับโบรกเกอร์ไม่ทราบพี่ๆมีคำแนะนำหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ผมอ่านหนังสือของ ลินท์อยู่ไม่ทราบพี่ๆเเห็นว่ามีหนังสืออะไรน่าอ่านอีก แนะนำด้วยครับ
สุดท้ายนี้ขอให้พี่ๆทุกคนโชคดี กับการลงทุนในปีใหม่นี้ครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 2

ยินดีต้อนรับ เข้าสู่ถนนแห่งการลงทุนครับ
OChiCkeN
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมก็มือใหม่ แต่ก็เชื่อว่าพี่ๆที่นี่ทุกคน พร้อมให้คำแนะนำดีๆกับเพื่อนใหม่เสมอครับ ผมก็ได้คำแนะนำดีๆจากพี่ๆที่นี่แหละครับ

ยินดีต้อนรับ แล้วก็ สวัสดีปีใหม่ด้วยครับ

:D
sirivajj

โพสต์ที่ 4

ยินดีต้อนรับ กับขอให้โชคดีในการลงทุน ครับ
What do you mean.?
edd

โพสต์ที่ 5

คุณ house คุณถือว่าโชคดีมากครับ ที่เข้ามาที่ TVI ก่อนที่จะเริ่มการลงทุน มันจะช่วยเป็นแนวทางที่ดีให้คุณได้ เพื่อนๆ พี่ๆที่นี้ดีมากครับ
ผมขอเป็นกำลังใจให้ และอวยพรให้โชคดีในการลงทุนครับ
champ

โพสต์ที่ 6

ยินดีต้อนรับครับ
kritsang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

สวัสดีครับ ผมก็น้องใหม่เหมือนกัน
แต่ติดตาม TVI มาตลอดครับ ผมชอบ web นี้ครับ มีคำแนะนำดีๆ อยู่เสมอครับ

ขอให้พี่ๆ ทุกท่านโชคดีในปีใหม่นี้นะครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 891

โพสต์ที่ 8

ผมกำลังคิดจะเปิด บัญชีกับโบรกเกอร์ไม่ทราบพี่ๆมีคำแนะนำหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ผมอ่านหนังสือของ ลินท์อยู่ไม่ทราบพี่ๆเเห็นว่ามีหนังสืออะไรน่าอ่านอีก แนะนำด้วยครับ
สุดท้ายนี้ขอให้พี่ๆทุกคนโชคดี กับการลงทุนในปีใหม่นี้ครับ
เลือกโบรคที่มีงานวิจัยดีๆ ครับ จะช่วยเราได้มาก
เช่น ast tisco
สมัยนี้ใช้เงินแค่ 50,000 ก็เปิดบัญชีซื้อขายได้แล้วครับ

หนังสือที่ดีสำหรับ vi เท่าที่เคยอ่านก็คงเป็นของ Peter Lynch>> one up
และ The new buffetology ที่มีเล่มแปลไทยออกมาเมื่อไม่นานมานี้ครับ

ยินดีต้อนรับและขอให้อยู่กันนานๆ นะครับ เพราะเท่าที่ผ่านมา มีนักลงทุนมาแนะนำตัว แล้วก็หายไปซะเยอะครับ ไม่ทราบว่าแอบซุ่มอ่านอยู่ หรือเปลี่ยนใจไปเก็งกำไรซะแล้ว เพราะหุ้น vi เล่นแล้ว "ไม่มันส์"
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
anti-red

โพสต์ที่ 9

มือใหม่เหมือนกัน แอบมาอ่านได้ราว ๆ อาทิตย์กว่า ขอลงชื่อด้วยละกันครับ

เคยตั้งใจจะเล่นแบบลงทุน แต่โดนกิเลสยั่วยวนมากไป
ตอนนี้ ผมกลายเป็นเล่นสั้นไปซะแล้ว :oops:
แต่พยายามจะแบ่งส่วนนึงมาเล่นยาวด้วยให้ได้ครับ
กบน้อย เผชิญโลกกว้าง ทุนต่ำ ๆ เริ่มด้วยแดง จะแรงในอนาคต
Solo

โพสต์ที่ 10

welcome krab.
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
Prelude
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

สวัสดีครับ ผมก็มือใหม่เหมือนกัน ผมคงไม่ได้เริ่มการลงทุน ถ้าหากไม่ได้เข้ามาที่เว็ปนี้ ซึ่งได้ให้ความรู้กับกระผมอย่างมากมาย

ขอขอบคุณพี่ๆทุกๆคนด้วยครับ
MacroArt

โพสต์ที่ 12

มือใหม่ด้วยคนครับ ได้รับแรงบันดาลใจจากหนังสือทุกเล่มของ ดร.นิเวศน์ และ
เพิ่งอ่าน Value Investment Made Easy จบไป ตอนนี้กำลังหา Buffetology
มาอ่านต่อครับ ช่วง มี.ค. จะอาสาช่วยพ่อทำรายงานสอบบัญชี (พ่อเป็นผู้สอบ
บัญชีครับ ช่วยพ่อเพราะอยากได้ความรู้ได้การดูงบต่างๆ จริงๆ พ่อเคยให้ช่วย
พิมพ์รายงานสอบบัญชีตั้งแต่อยู่ ม.ต้น แต่ตอนนั้นเกลียดบัญชีมาก ตัวเลข
ยุ่บยั่บ กระดาษที่มีคำว่า "งบ" มีไม่กี่หน้า แต่ต้องใช้เวลาจมปลักเป็นเดือนๆ ไม่
นึกว่าตอนนี้มันมีความจำเป็นซะแล้ว)
ล็อคหัวข้อ