ตลาดหุ้นตอนนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

จะเป็น Liquidity driven หรือเปล่าเนี่ย?

ไม่รู้ซิ ผมรู้สึกอย่างนั้น

ถ้าหุ้นไม่ได้ขึ้นเพราะพื้นฐาน แต่ขึ้นด้วยกำลังเงินให้พึงระวังนะครับ

เพราะ

มันมาแบบไหน ก็ไปแบบนั้นครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

:) ขอบคุณครับ จะระวังตัวไว้
007-s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณค่ะ พี่ใหญ่ออกโรงมาเตือนแล้ว
มือใหม่รับทราบ และพึงระวังตัว

ยึดหลักการลงทุนในใจ ไม่ว่าซื้อหรือขาย
ไม่ว่าตลาดหรือราคาหุ้นจะเป็นอย่างไร
อย่างพี่ฉัตรชัยว่าไว้

ก็แค่ Do The Same

:wink:
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 4

แบบนี้ ต้องเตรียมกระสุนไว้ซิครับพี่ เผื่อตอนลงแรง... :lol:  :lol:  :lol:
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
triathlon

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากๆคะ
กำลังเซ็งว่าหุ้นที่เราซื้อไว้ ไม่เห็นหวือหวาเลย
แล้วคำเตือนท่านก็ทำให้เข้าใจสัจจธรรม
ไม่ขึ้นหวือหวา ก็ไม่ลงหวือหวา :lol:
กินอิ่ม นอนหลับ ไม่ต้องลุ้นราคาหุ้น ความสุขแท้จริงเรียบง่ายในชีวิต :lol:
just one life, use it!
teetotal

โพสต์ที่ 6

รับทราบครับ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ :D
เจก

โพสต์ที่ 8

อืม น่าคิดครับ
ผมว่าคราวนี้ขึ้นแต่ตัวใหญ่ๆทั้งนั้นเลย ตัวใหญ่ที่ผลประกอบการไม่ได้ดีขึ้นด้วย ในพอร์ตผม ๔-๕ ตัว ไม่ขึ้นเลยครับ แน่นิ่งมากๆ พอตอนมันลงขึ้นมาผมหวังว่าตัวเล็กๆที่ผมมีอยู่คงไม่ตกใจลงตามดัชนีนะครับ

เจก
lekmak333

โพสต์ที่ 9

จะขายกันแล้วหรือครับ อิอิ
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับ
พยายามไม่ดูราคาหุ้นอยู่เหมือนกัน เพราะมองทีไรคันไม้คันมือทุกที
ong120
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ ที่เตือนสติ
เกือบซะแล้ว อิอิ :wink:
tech

Re: ตลาดหุ้นตอนนี้

โพสต์ที่ 12

Mon money เขียน:จะเป็น Liquidity driven หรือเปล่าเนี่ย?

ไม่รู้ซิ ผมรู้สึกอย่างนั้น

ถ้าหุ้นไม่ได้ขึ้นเพราะพื้นฐาน แต่ขึ้นด้วยกำลังเงินให้พึงระวังนะครับ

เพราะ

มันมาแบบไหน ก็ไปแบบนั้นครับ
หุ้นขึ้นด้วย Liquidity driven อันนี้จริง พิสูจน์ได้
เพราะ Volume ตลาดเมื่อวาน 18 000 ได้
แต่หุ้นไม่ได้ขึ้นด้วยพื้นฐานนี่ซิ เป็นคำถามที่น่าสงสัย

ถ้าผมเปลี่ยนใหม่เป็นว่า พื้นฐานหุ้นส่วนใหญ่ยังไม่ได้ดีขึ้น
เพียงแต่มันต่ำเกินพื้นฐาน อย่างนี้ถือเป็นปัจจัยพื้นฐานได้หรือเปล่า ?

( จริง ๆ ผมไม่รู้หรอกว่าหุ้นขึ้นเพราะอะไร ผมเพียงแต่มองในอีกมุมเท่านั้น )
nearly_vi

โพสต์ที่ 13

:bow:  ขอบคุณที่เตือนสติด้วยครับ

แต่เรียนถามต่อ
ว่า มัน drive ด้วย liquidity
แล้วเป็นการ ดันราคาขึ้นไปสู่พื้นฐานด้วย เป้นไปได้หรือไม่ อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 14

ผมก็คิดอย่างนั้นครับอาจารย์  เมือปลายเดือนที่แล้วถึงต้นเดือนนี้ผมจึงเริ่มทยอยเก็บbigcap ไปประมาณ15%ของพอร์ตครับ(โดยเลือกหุ้นพื้นฐานแน่น มีcatalyst) แต่ราคาก็ยังไปไม่ไกลเท่าไหร่ เลยคิดว่าเอ๋ตูเก็บผิดตัวหรือเปล่าน๊อ.

ตอนนี้กำลังมองอยู่ครับ ว่ามันจะไปทางไหน ไม่ขึ้นแรง ก็ลงแรงครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
nearly_vi

โพสต์ที่ 15

naris เขียน:ไม่ขึ้นแรง ก็ลงแรงครับ :lol:
อย่างนั้นเลยเหรอครับ  :shock:
akkhapon

โพสต์ที่ 16

เห็นด้วยและขอบคุณครับพี่
akkhapon

โพสต์ที่ 17

เพิ่มเติมครับ ก๊อปมาจากพันทิป น่าคิดเหมือนกันครับ
------------------------------------------------------------------
เมื่อหุ้นขึ้น...
"ขาย" ไม่ใช่ไล่ซื้อ

กระทู้นี้ตั้งให้น้อง ๆ อ่าน ส่วนพี่ ๆ ถ้าหน้ามึนมาก ๆ ขอให้ช่วยตั้งสติกันดี ๆ เวลาหุ้นขึ้นฝรั่งดัน SET เราแย่งกันซื้อของแพง พอหุ้นตกฝรั่งทุบ เราแย่งกันขายของถูก มันเป็นจิตวิทยามาก ๆ นะเวลา SET เกิน 700 จุดรายย่อยจะกลับมาซื้อ หวังว่าทุกคนคงจำบรรยากาศก่อนงาน SET in the City และหลังจากนั้นได้

จากคุณ : Catrule  - [ 17 พ.ค. 50 20:26:38 ]  

------------------------------------------------------------------
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

ทยอยลอพอร์ต เก็บลูกกระสูนไว้
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 19

รู้แต่ว่า ณ ขณะนี้ ตลาดหุ้นเอเชีย ห้าประเทศ ติดลบหมดเลย
รู้สึกดีๆ
lekmak333

โพสต์ที่ 20

ติต่าง ถ้ารายย่อย ทุกคนคิดว่า หุ้นขึ้นเพราะถูกปั่นและกำลังจะลง

กลายเป็นว่าอาจจะขึ้นจริงๆก็ได้  :D

ทำไมตลาดหุ้นไทยไม่ทำ new high เหมือนตลาดอื่นในภูมิภาคนี้หรือทั่วโลก
Bogusstock

โพสต์ที่ 21

:D ขอบคุณคับ
007-s

โพสต์ที่ 22

lekmak333 เขียน:
ทำไมตลาดหุ้นไทยไม่ทำ new high เหมือนตลาดอื่นในภูมิภาคนี้หรือทั่วโลก
5555555555555

ถ้าตลาดไทยนิวไฮตามต่างประเทศอย่างพี่เล็กมากว่า นี่หนาวนะ
ผลปลากรอบออกมาส่วนใหญ่ไม่เห็นจะดีเท่าไหร่ ถ้าบักสีดาจะลากซะอย่าง ก็จริงว่าทำได้

แต่

หนาวนะนั่น
ไดเวอร์เจ๊ง อย่างแรง
สัญญาน กำเนิดเม่าชุดใหญ่ฝูงบะเริ่มล่ะ

:lol:
lekmak333

โพสต์ที่ 23

ฟิลิปปินส์ อินโดนิเซีย ดูไม่น่าจะดีไปกว่าไทยน่ะครับ แต่ทำ new high ไปเรียบร้อยแล้ว

ในภูมิภาคนี้ คงเหลือแต่ ไทย กับ ญี่ปุ่น มั่ง หุ้นดันไม่ค่อยขึ้นเลย
nearly_vi

โพสต์ที่ 24

007-s เขียน: 5555555555555

ถ้าตลาดไทยนิวไฮตามต่างประเทศอย่างพี่เล็กมากว่า นี่หนาวนะ
ผลปลากรอบออกมาส่วนใหญ่ไม่เห็นจะดีเท่าไหร่ ถ้าบักสีดาจะลากซะอย่าง ก็จริงว่าทำได้

แต่

หนาวนะนั่น
ไดเวอร์เจ๊ง อย่างแรง
สัญญาน กำเนิดเม่าชุดใหญ่ฝูงบะเริ่มล่ะ

:lol:
แสดงว่า ไทย แย่ ถึงขนาด ที่ควรให้ PE ต่ำกว่าตลาดอื่น อย่าง ฟิลิปินส์ อินโด เลย เหรอครับ  :?:

ถึง ไม่ทำนิวไฮ แต่ ถ้าเทียบกันเป็น PE ของ ตลาดแล้ว ไทยก็ยังต่ำอยู่?

คิดว่าไงกันเหรอครับ
lekmak333

โพสต์ที่ 25

ทุกวันนี้ ตลาดในภูมิภาคนี้ก็ยังทำลายสถิติกันอยู่น่ะครับ ขึ้นกันไม่หยุดซักที

หลายๆอย่างผมก็ยังไม่เข้าใจ อย่างตลาดสหรัฐดาวโจน ที่ผ่านมาโดยรวมดูแย่ลงแต่หุ้นกลับทำจุดสูงสุดได้ งง แหะ

เดาเอาว่า ตลาดหุ้นไทยยังน่าจะขึ้นอีก อย่าน้อยอยากให้ทำ record ใหม่กับเขาบ้างเถอะน่า  ได้โปรด up up up :lol:  :lol:
007-s

โพสต์ที่ 26

อ่า...ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ รู้แต่ว่าถ้านิวไฮก้เตรียมปาซ้ายอ่ะ :lol:
juntuma

โพสต์ที่ 27

ลองดูทีเฟ๊กซ์  เย็นนี้ก้อรู้
พี่หรั่งจะลอง  หรือชอร์ต
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 28

เอานิวไฮ เลยเหรอ ขึ้น 100 % เลยนะนั่น เอาแค่ นิวไฮในรอบ 3 ปี ให้ได้ก่อนเถอะ แต่ว่าก็ว่าผมว่า SET INDEX บ้านเรามันไม่ได้สื่ออะไรเลยเพราะมันขึ้นเฉพาะตัวใหญ่ไม่กี่ตัวเท่านั้น จริงๆแล้วถ้าไม่มี PTT ดัชนีบ้านเราจะอยู่ที่เท่าไรหนอ
lekmak333

โพสต์ที่ 29

new high หลังต้มยำกุ้งครับ

ทยานไป 1700 เป็นไปบ่ได้   :lol:
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 30

เป็นไปได้หมดทุกอย่าง

อาจจะขึ้นรับพื้นฐาน

อาจจะขึ้นเพราะแรงซื้อจากต่างชาติ

อาจจะขึ้นเพราะพื้นฐานยังต่ำ

แต่ส่วนตัวจริงๆคือ คิดว่าขึ้นเพราะกำลังเงิน เงินไหลเข้ามาในภูมิภาคมากมาย ไหลมาแถวบ้านเราเล็กน้อยหุ้นก็ขึ้นแล้ว

ส่วนตัวก็คิดว่าถ้ามันจะไหลลงคงไม่เร็วๆนี้หรอกเพราะรายย่อยยังขายไม่เลิก ขณะต่างชาติก็ซื้อไม่ถอย

ต่างชาติซื้อแล้วไม่ขาย จะซื้อไปทำไม?

และเมื่อใดที่เราคิดว่าเรากำลังจะตกรถและหันไปร่วมวงกับเขา มันเป็นเวลาใดกันแน่?

อาจเป็นเสียงบ่นของคนตกรถก็ได้นะครับ อย่าไปสนใจมากเลย
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
โพสต์โพสต์