บริษัทไหนที่ไม่ค่อยจะพบ insider ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
maeteeb
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

บริษัทไหนที่ไม่ค่อยจะพบ insider ครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นช่วงนี้ผมโดนบ่อยเลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆว่าบริษัทไหนที่ไม่ค่อยจะพบ insider ครับ
naris
ผู้ติดตาม: 64

Re: บริษัทไหนที่ไม่ค่อยจะพบ insider ครับ

โพสต์ที่ 2

maeteeb เขียน:เห็นช่วงนี้ผมโดนบ่อยเลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆว่าบริษัทไหนที่ไม่ค่อยจะพบ insider ครับ
inside มีหลายแบบหลายขั้นตอนในการรั่วครับ

ถ้าเป็นinsideปกติที่รั่วออกมาบ้างจากผลประกอบการคาดว่าจะดีขึ้น แล้วมีคนซื้อตาม และผู้บริหารไม่มาหากำไรจากราคาหุ้น ผมว่าokเลยนะครับ

แต่ถ้าเป็นinsideเพื่อหากำไรจากราคาหุ้น จากผู้บริหารภายใน อันนี้น่ากลัวครับ เพราะไม่รู้ว่าเขาจะเอายังไงแต่งบัญชีได้ เพราะอำนาจอยู่ในมือของเขาครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
maeteeb

โพสต์ที่ 3

แล้วกรณีของ ร้านสะดวกซื้อ ถือว่ารับได้ หรือ มากเกินอภัย ครับ คุณ นริศ
naris

โพสต์ที่ 4

maeteeb เขียน:แล้วกรณีของ ร้านสะดวกซื้อ ถือว่ารับได้ หรือ มากเกินอภัย ครับ คุณ นริศ
มากเกินอภัยครับ สำหรับกลุ่มซีพีทุกตัว
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 5

maeteeb เขียน:แล้วกรณีของ ร้านสะดวกซื้อ ถือว่ารับได้ หรือ มากเกินอภัย ครับ คุณ นริศ
เขาก็เล่นข่าวกับ  ปตท.ซื้อปั๊มเจ็ท  ตั้งนานแล้ว
ตามห้องค้าเขาก็ว่า  จะได้รับผลดี  สามารถเพิ่มร้านขาย  
เพิ่มสาขาอีกเกือบพันนะคุณ

อินไซด์ตรงไหน  งง  

หรือตกข่าว

ลองค้นข่าวอ่านซิ
fantasia
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

วันนี้ยังบวกต่อได้หลังจากข่าวออกผมว่าก็ยังถือว่าพอให้อภัยได้นะครับ
ก่อนหน้านั้นอาจจะขึ้นเพราะเรื่องอื่นอย่างที่คุณปรัญชาว่าก็ได้

ในพอร์ตผมรอบนี้ตัวที่น่าเกลียดที่สุดคือคือ drt ครับ
ลากมาตลอดก่อนงบออก พองบออกมาดีดันลบ
ไม่เหลือ gap ให้คนซื้อหลังงบออกให้ได้กำไรเลย
ถ้าเป็นอย่างงี้ทุกตัวเมื่อไรคงจะต้องเลิกเล่นหุ้นตามงบ
เปลี่ยนมาเป็นถือยาวอย่างเดียวมั้ง
Basketman

โพสต์ที่ 7

fantasia เขียน:วันนี้ยังบวกต่อได้หลังจากข่าวออกผมว่าก็ยังถือว่าพอให้อภัยได้นะครับ
ก่อนหน้านั้นอาจจะขึ้นเพราะเรื่องอื่นอย่างที่คุณปรัญชาว่าก็ได้

ในพอร์ตผมรอบนี้ตัวที่น่าเกลียดที่สุดคือคือ drt ครับ
ลากมาตลอดก่อนงบออก พองบออกมาดีดันลบ
ไม่เหลือ gap ให้คนซื้อหลังงบออกให้ได้กำไรเลย
ถ้าเป็นอย่างงี้ทุกตัวเมื่อไรคงจะต้องเลิกเล่นหุ้นตามงบ
เปลี่ยนมาเป็นถือยาวอย่างเดียวมั้ง
ถือยาวเป็นคำตอบสุดท้ายครับ .... ผมไม่รู้สึกอะไรเลยก่อนรึหลังงบออก มีแต่รู้สึกดีๆกับการลงทุนแบบ vi
buddy

โพสต์ที่ 8

trubb มั้ง เห็นราคานิ่ง......................จนกระทั่งงบออก
naris

โพสต์ที่ 9

ปรัชญา เขียน:
เขาก็เล่นข่าวกับ
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 127

โพสต์ที่ 10

ผมว่า INSIDER TRADE นี่มีหลายกรณีนะครับ และก็ไม่ได้เลวร้ายไปซะหมด

กรณีที่ราคามีการเคลื่อนไหวคึกคักมากก่อนประกาศผล บางที่อาจเป็นเพราะ

กองทุนบางกองทุนได้ทำการเข้าซื้อ หลังจากการทำ Company Visit ทั้งนี้

บางตัวเท่าที่ทราบกองทุน ได้เข้าไปเยี่ยมชมหลังจากที่จบ Q1 ผู้บริหารเอง

อาจยังไม่ทราบถึงกำไรที่แน่นอน แต่ตัวเลขรายได้คงพอบอกได้บ้าง ซึ่งก็

ทั้งนี้ VI หลายๆท่านก็ทำ Company Visit ทั้งทางตรงหรือทางอ้อม ไม่ว่าจะ

ถามจากผู้บริหาร จากพนักงาน หรือ จาก คู่ค้า หรือ คู่แข่ง ยิ่งถ้ามีเพื่อนเป็น

ผู้บริหาร อาจไม่ถามตรงๆแต่คงมีการคุยเรื่องพื้นฐานกันบ้าง

ส่วนที่ราคาลงหลังผลประกอบการออกมาดี ผมว่าเป็นโอกาสดีนะครับ ถ้าเรา

มั่นใจว่าราคายังคงเป็นราคาที่ลงทุนได้ ตอนปี 46 มั้งครับ SCC ประกาศผล

ประกอบการ Q1 สูงขึ้นเป็นประวัติการ แต่เนื่องจากราคาได้เพิ่มขึ้นมามาก

ก่อนหน้านี้ ทำให้ ราคาตกลงจากประมาณ 130 บาทลงมาเรื่อยๆ เข้า web

ดู (ไม่ใช่ thaivi นะครับ) ก็จะมีบางคน POST บอกว่าไม่ไหวแล้ว เกิดสัญญาณ

ไม่ดีคงหลุด 100 บาท อาจไปถึง 88 บาท SCC ลงจริงครับ แต่ลงไปแค่

108 หรือ 109 บาทผมไม่แน่ใจ หลังจากลงได้ประมาณสองอาทิตย์ ก็วิ่งขึ้น

โดยตลอด จนมายืนที่ 220 บาทในไม่กี่เดือนต่อมาครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
maeteeb

โพสต์ที่ 11

ข่าวของพี่ปรัชญาไม่ใช่ประเด็นที่ผมหงุดหงิดครับ
ที่ผมหงุดหงิดคือสิ่งที่ผมเห็นและคุณนริศให้ข้อสังเกตุไว้แล้วครับ
maeteeb

โพสต์ที่ 12

บริษัทที่ผมคิดว่า ปัญหาinsider รับได้จริงๆ ที่ผมคิดได้มี scc ครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 13

maeteeb เขียน:ข่าวของพี่ปรัชญาไม่ใช่ประเด็นที่ผมหงุดหงิดครับ
ที่ผมหงุดหงิดคือสิ่งที่ผมเห็นและคุณนริศให้ข้อสังเกตุไว้แล้วครับ
งานมีตติ้ง  ลองถามท่าน  ดร.นิเวศน์  ดูดีไหมครับ
เกี่ยวกับโมเดรินเทรด  กับร้านสะดวกซื้อ  คุณจะได้รับคำตอบ
ผมไม่อธิบายล่ะครับ  คงแล้วแต่มุมมอง
ปรัชญา

โพสต์ที่ 14

มีเพื่อนคนหนึ่งที่ซื้อพร้อมผมแล้วขาย

เขามีความสามารถดู  PE  หุ้น
เขาบอกผมว่าหากผมเป็นวิ  PE  30แล้วไม่ขายก็ไม่ใช่แล้ว

ผมบอกผมดู  พีองพีอี  ไม่เป็น   ผมก็ยังทะยอยซื้อ  หากผลประกอบการไตรมาสหน้าออกมา  
แล้วอย่าลืมมาบอกผมด้วยว่าพีอีเท่าไหร่
ปรัชญา

โพสต์ที่ 15

แล้วผมก็ไม่ใช่  VI
naris

โพสต์ที่ 16

peถ้าไม่รวมโลตัสที่จีน ของปี50ณ.ราคาตอนนี้ผมประเมินไว้คร่าวๆที่15-17เท่า ยังไม่ถึง20สำหรับ7-11 ผมว่ายังไม่แพงครับ แต่คงต้องรอให้งบไตรมาทหน้าออกเพื่อยืนยันอีกครั้งราคาก็คงไปหาเป้าหมายที่มันควรอยู่

ปล.ระดับพี่ปรัชญา peไม่ดูเพราะสูงสุดคืนสู่สามัญครับ
maeteeb

โพสต์ที่ 17

ประเด็นของผมไม่ได้อยู่ที่กิจการครับ
แต่อยู่ที่ความเท่าเทียมกันของข่าวสาร
ถ้ามีคนใช้ข้อมูลวงในแล้วทำราคาอย่างนี้
ผมก็อดสงสัยความสะอาดของการจัดการข้อมูลไม่ได้ครับ

ผมเข้าใจและยอมรับความมหัศจรรย์ของโมเดินเทรด
แต่ ถ้าไม่มีข่าวขายกิจการที่ขาดทุนอยู่
มันจะเป็นอย่างไรใน1เดือนที่ผ่านมา
ใครรู้ช่วยบอกที

ประเด็นคือ น่าจะมีการรู้ก่อน แล้วเก๊งกำไร
เรื่องมันก็แค่นั้นล่ะครับ พี่น้อง
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 18

เรื่อง Inside Trading  สามารถรั่วไหลได้มากหลายทาง

ผู้บริหารของบริษัทย่อมเป็นกลุ่มแรกๆที่รายย่อยสงสัย

แต่ที่ผมว่าที่แย่อีกสองกลุ่มก็คือ  

1. พนักงานของบริษัทหลักทรัพย์ทั้งหลายซึ่งจะมีส่วนในการรับรู้การเจรจาต่างๆ  เช่น  การซื้อ/ถูกซื้อ กิจการ  การปรับโครงสร้างบริษัท  พนักงานเหล่านี้มักจะคุ้นเคยกับการเล่นหุ้นอยู่แล้ว  เป็นการง่ายที่จะนำข่าวต่างๆที่รับรู้จากการทำงานไปฉวยโอกาส

2. ผู้ตรวจสอบบัญชี   ก็เป็นอีกกลุ่มบุคคลหนึ่งที่จะรับรู้ผลการดำเนินงานก่อนบุคคลอื่นๆ  แต่ข่าวสารที่ได้รับอาจจะไม่ตื่นตาตื่นใจมากกว่าข่าวที่กลุ่มที่ 1. ได้รับ

เรื่อง Inside คงอยู่คู่กับตลาดหลักทรัพย์ไปอีกนานเท่านาน  แต่จะชัดแจ้งมากน้อยแค่ไหนก็คงขึ้นอยู่กับความเข้มของ กลต.
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
maeteeb

โพสต์ที่ 19

ถ้าตลาดหุ้นที่พัฒนาแล้ว ผมสมมติว่าเป็นตลาดประเทศอเมริกา ญี่ปุ่น ถ้ามาตราฐานในการควบคุม insider trading ของเขาดีมาก สมมติว่าได้เกรด A
ตาดบ้านเราเกรด อะไรดีครับ
โพสต์โพสต์