ถ้าพอร์ต 100 ล้าน คุณจะขายยังไงครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
นายสต็อก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าพอร์ต 100 ล้าน คุณจะขายยังไงครับ?

โพสต์ที่ 1

คุณอยากจะขายหุ้น100 ล้าน
ออกทั้งพอร์ตจนเกลี้ยง
เพิ่อถึงจะได้มีเงินสดจริงๆในมือ!!!

คุณจะใช้เวลากี่วัน...กีสัปดาห์...กี่เดือนครับผม!!!!

Bid...Offer...ที่เห็นของหุ้นแต่ละตัว
มันช่างน้อยนิดเหลือเกิน!!! :roll:

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 2

นั่นสิครับ ผมก็เคยคิด ... ถ้าพอร์ตระดับร้อยล้าน ผลตอบแทนคงน้อยลงอื้อเลย หรือถ้าฝืนเสี่ยงซื้อตัวสภาพคล่องน้อยแล้วเกิดคิดผิดขึ้นมา ถึงกับหนาว ..  :(
It's earnings that count
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin
ผู้ติดตาม: 53

Re: ถ้าพอร์ต 100 ล้าน คุณจะขายยังไงครับ?

โพสต์ที่ 3

นายสต็อก เขียน:คุณอยากจะขายหุ้น100 ล้าน
เพิ่อถึงจะได้มีเงินสดจริงๆในมือ!!!

คุณจะใช้เวลากี่วัน...กีสัปดาห์...กี่เดือนครับผม!!!!

Bid...Offer...ที่เห็นของหุ้นแต่ละตัว
มันช่างน้อยนิดเหลือเกิน!!! :roll:
ผมว่าแล้วแต่ตัวหุ้นด้วยนะครับ ถ้าพวก ตัว ใหญ่ๆ อย่าง PTT วันเดียวก็หมดครับ แต่ถ้าพวก liquidity ต่ำมากๆ สงสัยจะนาน อาจจะเป็นปีก็ได้นะครับถ้ายังต้องการเงินออกมา เป็น 100m เพราะถ้าเทขายก็ น่าจะน้อยกว่า 100m เยอะ พอสมควร - -'
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
juntuma

โพสต์ที่ 4

ปอดร้อยล้านจะขายยังไง  ไม่ใช่ปัญหาสำหรับผม
ปัญหาผมคือทำอย่างไรจะมีปอดร้อยล้าน   :lol:  :lol:  :lol:
nearly_vi
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

[quote="juntuma"]ปอดร้อยล้านจะขายยังไง
yoyo
ผู้ติดตาม: 167

โพสต์ที่ 6

[quote="Blueblood"]นั่นสิครับ ผมก็เคยคิด ... ถ้าพอร์ตระดับร้อยล้าน ผลตอบแทนคงน้อยลงอื้อเลย หรือถ้าฝืนเสี่ยงซื้อตัวสภาพคล่องน้อยแล้วเกิดคิดผิดขึ้นมา ถึงกับหนาว ..
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Frodo

โพสต์ที่ 7

[quote="juntuma"]ปอดร้อยล้านจะขายยังไง
MANEKI

โพสต์ที่ 8

beammy

โพสต์ที่ 9

Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 10

ปัญหาเรื่องเงินมีอยู่สองอย่าง
1. มีเงินน้อยไป
2. มีเงินเยอะไป

คุณอยากอยู่ฝั่งไหนของปัญหาครับ  :lol:  :lol:  :lol:

(จำมาจากพ่อรวย พ่อจนครับ)
รักในหลวงครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

Re: ถ้าพอร์ต 100 ล้าน คุณจะขายยังไงครับ?

โพสต์ที่ 11

นายสต็อก เขียน:คุณอยากจะขายหุ้น100 ล้าน

หุ้นสภาพคล่องน้อยๆ มันก็มีจังหวะของมันครับ
มันต้องมีวันที่มีสภาพคล่องบ้างล่ะ
ขึ้นอยู่กับว่า เมื่อมีสภาพคล่องแล้ว จะกล้าขายหรือเปล่า

ว่าแต่จะเอาเงินออกไปทำอะไรครับ ตั้ง100ล้าน :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

yoyo เขียน: คงไม่หนาวเท่าไหร่หรอกพี่บลู เพราะหุ้นสภาพคล่องต่ำ คงเก็บได้ไม่เยอะมาก port ระดับ 100 ล้านคนไม่เจ็บตัวเท่าไหร่
คนพอร์ต 100 ล้านมาให้คำแนะนำแล้วพี่บลู  :lol:  :lol:

วันนี้ไป Opp day EGCO เห็นชื่อคุณ นิติ โอสถานุเคราะห์ ด้วย แต่ว่า ไม่รู้ว่าคนไหนเสียดาย ไม่เห็นหน้าเลย
_________
qingwen

โพสต์ที่ 13

แค่หุ้นตัวนึงของผมมีมูลค่าแค่ 6 - 7 แสนเท่านั้น ไม่ต้องถึง 100 ล้าน

รวม bid 3 อันดับที่เห็นยังไม่ถึง 10% ของหุ้นที่มีเลย

กว่าจะขายหมด คงลงไปหลายฟลอร์
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 14

คนที่ปอดใหญ่ๆจึงเริ่มทำกำไรได้ยากกว่าเดิม เพราะเห็นตัวดีๆ(แต่สภาพคล่องไม่มาก)ก็ไม่กล้าซื้อมาก เพราะเดี๋ยวติดกับดัก ดร.พอร์ตหลายร้อยล้านจึงหนีๆไปตัวกลางๆครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sarayuth007

โพสต์ที่ 15

ไม่ซื้อขายแล้วคร้าบ ถ้าไม่จำเป็นกินปันผลก็เกินพอแล้ว
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
โพสต์โพสต์