เราจะรู้ได้ไงคะ ว่าหุ้นที่จะซื้อยังไม่แพงไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Series7
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เราจะรู้ได้ไงคะ ว่าหุ้นที่จะซื้อยังไม่แพงไป

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามผู้มีประสบการณ์หน่อยคะว่าเราจะรู้ได้ไงว่าหุ้นที่จะซื้อราคายังไม่ดอย แค่ PE คงบอกได้ไม่ 100%  หรือต้องดูจากแท่งเทียน เทคนิคทั้งหลายคะ แล้วอีกเรื่องคะ ที่ใครๆๆเค้าพูดว่าจะไป 5 บาท 10บาทในอีก เดือน 2เดือน หรือ 3 ปี เนี้ย เอาอะไรเป็นตัววัดคะ... :?:  :?:  :?:
Not born to be; but try to be...
sarayuth007

ไม่รู้ว่าถูกป่าวแต่อยากแสดงความเห็นครับ

โพสต์ที่ 2

เราสามารถประเมิน EPS จากกระทู้ how do i can calculate EPS แล้วสามารถประเมินราคาหลักทรัพย์ในแต่ละไตรมาศได้ครับ แต่ไม่สามารถประเมินได้ทุกวันเพราะตัวเลขส่วนใหญ่ล้วนแต่เป็นการคาดการณ์ ผลกำไรในอนาคตซึ่งการซื้อหุ้นสำหรับผมคือการซื้ออนาคตครับถ้าราคาในอนาคตสูงกว่าที่เห็นในตลาดร่วมกับปัจจัยทางเทคนิคเล็กน้อยที่อาศัยการจับจังหวะเข้าซื้อ ก็สามารถเก็บหุ้นในราคาที่เรายอมรับว่าจะเกิดผลกำไรในอนาคตเท่าไร ห้ามวอกแวก เพราะเราตั้งใจไว้แล้วว่าจะเอากำไรเท่านี้ไม่งั้นจะไม่สามารถถ์อหุ้นได้นานพอให้มันขึ้นถึงราคาเป้าหมายที่ตั้งใจไว้
                                           คงพอได้ Idea บ้างนะครับผมก็เพิ่งหัดเล่นเมือนกัน
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
bmw2681

โพสต์ที่ 3

เราสามารถใช้ technical analysis ตัดสินได้คร่าวๆ ว่าราคาไหน เป็นดอย ด้วยการดูกราฟระยะสัปดาห์ เมื่อมีราคาหุ้นขึ้นไปถึงระดับหนึ่ง แล้วมีการปรับตัวลง จนหลุดเส้น moving average 10 สัปดาห์ จุดสูงสุดที่ผ่านไปนั้น ถือว่า เป็น"ดอย"ได้ครับ เนื่องจากเมื่อหุ้นที่เป็นขาขึ้นส่วนใหญ่ มักเทรดกันเหนือเส้น moving average 10 สัปดาห์ แต่หากหลุดเส้นดังกล่าวลงมา ก็แสดงว่าแนวโน้มขึ้นระยะกลางของหุ้นตัวนี้ จบไปแล้ว การที่ราคาจะสร้างจุดสูงสุดใหม่น้อยมาก หรือแทบไม่มี ต้องรอจนกว่า ราคาจะสามารถวิ่งกลับขึ้นไปเหนือเส้น moving average 10 สัปดาห์นี้อีกครั้ง จึงจะมีโอกาสแกะตัวเองให้หลุดจากดอยนี้ได้
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ตามความคิดของป๋ม หุ้นไม่สามารถตัดสินได้ตามกฎเกณฑ์ที่ตายตัวว่าหุ้นตัวไหนถูกหรือแพง เช่น บางท่านบอกว่าหุ้นที่ถูก peไม่ควรเกิน 10 แต่บ้างตัว pe ไม่เกิน 10 ที่ป๋มคิดว่าแพงก็มี บางท่านบอกว่า pb ต้องไม่เกิน 2.5 แต่บางตัวเกิน 2.5 ที่ถูกก็มี การประเมินความถูกแพงของหุ้นเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ ดังนั้นการประเมินมูลค่า ความถูกหรือแพง ควรประเมินไปควบคู่กัน
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Series7

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากคะสำหรับความรู้ แล้วจะกลับไปทำการบ้านให้ดีกว่านี้คะ
Not born to be; but try to be...
โพสต์โพสต์