ถ้าคุณรู้ว่าหุ้นตัวนึงจะทำให้คุณมีเงิน10ล้านภายในกลางปีหน้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Hammock
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าคุณรู้ว่าหุ้นตัวนึงจะทำให้คุณมีเงิน10ล้านภายในกลางปีหน้า

โพสต์ที่ 1

ถ้าคุณเฝ้าหุ้นตัวนึงมา 4-5 ปี ทะยอยซื้อเก็บสะสมมาเรื่อย จนคุณเรียนรู้และเข้าใจนิสัยของมัน รู้ว่าเจ้าเล่นทางไหนและจะเล่นยังไง จนมั่นใจว่าใกล้จะถึงเวลาที่มันควรจะวิ่งรอบใหญ่แล้ว และเวลานั้นจะมาถึงอย่างช้าภายในกลางปีหน้า ช่วงเวลาที่เหลือคุณจะกล้าทุ่มเงินทั้งหมดที่คุณมีเพื่อซื้อหุ้นตัวนั้นหรือไม่...
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 2

ในเวบนี้  ไม่สนับสนุน  การเล่นหุ้นนะครับ  

สนับสนุนการลงทุนในหุ้นครับ

สำหรับผมแล้ว  ไม่คิดที่จะเล่นหุ้นเลย  ไม่ว่าจะด้วยเงินจำนวนเท่าไร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Hammock

โพสต์ที่ 3

พึ่งสังเกต ว่าผมชอบยกตัวอย่างตัวเลข 10 ล้านจัง คงเป็นเพราะมันไม่น้อยและไม่มากจนเกินไป ดูแล้วน่าจะพอจับต้องได้สำหรับนักลงทุนรายย่อยทั่วๆไป
Hammock

โพสต์ที่ 4

การเล่นหุ้น หรือการลงทุนในหุ้น ต่างกันยังไงหรือครับ

ถ้าการเล่นหุ้นของผม คือการซื้อหุ้นที่ดี มีกำไรอย่างต่อเนื่อง มาตลอด 4-5 ปี
และผมซื้อด้วยการทะยอยซื้อสะสมมาเรื่อยๆ โดยไม่ได้คิดที่จะซื้อเพื่อขายระยะสั้นเหมือนพวกเก็งกำไรทั่วไป เพียงแต่การเฝ้าติดตามและทะยอยซื้อมานาน ทำให้ผมพอจะคาดเดาหรือคาดหวัง ในผลกำไรก้อนใหญ่ที่อาจจะมีขึ้นได้ในระยะเวลาไม่นานจากนี้ ตาม cycle ที่ควรจะเป็นของหุ้นนั้นๆ

คุณคิดว่าการเล่นหุ้นของผม ต่างจากการลงทุนในหุ้นของคุณยังไงหรือครับ
Hammock

โพสต์ที่ 5

อืม ... ขอโทษครับ หลงประเด็นไปหน่อย

อย่าไปซีเรียสกับคำเรียกพวกนี้เลยครับ

ผมก็แค่อยากจะทราบว่า ถ้าหุ้นมี cycle การขึ้นลงของมัน และคุณเชื่อว่ากำลังจะถึงการขึ้นรอบใหญ่ของมัน คุณจะลงทุนเพิ่ม หรือเพิ่มเงินลงทุน ซึ่งอาจเป็นเงินทั้งหมดที่คุณมี เพื่อหวังผลกำไรที่น่าจะได้รับ จากการขึ้นรอบใหญ่ของหุ้นตัวนี้หรือเปล่าครับ ไม่ว่าคุณจะเรียกการซื้อหุ้นตัวนี้ของคุณว่าเป็นการเล่นหุ้นหรือการลงทุนในหุ้นก็ตามครับ
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 6

สงสัยหลายท่านแถวนี้จะไม่ซื้อเพราะเงิน8หลักปลายๆ
จะเหลือแค่10ล้าน ขาดทุนยับ  :lol:
bid please!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
sarote

โพสต์ที่ 7

...จนคุณเรียนรู้และเข้าใจนิสัยของมัน รู้ว่าเจ้าเล่นทางไหนและจะเล่นยังไง

...แค่รู้ว่ามีเจ้าผมก้อหนีแล้วล่ะคับ

ปล.เจ้า..นี่ใช่ดึงขึ้นดึงลงบ่อยๆ รึป่าวคับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 8

แสดงว่าเจ้าของกระทู้นี่  คงมีดี

และเข้าใจเจ้าหุ้นตัวนี้มากกว่า

เจ้าของบริษัท
เมีย
น้องเมีย
เครือญาติเขาอีก

:oops:

น่าจะเก็บไว้รวยคนเดียว
จะเอาความรวยมาแจกคนอื่นด้วยความหวังดีแต่ประสงค์...อะไร

อย่าโลภเกินความรู้
contrarian
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 9

นายตลาด VS. margin of safety

เมื่อวาน เพิ่งรู้ว่า ถูกรางวัล ธกส. เลขท้าย 3 ตัว 6 ใบซ้อน
ตื่นเต้นกว่า หุ้นที่ตัวเองถือราคาขึ้นอีก
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 10

ผมมีหุ้นอยู่ตัวหนึ่งภายใน3เดือนคุณมีเงิน50ล้านแน่ครับ กล้าลงกับผมหรือเปล่า :D

เงินต้น100ล้านนะครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

อยากรู้ครับ แต่ต้องรู้เงินต้นก่อน

ถ้าตอนนี้ผมมี 50,000 บาททำไงให้ เป็น 500,000 ก็พอแล้ว  :ep:  :pray:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
triathlon

โพสต์ที่ 12

มีหุ้นอยู่ตัวหนึ่งที่พี่ซื้อและตามซื้อมาหลายปี
รู้จักผู้บริหาร รู้จักธุรกิจ กิจการหนี้น้อย โตได้เรื่อยๆ ปันผลดีกว่าฝากธนาคาร

ถามว่ากล้าเทหมดตักมั้ย ทั้งๆที่ในใจคิดว่าอีกสองสามปี ราคาต้องขึ้นร้อยเปอร์เซนต์เป็นอย่างน้อย
คำตอบ คือไม่กล้าคะ ไม่กล้าเทหมด ยังซื้อตัวอื่นด้วย เพียงแต่ ถ้ามีเงิน ก็ทะยอยซื้อด้วย ยังใจไม่เด็ดขนาดถือหุ้นตัวเดียว หรือไม่ก็หลายใจ รักพี่เสียดายน้อง :lol:
กลัวจะมีปัจจัยที่เราเข็มขัดสั้น

อันนี้น่าจะเป็นสไตล์คนด้วยมั้ง
บางคนอาจใจเด็ด กล้าได้กล้าเสียหรือมั่นใจมาก
พี่เป็นพวกถูกสั่งสอนอบรมมาให้เลี่ยงการเสี่ยง เลยใจไม่ถึง
just one life, use it!
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

Re: ถ้าคุณรู้ว่าหุ้นตัวนึงจะทำให้คุณมีเงิน10ล้านภายในกลางปีห

โพสต์ที่ 13

Hammock เขียน:ถ้าคุณเฝ้าหุ้นตัวนึงมา 4-5 ปี ทะยอยซื้อเก็บสะสมมาเรื่อย จนคุณเรียนรู้และเข้าใจนิสัยของมัน รู้ว่าเจ้าเล่นทางไหนและจะเล่นยังไง จนมั่นใจว่าใกล้จะถึงเวลาที่มันควรจะวิ่งรอบใหญ่แล้ว และเวลานั้นจะมาถึงอย่างช้าภายในกลางปีหน้า ช่วงเวลาที่เหลือคุณจะกล้าทุ่มเงินทั้งหมดที่คุณมีเพื่อซื้อหุ้นตัวนั้นหรือไม่...
บอกหรือใบ้หน่อยซิว่าหุ้นตัวไหน เพื่อนๆจะได้นำไปศึกษาว่าดีจริงหรือเปล่า:lol:  อย่างนี้น่าจะเป็นประโยชน์นะครับ เพราะถ้าโพสต์ทำนองนี้ เพื่อนๆท่านอื่นอาจจะตีความไปต่างๆนาๆได้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
beammy

โพสต์ที่ 14

ที่ผ่านมา ผมก้อทำได้นะ

ได้มาเยอะมากเลยด้วย แต่แลกกับรถ Coupe ผมหายไปครึ่งคัน
คุ้มมะ ไม่คุ้มว่ะครับ  :evil:

ลงทุนในหุ้นอย่างพี่ฉัตรชัยว่าเถอะครับพี่น้อง  8)  ...
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 15

ขอด้วยคนครับ

ขอบคุณครับ
HI.ผมเอง@hotmail.com :lol:
NDD

โพสต์ที่ 16

ถ้าคุณเฝ้า หญิงสาว คนนึงมา 4-5 ปี ทะยอยจีบ สะสมมาเรื่อย จนคุณเรียนรู้และเข้าใจนิสัยของเธอ รู้ว่าเธอชอบเล่นทางไหนและจะเล่นยังไง จนมั่นใจว่าใกล้จะถึงเวลาที่เธอ จะเป็นสาวใหญ่แล้ว และเวลานั้นจะมาถึงอย่างช้าภายในกลางปีหน้า ช่วงเวลาที่เหลือคุณจะกล้าทุ่มเงินทั้งหมดที่คุณมีเพื่อซื้อ เธอ คนนั้นหรือไม่...
MANEKI

โพสต์ที่ 17

คุณ NDDหมายความว่า ให้ซื้อตอนแรก แล้วถ้ามันแก่ให้ทิ้งหรือเปล่า :lol:
หุ้นส่วนชีวิตไง ซื้อไปเลย เลือกแล้ว เปลี่ยนไม่ได้
น่ากลัวกว่าหุ้นอีก ถ้าเลือกไม่ดี ก็CUTLOSSไม่ได้ :lol:
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

Re: ถ้าคุณรู้ว่าหุ้นตัวนึงจะทำให้คุณมีเงิน10ล้านภายในกลางปีห

โพสต์ที่ 18

Hammock เขียน:ถ้าคุณเฝ้าหุ้นตัวนึงมา 4-5 ปี ทะยอยซื้อเก็บสะสมมาเรื่อย จนคุณเรียนรู้และเข้าใจนิสัยของมัน รู้ว่าเจ้าเล่นทางไหนและจะเล่นยังไง จนมั่นใจว่าใกล้จะถึงเวลาที่มันควรจะวิ่งรอบใหญ่แล้ว และเวลานั้นจะมาถึงอย่างช้าภายในกลางปีหน้า ช่วงเวลาที่เหลือคุณจะกล้าทุ่มเงินทั้งหมดที่คุณมีเพื่อซื้อหุ้นตัวนั้นหรือไม่...
การลงทุน  ก็คือ  เราคาดหวังผลการดำเนินงานที่ดีขึ้นอย่างต่อเนื่องของกิจการ  ไม่ใช่คาดหวังว่าราคาหุ้นจะขึ้นจากเจ้าที่ไหนมาเล่น

การเล่นหุ้น  แม้แต่เจ้าก็ยังเสร็จเลยครับ  ลองถามเจ้าตอนปี 40 ซิครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 19

Hammock:
ถ้าคุณเฝ้าหุ้นตัวนึงมา 4-5 ปี ทะยอยซื้อเก็บสะสมมาเรื่อย จนคุณเรียนรู้และเข้าใจนิสัยของมัน รู้ว่าเจ้าเล่นทางไหนและจะเล่นยังไง จนมั่นใจว่าใกล้จะถึงเวลาที่มันควรจะวิ่งรอบใหญ่แล้ว และเวลานั้นจะมาถึงอย่างช้าภายในกลางปีหน้า ช่วงเวลาที่เหลือคุณจะกล้าทุ่มเงินทั้งหมดที่คุณมีเพื่อซื้อหุ้นตัวนั้นหรือไม่...
10 ล้านที่ว่านี่ คุณ hammock คงหมายถึงจาก1 ล้านนะครับ ใช่มั้ยๆ
แสดงว่ามันจะโต  10 เท่าในเวลา 1 ปีซิครับ  อู้หู้.............จุ๊ๆๆๆ  สุดยอด

ผมคิดว่าโต 10 เท่ากลางปีหน้า เป็นไปได้ครับ  แต่คงเป็นเฉพาะคุณ Ham
และเงินที่ได้ก็อาจมาจากคนที่เข้าไปรับไม้ต่อจากคุณ Ham ก็เป็นได้

ต้องขอโทษนะครับ หากจะมองโลกในแง่ร้ายเกินไป.....เพราะตลาดหุ้นมัน
สอนใจ ให้มองอะไรเป็น worst case ไปหมดเลยครับ
ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
NDD

โพสต์ที่ 20

กระทู้ ล่อเป้า น่ะ ... โปรดใช้วิจารณญาน ในการอ่าน ผู้ปกครอง ควรให้คำแนะนำ
Capo

โพสต์ที่ 21

หมายความว่า มันจะขึ้นเพราะคนทำราคาใช่ไหมครับ ?

ถ้าอย่างนั้นก็ไม่สนครับ
และคงไม่มานั่งดูตั้งแต่เมื่อ 4-5 ปีก่อนแล้วล่ะ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
akekarat

โพสต์ที่ 22

ตอบให้ตรงคำถามละกัน ถ้าเป็นอย่างที่พูดจริง ๆ มีเท่าไหร่ผมก็ทุ่มหมดครับ ในเมื่อมั่นใจซะขนาดนั้น

แต่ถ้าซื้อไปแล้ว ไม่เป็นอย่างที่หวัง หรือผิดคาด ก็ต้องกล้าให้มากกว่าตอนที่ซื้อ คือขายทิ้งแล้วรีบตัดขาดทุนไปซะ

ไม่งั้นก็ ..... คุณ xxxx ครับ ช่วยด้วย เงินต้น 1 ล้านผมเหลือ 1 แสนแล้ว ทำยังไงดี ว่าจะเริ่มลงทุนแบบ VI แล้วครับ รบกวนพี่ ๆ ช่วยสอนหน่อย คราวนี้ทำจริงแล้วครับ

เห็นมาเยอะครับ ขนาดผมอยู่ตรงนี้แค่ไม่กี่ปี
MANEKI

โพสต์ที่ 23

แล้วถ้าเลือกตัวเดียว โดยไม่มีกิ๊กไว้เผื่อเลย ก็เสี่ยงนะ
เพราะ ถ้ามันเกิดพลาดขึ้นมา ก็จะลำบาก
สำหรับเราขอถือสัก 4ตัวก็ยังดี บางทีผิดตัว ถูกสามก็พอไหว
บางตัวดูผ่านๆ เหมือนจะดี แต่อยู่ไปสักพัก แวออกมาแย่
กลับตัวกลับใจก็ลำบาก :lol:
sirivajj

โพสต์ที่ 24

ไม่กล้าครับ

:oops:

การคิดว่า เรียนรู้และเข้าใจนิสัยหุ้นนั้น
สำหรับผม ยังไม่เพียงพอที่จะวัดดวงแบบหมดน่าตักครับ

จริงๆ แล้ว การศึกษา หรือติดตามเพียงแค่นิสัยหุ้นนั้น
ผมว่า โอกาสผิดพลาด นั้น น่าจะมากมายนะครับ
เมื่อเป็นเช่นนี้ แล้ว สำหรับผมจะไม่เสียเวลาในเรื่องดังกล่าว ครับ

:roll:

ส่วนท่านที่คิดว่า มีความสามารถ ก็สุดแท้แต่เถอะครับ
What do you mean.?
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 25

ขอด้วยครับ ...  :oops:
It's earnings that count
tummeng

โพสต์ที่ 26

ไม่ถูกต้องเลยครับ ออกมาโพสต์แบบนี้

บอกชื่อหุ้นมาด้วยสิครับ  :lol:
จะได้ขอดูด้วยคน  :oops:  :oops:  :oops:
...

โพสต์ที่ 27

ขอด้วยคน  :lol:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 28

8) ปกติ ไม่เคยเป็นนักลงทุนประเภทอื่นอยู่แล้ว

ขอด้วยสิครับ...แฮ่.....

น้องคนไหนรู้จัก ถ้าพี่hamเขาพีเอ็มมาบอกแล้วไม่บอกต่อ

โกรธด้วยเอ้า..........
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Hammock

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ

จริงๆ ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่ออยากให้เป็นประโยชน์กับนักลงทุนรุ่นใหม่ๆน่ะครับ
ซึ่งผมเชื่อว่าน่าจะมีหลายท่าน ที่แวะเวียนเข้ามาเวปแห่งนี้ และคาดหวังอยากเห็นคำแนะนำดีๆ

น่าเสียดายครับ ที่ใครหลายคน น่าจะให้คำตอบที่ดีและเป็นประโยชน์กับคนอื่นหรือนักลงทุนรุ่นใหม่ได้ แต่กลับไม่ทำ
การตอบของคนบางคนทำให้เห็นเนื้อแท้ของคนๆนั้น รวมถึงอีโก้ที่มีอยู่ในตนมากมาย จนเก็บมันไว้ไม่อยู่
ผมเข้าใจครับ ไม่ได้ถือสาอะไร เป็นเรื่องธรรมดาที่อาจจะเป็นกันได้

มีคำตอบที่โดนใจผมจริงๆ และผมคาดหวังอยากเห็นจากคนที่นี่ ที่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับทุกๆคน
น่าจะแบ่งเป็น 2 ทาง  ทางแรกคือ เน้นลงทุนจริงๆ และพยายามหลีกเลี่ยงปัจจัยเสี่ยง

"ไม่กล้าครับ
การคิดว่า เรียนรู้และเข้าใจนิสัยหุ้นนั้น
สำหรับผม ยังไม่เพียงพอที่จะวัดดวงแบบหมดน่าตักครับ
จริงๆ แล้ว การศึกษา หรือติดตามเพียงแค่นิสัยหุ้นนั้น
ผมว่า โอกาสผิดพลาด นั้น น่าจะมากมายนะครับ
เมื่อเป็นเช่นนี้ แล้ว สำหรับผมจะไม่เสียเวลาในเรื่องดังกล่าว ครับ "

"การลงทุน ก็คือ เราคาดหวังผลการดำเนินงานที่ดีขึ้นอย่างต่อเนื่องของกิจการ ไม่ใช่คาดหวังว่าราคาหุ้นจะขึ้นจากเจ้าที่ไหนมาเล่น
การเล่นหุ้น แม้แต่เจ้าก็ยังเสร็จเลยครับ ลองถามเจ้าตอนปี 40 ซิครับ"

และทางนึง คือ ลงทุนเหมือนกัน แต่ก็พร้อมที่จะเสี่ยง ถ้ามองเห็นโอกาสได้มากกว่าเสีย แต่ก็มีวิธีในการจัดการที่ดีเมื่อตัดสินใจผิดพลาด

"ก่อนซื้อคงต้องถามตัวเองก่อนครับว่ากล้าคัทลอสมั้ยถ้าคิดผิด"

"ตอบให้ตรงคำถามละกัน ถ้าเป็นอย่างที่พูดจริง ๆ มีเท่าไหร่ผมก็ทุ่มหมดครับ ในเมื่อมั่นใจซะขนาดนั้น
แต่ถ้าซื้อไปแล้ว ไม่เป็นอย่างที่หวัง หรือผิดคาด ก็ต้องกล้าให้มากกว่าตอนที่ซื้อ คือขายทิ้งแล้วรีบตัดขาดทุนไปซะ "

ส่วนคำตอบอื่นๆ ที่ไม่ถึงกับโดนใจ แต่ก็น่าจะมีประโยชน์ครับ

"...แค่รู้ว่ามีเจ้าผมก้อหนีแล้วล่ะคับ "

"หมายความว่า มันจะขึ้นเพราะคนทำราคาใช่ไหมครับ ?
ถ้าอย่างนั้นก็ไม่สนครับ
และคงไม่มานั่งดูตั้งแต่เมื่อ 4-5 ปีก่อนแล้วล่ะ"

"มีหุ้นอยู่ตัวหนึ่งที่พี่ซื้อและตามซื้อมาหลายปี
รู้จักผู้บริหาร รู้จักธุรกิจ กิจการหนี้น้อย โตได้เรื่อยๆ ปันผลดีกว่าฝากธนาคาร
ถามว่ากล้าเทหมดตักมั้ย ทั้งๆที่ในใจคิดว่าอีกสองสามปี ราคาต้องขึ้นร้อยเปอร์เซนต์เป็นอย่างน้อย
คำตอบ คือไม่กล้าคะ ไม่กล้าเทหมด ยังซื้อตัวอื่นด้วย เพียงแต่ ถ้ามีเงิน ก็ทะยอยซื้อด้วย ยังใจไม่เด็ดขนาดถือหุ้นตัวเดียว หรือไม่ก็หลายใจ รักพี่เสียดายน้อง
กลัวจะมีปัจจัยที่เราเข็มขัดสั้น"

"แล้วถ้าเลือกตัวเดียว โดยไม่มีกิ๊กไว้เผื่อเลย ก็เสี่ยงนะ
เพราะ ถ้ามันเกิดพลาดขึ้นมา ก็จะลำบาก
สำหรับเราขอถือสัก 4ตัวก็ยังดี บางทีผิดตัว ถูกสามก็พอไหว
บางตัวดูผ่านๆ เหมือนจะดี แต่อยู่ไปสักพัก แวออกมาแย่
กลับตัวกลับใจก็ลำบาก "

เห็นด้วยกับผมไหมครับ ว่าคำตอบของหลายท่านข้างบน น่าจะมีประโยชน์กับนักลงทุนท่านอื่นๆ
โดยเฉพาะนักลงทุนรุ่นใหม่ๆ ที่ยังขาดประสบการณ์ และเชื่อมั่นตัวเองผิดๆ
ผมว่าความคิดเห็นเชิงสร้างสรรค์แบบนี้ต่างหากครับ
ที่จะทำให้เวปนี้หรือชุมชนนี้น่าอยู่ และมีประโยชน์สมเจตนาของผู้ก่อตั้งเวปจริงๆ

ยังยินดีรับฟังความคิดเห็นดีๆจากท่านอื่นๆอีกนะครับ...
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 30

8) ตกลงจะให้หรือไม่ให้ครับเนี่ย

อีโก้เป็นอะไรกับพี่อีโต้หรือเปล่าครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
โพสต์โพสต์