รายได้ที่ไม่ต้องเสียภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ไปคุยกับเพื่อนมันบอกว่า มันทำธุรกิจที่เข้าข่ายรายได้ไม่ต้องเสียภาษี

แล้วถ้าเพื่อนมันซื้อหุ้นแล้วรับปันผลเนี่ย ถึงปียื่นเสียภาษีเฉพาะแต่เงินปันผลที่ได้ป่าวครับ เครดิตก็ได้เต็มๆป่าวครับ ถ้ารวมแล้วยังอยู่ในฐานเสีย 0%
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: รายได้ที่ไม่ต้องเสียภาษี

โพสต์ที่ 2

BHT เขียน:ไปคุยกับเพื่อนมันบอกว่า มันทำธุรกิจที่เข้าข่ายรายได้ไม่ต้องเสียภาษี

แล้วถ้าเพื่อนมันซื้อหุ้นแล้วรับปันผลเนี่ย ถึงปียื่นเสียภาษีเฉพาะแต่เงินปันผลที่ได้ป่าวครับ เครดิตก็ได้เต็มๆป่าวครับ ถ้ารวมแล้วยังอยู่ในฐานเสีย 0%
ขอทราบรายละเอียดมากกว่านี้ดีกว่าครับว่าเป็นธุรกิจอะไร
เพราะว่า

ยกเว้นภาษีมูลค่าเพิ่ม กับ ยกเว้นภาษีเงินได้ ไม่เหมือนกันนะครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
BHT

โพสต์ที่ 3

หมายถึงรายได้ ได้รับการยกเว้นไม่ต้องเสียภาษีครับ แล้วก็บอกด้วยว่าไม่ต้องบวก vat ในการตั้งราคา
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 4

จตุคามหรือเปล่า

ถ้าหากรายได้นั้นไม่ต้องเสียภาษีจริงๆ เรื่องเครดิตภาษีทำได้ครับ ได้รับผลเต็มเม็ดเต็มหน่วย เพราะฐานภาษีต่ำ
โพสต์โพสต์