การปันผลเป็นหุ้นทำไปเพื่ออะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kok2029
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การปันผลเป็นหุ้นทำไปเพื่ออะไรครับ

โพสต์ที่ 1

การปันผลเป็นหุ้นทำไปเพื่ออะไรบ้างครับ  มีข้อดีข้อเสียอย่าไรครับ
เท่าที่ผมรู้ตอนนี้คือเพิ่มสภาพคล่องให้กับหุ้นได้ วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
smart_investor

โพสต์ที่ 2

ช่วยให้บริษัทเก็บเงินสดไว้ได้และก็เป็นการเพิ่มฐานทุนของบริษัทให้ใหญ่ขึ้นด้วยครับ

แต่โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบนะ เพราะมันก็เกิด dilution effect ตามมาอีก  ท้ายสุดราคาหุ้นก็ตก  แต่เราได้หุ้นเพิ่ม ก็เท่าั้นั้น

อ้อ แต่ถ้าจ่ายปันผลเป็นหุ้นอย่างเดียวเนี่ย เีราต้องไปเสียภาษีอีกครับ  ถ้าจะให้ดีต้องปันเป็นเงินมาให้ด้วย จะได้หักกลบลบหนี้กันไป

อ้อ ข้อดีอีกอย่างนึงน่าจะเป็น การนำไปเครดิตภาษีคืนได้ครับ
ไม่มีใครไม่เคยขาดทุน
แต่เราต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดในอดีต
เพื่อพัฒนาตนเองให้ดียิ่งขึ้นไป
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 3

[quote="smart_investor"]เกิด dilution effect ตามมาอีก
"Price is what you pay. Value is what you get."
smart_investor

โพสต์ที่ 4

smart_investor เขียน:็เกิด dilution effect ตามมาอีก  ท้ายสุดราคาหุ้นก็ตก  แต่เราได้หุ้นเพิ่ม ก็เท่าั้นั้น
ขอบคุณพี่ Kao ที่ช่วยขยายความครับ  ในความหมายของผมก็คือเีราได้หุ้นเพิ่ม  แต่มูลค่าหุ้นก็จะลดลงในสัดส่วนเดียวกับการปันผลเป็นหุ้นครับ  ทำให้ท้ายที่สุดแล้ว shareholder's wealth เท่าุ้เดิม

อันนี้คือในระยะสั้นนะครับ

แต่ในระยะยาวแล้ว  การที่บริษัทเก็บเงินสดไว้  แล้วสามารถนำไปสร้างมูลค่าเพิ่มได้จนกิจการขยายไปได้มากจนหุ้นขึ้นเอาๆ ก็มีตัวอย่างให้เห็นครับ  เช่น Mint เป็นต้น
ไม่มีใครไม่เคยขาดทุน
แต่เราต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดในอดีต
เพื่อพัฒนาตนเองให้ดียิ่งขึ้นไป
kok2029

โพสต์ที่ 5

ถ้าต้องการมีทุนจดทะเบียนเพิ่มขึ้นเพื่อใช้ไปประมูลงานก็พอเข้าใจครับ  

แต่ถ้าด้วยเหตุผลที่ต้องการเฉพาะเงินไปลงทุนก็สามารถเอาเงินจากกำไรสะสมไปใช้ได้เลยอยู่แล้วนี่ครับ หรือต้องการให้ผู้ถือหุ้นได้รับเคดิตภาษีคืนเท่านั้นหรอครับ ? :?
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 6

เพื่อย้อมใจนักลงทุนในปีที่บริษัทไม่สามารถจ่ายเงินปันผลได้ด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ปันผลเป็นหุ้นเพราะบริษัทไม่อยากจ่ายเงินสด (อยากเก็บเงินไว้ขยายกิจการโดยไม่ต้องเพิ่มทุน/อยากเพิ่มสภาพคล่อง ... )
หรืออาจไม่มีปัญญาจ่ายเงินสด (โครงสร้างธุรกิจของกิจการไม่มีกระแสเงินสดจากการดำเนินงานเป็นปกติ หรือกระแสเงินสดอยู่ในระดับต่ำเมื่อเทียบกับกำไร ... )

รู้สึกว่า UMS นี่เท่ห์ดีนะครับที่แตกหุ้นเป็นพาร์ ห้าสิบตังค์  :mrgreen:  นำร่องให้หลายๆ บริษัทเอาอย่างบ้าง
โพสต์โพสต์