โชวห่วยเฮ! ครม.ผ่านร่าง กม.ค้าปลีก - สั่งห้ามขยายสาขา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
...
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โชวห่วยเฮ! ครม.ผ่านร่าง กม.ค้าปลีก - สั่งห้ามขยายสาขา

โพสต์ที่ 1

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 8 พฤษภาคม 2550 16:50 น.

ที่ประชุม ครม.ผ่านร่างกฎหมายค้าปลีก พร้อมเสนอมาตรการเร่งด่วนแก้ปัญหาให้โชวห่วย งัด กม.ผังเมืองและควบคุมอาคารบังคับใช้ ยับยั้งการขยายสาขาค้าปลีก-ค้าส่ง สมัยใหม่...
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

อืม scope มันเป็นอย่างไรบ้างครับ cp7-11, hmpro, it, bigc, makro, se-ed, ตัวไหนเข้าข่ายบ้างครับ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว robins, cpn ด้วยเลยละกัน ฮิฮิ
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 3

อยากดูอารมณ์นักลงทุนพรุ่งนี้จังเลยว่าตัวไหนจะลงบ้าง ถ้าไม่ลงนี่แสดงว่ากระทิงเต็มตัวแล้วนะครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
metro

โพสต์ที่ 4

ข่าวออกตั้งแต่กลางวันแล้วครับ แต่หุ้นค้าปลีกไม่ได้ตอบสนองเลยครับ เหมือนกับว่ารายละเอียดยังไม่ฟันธงชัดเท่าไรนะครับว่าจะโดนตัวไหนบ้างครับ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

แม้ DJIA จะ new high บ่อยๆ แต่ 2 ปีมานี้ Wal-Mart ออกอาการเกียร์ว่าง ตอนนี้ P/E เลยต่ำกว่า BIGC เสียอีกอ่ะครับ อิ อิ   :mrgreen:
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

รายใหญ่มีสองตัวในตลาด Makro และ BIGC
ที่เป็นร้านขนาดใหญ่
ส่วน CP7-11 รอดเพราะไม่ได้จัดอยู่ในค้าปลีกขนาดใหญ่
ต้องดูว่า โลตัส จะออกมาโวยวายอะไรหรือเปล่า

IT Hmpro พวกนี้จัดอยู่ในพวกค้าปลีกด้วยหรือครับ
ตัวแรกขายพวกสินค้าเทคโนโลยี่เครื่องคอมพิวเตอร์
ส่วน Hmpro ขายสินค้าตกแต่งบ้านเป็นหลัก
ไม่เกี่ยวกับปากท้องโดยตรงจะโดนด้วยหรือ

O_O
:)
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

จากมาตราฐานการบริหารประเทศของไทยแลนด์แดนสยามที่ผ่านมา
ผมกล้าฟันธงเลยว่าถ้ามีแต่พลังโชว์ห่วยอย่างเดียว
โดยไม่มีพลังของซัพพลายเออร์รายใหญ่
กม.ฉบับนี้ไม่มีทางผ่านออกมาได้แน่

ผมมองว่าเป็นเกมระหว่างซัพพลายเออร์รายใหญ่กับค้าปลีกมากกว่า
โดยมีโชว์ห่วยเป็นข้ออ้างในการเดินเกม
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 8

โชว์ห่วยลำบาก  เพราะ7-11  ในสายตาของผม  อิอิ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 9

โชว์ห่วยชอบ Makro BigC และ Lotus ขนาดใหญ่ เพราะปกติก็ไปซื้อของจากร้านพวกนี้มาขายนั่นแหละ

โชว์ห่วยไม่โกรธ 7-11 เพราะ 7-11 ไม่ได้ขายถูก เพราะเป็น convenient store

แต่ที่โชว์ห่วยต่อต้านคือ Lotus Express ครับ เพราะเป็น convenient store แต่ดันขายถูก เพราะอาศัยโวลุ่มที่ได้จากร้านขนาดใหญ่มาแข่งราคา

ถ้า Lotus Express ขยายไม่ได้ ทั้งโชว์ห่วยและ 7-11 มีเฮครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
teetotal

โพสต์ที่ 10

โชว์ห่วย เฮเสร็จแล้ว
ก็น่าจะปรับปรุงคุณภาพตัวเองบ้าง
ขายแต่ของห่วยๆ เก่าเก็บจวนเจียนหมดอายุ
ของแถม ก็ เม้มไว้ไม่ยอมให้ลูกค้า

ในฐานะผู้บริโภค ผมก็ต้องการใช้ของดีๆ
ในฐานะผู้ถือหุ้น bigc ผมก็ต้องการเห็นกิจการมั่นคง
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
metro

โพสต์ที่ 11

เคยไปซื้อของโชวห่วยตอนเด็กๆแล้วเลือกของนาน โดนมันด่าเลยเลิกซื้อไปเลยครับ
san

โพสต์ที่ 12

โค้ด: เลือกทั้งหมด

แต่ที่โชว์ห่วยต่อต้านคือ Lotus Express ครับ เพราะเป็น convenient store แต่ดันขายถูก เพราะอาศัยโวลุ่มที่ได้จากร้านขนาดใหญ่มาแข่งราคา 
แต่แรกผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกัน

แต่พอมาดูของจริง...กลับพบว่า
ที่ lotus  express  ราคาสินค้าที่ขาย   ไม่ได้ถูกกว่า  7-11  ครับ
ตอนแรกผมเองก็คิดว่าราคาสินค้าจะถูกเหมือน  lotus  ทั่วไป  
จริงๆแล้ว  พบว่า ราคา  ในส่วนของ express  แพงกว่า ราคาที่ห้าง lotus ใหญ่ๆ นะครับ  ชัดเจนครับ ว่าคนละราคา  ลองดูนมสด ขนาด 1 ลิตร  ที่express  ราคาแพงกว่า ที่ lotus สาขาใหญ่ๆ นะครับ

เทียบกับ 7-11   ราคาไม่ได้ต่างกันเลย

ผมยัง งง  อยู่ว่า ทำไมคนต้าน lotus  express  แต่ไม่ต้าน 7-11  
บางครั้งยังนึกสงสัยว่า มีการส่งเสบียงจากทาง  เจ้าไหนซักเจ้าหล่ะครับ  เพื่อให้ lotus  express  ไม่ได้เกิด
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
setmaker

โพสต์ที่ 13

สั่งห้ามขยายสาขา แล้ว จ้าวใหม่ หรือรายใหม่
จะเข้ามาในตลาดได้ด้วยป่าวครับ
หรือจ้าวเก่าผูกขาดไปเลย  :?:
Little Donkey

โพสต์ที่ 14

แถวๆบ้านผม มีทั้ง 7-11 กะ Lotus Express ด้วยล่ะคับ  เรียกว่าตั้งหายใจรดต้นคอกันเลยล่ะ   โดย 7-11 มีมาก่อน Lotus Express (อ้อ ในซอยนี้ มี 7-11 เยอะจริงๆ หัวซอย กลางซอย ท้ายซอย รวมๆแล้วไม่ต่ำกว่า 5 แห่ง) แต่ที่ตั้งประชันกันนี้มีแห่งเดียวในซอย แถมกลางซอยด้วยคับ   เท่าที่จำได้ 7-11 เดิมขายสินค้า (น่าจะทุกอย่าง) ในราคาเต็ม (ไม่ค่อยลด) แต่พอมี Lotus Express ผมก็ไปทดลองใช้บริการเขาซะหน่อย ถึงจะไม่ลดทุกอย่าง แต่ก็ลดหลายอย่างนะคับ เอาเป็นว่า 7-11 ก็เลยต้องเปลี่ยนยุทธวิธีแนวการขาย ให้หลากหลายทีเดียว คือเดิม 7-11 เค้าก็มีวิธีอยู่แล้วล่ะคับ แต่ผมรู้สึกว่าหลังจากมี Lotus Ex. แล้ว มันยิ่งหลากหลายขึ้นไปอีกคับ
lekmak333

โพสต์ที่ 15

เจ้าใหม่ รายใหม่ คงไม่มีใครอยากกระโดดเข้ามามั้งครับ

มีแต่จ้องจะควบรวมมากกว่า
shinnozuke

โพสต์ที่ 16

ศัตรูอันดับหนึ่งของโชห่วยน่าจะเป็น 7-11 นะ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 17

shinnozuke เขียน:ศัตรูอันดับหนึ่งของโชห่วยน่าจะเป็น 7-11 นะ
ต้องดูว่ากลุ่มไหนครับ โชว์ห่วยแปลว่าอะไร ส่วนผมถ้า7-11มาตั้งอยู่ข้างร้าน รับรองไม่กระทบกับยอดขายเลย แต่ถ้าเป็นพี่โลมาอยู่ยอดคงหายลงประมาณ20%ครับ :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
bandi

โพสต์ที่ 18

คนรุ่นใหม่ชอบเข้า เซเว่น เพราะสะดวกสบาย หยิบของง่าย

คนรุ่นเก่าชอบเข้าโชวห่วย เพราะความคุ้นเคยกับเจ้าของร้าน ได้เจริญสัมพันธไมตรี
ความเสี่ยงไม่ได้อยู่ในตัวหุ้น
แต่อยู่ในตัวเรา
beammy

โพสต์ที่ 19

ต้องลองพิจารณาครับ ว่า

ถ้าสินค้า x ที่วางขายอยู่ในร้าน y มีราคาขายเท่ากับ 7-11

และร้าน y กับร้าน 7-11 อยู่ใกล้บ้านเราทั้งคู่

จะเข้าร้านไหนละครับพี่น้อง  :?:

เป็นผม ถ้าซื้อสินค้า x ได้ในราคาเท่ากัน ที่ไหนเปิดเครื่องปรับอากาศ ผมเข้าที่นั่น  8)  ...
lekmak333

โพสต์ที่ 20

7-11 ไม่ค่อยกระทบยอดขายน่ะครับ

มีการสำรวจกันมาแล้ว

ตัวทำลาย พวก lotus makcro คาร์ฟู bigc  top
longlife

โพสต์ที่ 21

Lotus Express ไม่ใช่ Convenient Store ครับ ถือว่าเป็นสโตร์ขนาดเล็ก ขายสินค้าที่มีความหลากหลาย และเข้าถึงผู้บริโภคซึ่งที่จะแตกต่างจาก Convenient Store ก็คือ Lotus Express จะมีอาหารสด และเป็นจุดที่แตกต่างจาก 7-11

คนทำงาน Tesco Lotus
Baboo

โพสต์ที่ 22

[quote
ที่ lotus
san

โพสต์ที่ 23

โค้ด: เลือกทั้งหมด

7-11 ไม่ค่อยกระทบยอดขายน่ะครับ 

มีการสำรวจกันมาแล้ว 

ตัวทำลาย พวก lotus makcro คาร์ฟู bigc  top
ซอยที่ผมอยู่นะครับ  แถวเมือง นนท์
ตอนแรก  ยังไม่มี   convenient  store  ร้านค้าโชว์ห่วย อยู่ได้ดีครับ

พอ  7-11  มาปุ๊บ   ร้านโชว์ห่วย หายไปหลายร้านเลย  แต่ยังมีเหลืออีกมั่ง ไม่กี่ร้าน   อยู่แบบ ร่อแร่........

การที่ร้านค้าหายไปหลายร้าน  แสดงว่า  7-11  ก็ทำให้หายไปหลายร้านนะครับ   ( ข้อมูลจาก  ซอยผมนะครับ )
อย่างนี้บอกว่า  7-11   ไม่ทำลายได้เหรอ  ยัง งง อยู่ครับ

หลังจากนั้น  1  ปี   พอ  lotus  express  มาอีก  เท่านั้นแหล่ะครับ  

ฟางเส้นสุดท้ายบนหลังลา...........ไอ้ร้านที่ยังเหลืออยู่บ้าง    หายเกลี้ยงเลย  ขนาด  family  mart  ยังเผ่นเลยเลยครับ  อิอิอิ

ดาบแรก  ........ 7-11  ......มันเสียบลึก......ตั้งแต่ทีแรกแล้วครับ
ดาบ 2  ......lotus  express มา    แค่เห็นดาบ    ดาบยังไม่ทันฟันลงมาเลย     หัวใจวายตายแล้วครับ

ดาบแรก  มันก็เจ็บหนักแล้วมังครับ     ถึงยังไงมันก็ดาบคม
ดาบ 2  มา  .......ตายแน่ๆ

ถ้าไม่โดนดาบแรก   แล้วมาโดนดาบ 2 ที่มาทีหลัง    ก็อาจจะไม่ตายก็ได้
โทษแต่   lotus  express  ได้เหรอครับ

วันก่อนไปอบรม.......โดย  ผู้บริหาร  ที่ดูแล 7-11  ในเขต  กทม  เขาบอกว่าต่อไปนี้  7-11  จะแซนด์วิช  ให้  lotus  express  อยู่ตรงกลาง

ประชาชนได้  
แต่ก็สงสารพวกโชว์ห่วยมากครับ  

แต่ถ้าบอกว่า  lotus  express  เท่านั้นที่ทำลาย  โชว์ห่วย  โดยที่  7-11  ไม่เกี่ยว  

ผมค่อนข้างไม่เห็นด้วยนะครับ

สำหรับผม  ประท้วงทั้งคู่นะครับ  ทั้ง 7-11  กะ   lotus  express

แต่ทำไงได้  มันเป้น  trend  ของ การค้า  แบบใหม่  ทุกคนต้องปรับตัว
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 24

7 กะ lotus express น่ากลัวทั้งคู่ละครับ

แต่ดูเหมือน express จะน่ากลัวกว่า เพราะเห็น 7 ปิดเมื่อ express มาใกล้ก็มีเหมือนกันครับ

แต่ที่ตีคู่อยู่ร่วมกันได้ก็มีเยอะครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
lekmak333

โพสต์ที่ 25

ซอยที่ผมอยู่นะครับ  แถวเมือง นนท์
ตอนแรก  ยังไม่มี   convenient  store  ร้านค้าโชว์ห่วย อยู่ได้ดีครับ

พอ  7-11  มาปุ๊บ   ร้านโชว์ห่วย หายไปหลายร้านเลย  แต่ยังมีเหลืออีกมั่ง ไม่กี่ร้าน   อยู่แบบ ร่อแร่........

การที่ร้านค้าหายไปหลายร้าน  แสดงว่า  7-11  ก็ทำให้หายไปหลายร้านนะครับ   ( ข้อมูลจาก  ซอยผมนะครับ )
อย่างนี้บอกว่า  7-11   ไม่ทำลายได้เหรอ  ยัง งง อยู่ครับ
คือแบบนี้น่ะครับ มันคนล่ะช่วงเวลากัน มีการทำรายงานสำรวจช่วงก่อนค้าปลีกขนาดใหญ่จะเกิดขึ้น

ย้อนหลังไปประมาณ16-17 ปีก่อน ที่ 7-11 เริ่มเข้ามาทำตลาด ตอนนั้นค้าปลีกขนาดใหญ่ยังไม่เข้ามาทำตลาด จะมีเพียงแค่ makcro ที่พึ่งเริ่มมี

ช่วงเวลานั้นโชห่วยไม่เจ๊งน่ะครับ ร้านค้าโชห่วยหลายแห่งสามารถปรับตัวสู้กับ 7-11 ได้ อาศัยความสนิทกับลูกค้า มีเซ็นเชื่อ  ราคาที่ 7-11 ขายก็ไม่ได้ถูกกว่าโชห่วย

เซ่เวนขายดีไม่ใช่สินค้า สบู่ ยาสีฟัน น้ำปลา น้ำตาล น่ะครับ เป็นเซอร์วิสกับของที่อยู่หลังเคาร์เตอร์ และของแช่

แต่พอห้างค้าปลีกขนาดใหญ่เริ่มก่อสร้างสาขาขึ้น หลังจากนั้นโชว์ห่วยอยู่ไม่ได้ แพ้สงครามด้านราคากับที่นี่มีทุกอย่างให้เลือก ทุกวันนี้คุณไปซื้อของห้างค้าปลีกขนาดใหญ่ ก็เพราะมี rollback เนี่ยแหละครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 26

longlife เขียน:คนทำงาน Tesco Lotus
ได้ยินมาว่าบนเกาะอังกฤษมี Tesco อยู่ประมาณ 2 พันสาขา จริงหรือเปล่าครับคุณ longlife

ประชากรอังกฤษก็ประมาณหกสิบล้านเท่าๆ กับไทยพอดี

แบบนี้การขยายสาขาของ Lotus Express ก็คงจะอยู่ในช่วงเริ่มต้นเท่านั้น

ธุรกิจของ Boot's นอกเกาะอังกฤษที่ใหญ่ที่สุดก็อยู่ที่ประเทศไทย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 27

[quote="Ryuga"]แม้ DJIA จะ new high บ่อยๆ แต่ 2 ปีมานี้ Wal-Mart ออกอาการเกียร์ว่าง ตอนนี้ P/E เลยต่ำกว่า BIGC เสียอีกอ่ะครับ อิ อิ
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
โพสต์โพสต์