BIG LOTS

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

BIG LOTS

โพสต์ที่ 1

ปกติผมไม่ค่อยได้ติดตามเรื่อง BIG LOTS เท่าไหร่
แต่บังเอิญเมื่อวานไปเจอเข้า
มีหุ้นที่ผมถืออยู่สองตัว มีรายการ BIG LOTS ที่ใช้เงินมากกว่าการซื้อขายประจำวัน

อยากถามเรื่องนี้หน่อย หากเกิดกรณีดังกล่าว จะมีผลดีผลเสียอย่างไร

1. ถ้าราคาซื้อขายเป็นราคาสูงกว่าราคาซื้อขายในตลาด
2. ถ้าราคาซื้อขายเป็นราคาต่ำกว่าราคาซื้อขายในตลาด
3. ถ้าราคาซื้อขายใกล้เคียงกับราคาตลาด

ส่วนกรณีของ EGCOMP นะจะดีกับผู้ถือหุ้น
เพราะ EGAT จะมีต้นทุนที่ราคา 83 บาทด้วย
ถือว่าเป็นการปรับฐานราคาไปในตัว
เพื่อนๆ คิดว่าอย่างไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

BIG LOTS

โพสต์ที่ 2

เรื่องบิ๊กล๊อตครับ คุณธันวา

บางครั้งกองทุนเขาก็โอนซื้อขายกองทุนในเครือเดียวกัน

บางบริษัทอย่างเมื่อก่อน บางบริษัทแจ้ว่าลงทุนหุ้นทุนเป็นเท่านี้

และขายแบบทำให้ราคาถูกแล้วลงบ/ชขาดทุนก็ทำกันได้

หรือจะทำให้สวยซื้อสูงกว่าราคาในกระดานเพื่อลงบ/ชว่ากำไรจากการลง

ทุนหุ้นทุนที่ตลาดต้องการ

ผมก็เลยไม่ค่อยได้ดู แฮ่ะๆชอบดูแต่ว่าเจ้าของหรือผู้บริหารขนหุ้นออกมาเล่นรอบ หรือเก็งกำไรกับรายย่อยหรือเปล่า เพราะเจ้าของบริษัทขายมากๆเรามีอยู่ก็ควรขาย

ลองกลับไปดู รอยเนท จะรู้ว่าวิธีนี้เซฟช่วยได้เยอะครับ
ภาวินีTSWK
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

BIG LOTS

โพสต์ที่ 3

[quote="ปรัชญา"]เรื่องบิ๊กล๊อตครับ คุณธันวา
[color=blue][b]
บางครั้งกองทุนเขาก็โอนซื้อขายกองทุนในเครือเดียวกัน

บางบริษัทอย่างเมื่อก่อน บางบริษัทแจ้ว่าลงทุนหุ้นทุนเป็นเท่านี้

และขายแบบทำให้ราคาถูกแล้วลงบ/ชขาดทุนก็ทำกันได้

หรือจะทำให้สวยซื้อสูงกว่าราคาในกระดานเพื่อลงบ/ชว่ากำไรจากการลง

ทุนหุ้นทุนที่ตลาดต้องการ

ผมก็เลยไม่ค่อยได้ดู แฮ่ะๆชอบดูแต่ว่าเจ้าของหรือผู้บริหารขนหุ้นออกมาเล่นรอบ หรือเก็งกำไรกับรายย่อยหรือเปล่า เพราะเจ้าของบริษัทขายมากๆเรามีอยู่ก็ควรขาย

ลองกลับไปดู รอยเนท จะรู้ว่าวิธีนี้เซฟช่วยได้เยอะครับ[/b][/color][/quote]
30 ฟ้าลิขิต 70ต้องฝ่าฟัน
ภาวินีTSWK
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

BIG LOTS

โพสต์ที่ 4

ขอโทษค่ะกดผิดข้อความของคุณปรัชญา :oops:
เราอยากถามเรื่องที่คุณปรัชญาบอกว่าให้เข้าไปดูในroynet ไม่รู้เปิดดูได้จากที่ไหน
30 ฟ้าลิขิต 70ต้องฝ่าฟัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

BIG LOTS

โพสต์ที่ 5

ภาวินีTSWK เขียน:ขอโทษค่ะกดผิดข้อความของคุณปรัชญา :oops:
เราอยากถามเรื่องที่คุณปรัชญาบอกว่าให้เข้าไปดูในroynet ไม่รู้เปิดดูได้จากที่ไหน
เปิดดู ผู้บริหารซื้อและขายหุ้นที่ต้องรายงานต่อทาง กลต.

ซึ่งผมจะเปิดดูทุกเช้าครับ

http://www.sec.or.th/corp_fin/daily59.php
ล็อคหัวข้อ