คำถามในงานสัมนา 9มิย.นี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 1

8) ผมเตรียมไปเล่นงาน วิทยากรระดับเซียนทั้ง4ท่าน

หลายหัวข้อ

เพราะที่ผ่านมาไม่ยอมมาบอกผมก่อน

เล่นเอาไปโพสในเวบก่อน

ทำให้ผมขาดทุนกำไร ไปตั้งเยอะ

ชื่อหุ้นบอกไม่ได้

แต่ที่บอกได้คือคำถาม

จะเตรียมไปถามว่า

1.บริษัทที่ผมเล็งอยู่นี้ เป็นบริษัทที่ดีหรือไม่
       ผู้บริหารนอกจากเก่งแล้ว
       มีธรรมาภิบาลหรือไม่ แล้วต้องดูอย่างไร

2.มูลค่าที่เหมาะสมของบริษัทนี้ อยู่ที่กี่บาท
       ผมควรจะเข้าซื้อหุ้นที่ราคาเท่าใด

3.Story ที่จะเป็นสิ่งที่ทำให้ราคาหุ้นตัวนี้วิ่งขึ้นอีกหนึ่งท่วม
       มีโอกาสเกิดขึ้นได้มากแค่ไหน

วันนี้นึกได้ 3 ข้อก่อน

เดี๋ยวไปนึกคำถามก่อน มีระดับเซียนมาตอบถึง4ท่านอย่างนี้

ท่านนริศ ทั้งเก่งทั้งถ่อมตัว งำประกายมาตลอด

น้องโย เรียกผมป๋ามานานแล้ว
    ป๋าอย่างนั้นอย่างนี้ แต่ไม่เคยบอกผมซักกะตัว
    ต้องถามให้เข็ด

พี่ลูกอิสานคนอะไร ท่าทางชอบสวน ทำไรตรงข้ามกับmass
    เพราะชื่ออยู่ภาคนึง ตัวอยู่อีกภาคนึง

ส่วนท่านแม่ทัพ เรียนวิศวจุฬาได้เกียรตินิยม
    ผมว่าต้อง nerd แน่ๆ
    ปรากฏว่าท่านแม่ทัพออกมาชิงยอมรับก่อน
    การข่าวของท่านไม่ธรรมดา
    ท่าทางรบร้อยครั้งชนะร้อยคราไม่มีพ่าย
    แต่งานนี้ ต้องเจอรายการ 20คำถามของผม
    ระวังหาทางกลับไม่ถูกนะครับ

ผมว่าวันงานวิทยากร ควรจะเตรียมใส่เสื้อกันหนาวมาแต่เนิ่นๆ
    เพราะจะต้องรู้สึกหนาวแน่ๆ
    ที่ต้องถูกพวกเรา ล้วงแคะแกะเกา
    ถามโน่น ถามนี่ ทั้งแบบทางการ และแบบกระซิบกระซาบ (ก็ได้ฟะ)
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

8)  :)  :D  :lol:  :lovl:  :B
Little Boy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

จะเป็นแนวร่วมพี่พอใจ ว่าแต่หากวิทยากรติดสินบนด้วยการบอกใบ้หุ้น พี่บอกต่อผมบ้างนะ :lol:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมจะเป็นแนวหลังให้พี่พอใจเอง
หมายฟามว่า คอยตามไปเก็บเนื้อความข้างหลัง
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 5

เห็นใจน้องนุ่งบ้างนะพี่ :lol:
เห็นทีจะต้องฟิต เตรียมข้อมูลให้ปึ๊กในวันงาน ไม่งั้นถูกยำแน่เลย :P

ถ้าระดับพี่พอใจ ประสบการณ์เก๋าเกมขนาดนี้มาถาม
มือใหม่ๆน่าไปฟังคำถามมากๆครับ เพราะจริงๆคำถามนั่นแหละคือคำตอบ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 6

ฮัดเช้ย .... ขนาดยังไม่ถึงวันจริงยังหนาวเลยป๋า ....  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 7

naris เขียน:เห็นใจน้องนุ่งบ้างนะพี่ :lol:
อาจจะยากหน่อยครับพี่ naris
พี่พอใจแกเห็นใจแต่น้องไม่นุ่งเท่านั้น
น้องนุ่งนี่คงหวังยาก  :D
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
por_jai

โพสต์ที่ 8

yoyo เขียน:
พี่พอใจแกเห็นใจแต่น้องไม่นุ่งเท่านั้น
น้องนุ่งนี่คงหวังยาก
leksmile

โพสต์ที่ 9

por_jai เขียน:
น้องนุ่งนี่คงหวังยาก
por_jai

โพสต์ที่ 10

leksmile เขียน: เป็นกระทู้ติดเรทไปซะแล้ว :lol:
8) ขึ้นต้นเป็นลำไม้ไผ่
    พอเหลาลงไปกลายเป็นบ้องกัญชา
por_jai

โพสต์ที่ 11

8) วันนี้ไปงานมันนี่ เอ็กซะโป มาครับ
    มีคนไปถามอ.นิเวศน์กับ อ.มน
    เรื่องเลือกหุ้นอย่างไร เข้ากับ งานมีตติ้งที่เราจะจัดเลยครับ
    4ทหารเสือ หรือ 4horsemen ของเวบเรา
    คือน้องนริศ พี่ลูกอิสาน น้องโย และท่านแม่ทัพ
    ก็จะต้องถูกถามในงานนี้
    เช่นเดียวกับพี่ๆน้องๆที่มาร่วมงานก็คงอยากทราบ
    ว่าเซียนแต่ละคนมีไม้เด็ดหรือกรรมวิธีในการเลือกหุ้นอย่างไร
    ผมเองก็มีวิธีของผม
    ซึ่งในฐานะที่เป็นนักการตลก เอ๊ย นักการตลาด มาตลอดชีวิต
    ผมกำหนดกลยุทธส่วนตัวได้ไม่ยากเลย
    สิ่งที่ยากสำหรับผมคือประสบการณ์ในการเล่นแบบวีไอ
    หรือการผ่านการเขย่า หนักๆของตลาด
    ซึ่งผมเองเพิ่งเจอแบบจังๆ
    ก็เมื่อ19/12ที่ผ่านมา กับ ระเบิดตอนปลายปี
    ซึ่งไม่ผ่านเอง ก็ไม่รู้หรอกครับว่ามันเป็นไง
    มันเขย่าอารมณ์และพอร์ตของเราขนาดไหน
    โอเคเรื่องmarket crash เรากำหนดไม่ได้ว่ามันจะมาเมื่อไร
    คงคล้ายๆซึนามิครับ มาทีนึง ก็กวาดไปเรียบ
    แต่กลยุทธนี่ผมว่ากำหนดได้ครับ
    ผมได้ไอเดียมาจากเรื่องกองทุนครับ
    เขาสอนลูกค้าอย่างนี้ครับ
    1.คุณตะลุย
       คนนี้ไฟแรง เป็นตัวของตัวเองสูง ยอมรับผลของการตัดสินใจ
       จิตใจหนักแน่น ไม่หวั่นไหวง่ายกับสถานการณ์ที่ไม่แน่นอน
       ไม่สนใจรายได้ประจำในรูปแบบของดอกเบี้ยสักเท่าไร
       แต่สนใจที่จะได้รับผลตอบแทนสูงมากกว่า
       ฮะแอ้ม..แม้จะต้องแลกมากับความเจ็บตัวและเจ็บใจในบางครั้งก็ตาม
       แต่ยังยิ้มได้....
Muffin

โพสต์ที่ 12

ต่อเลยครับ พี่พอใจ

ปีนี้ผมคงไม่ได้ไปสักวัน

จาก...คุณตะลึง
"Hope is not a strategy"
por_jai

โพสต์ที่ 13

8) หน้าตาคุณตะลุย ก็ออกแนวๆนี้ครับ

รูปภาพ
por_jai

โพสต์ที่ 14

Muffin เขียน:ต่อเลยครับ พี่พอใจ

ปีนี้ผมคงไม่ได้ไปสักวัน

จาก...คุณตะลึง
8) อ้าวน้องแบ๊งค์ไหนว่าจะไปตอนเย็นไง
    แล้วใครจะมาช่วยหมอศรรามต้อนรับกับผู้คน
    น้องแบ๊งค์เนี่ยตัวจริงนะระดับโรนัลโด้
    ผมแค่ซุปเปอร์ซับ(ใน)
    ระดับเวส บราวน์เอง..(ลงไปทีไร คนเชียร์ถามโดนกี่ลูกฟ่ะ..วันนี้)
por_jai

โพสต์ที่ 15

8) มาต่อคร้าบ..
    นัมเบอร์2 ..คุณพอเพียง..ครับ
    ทั้งชีวิตที่ผ่านมาคุ้นเคยแต่กับการฝากเงิน
    เน้นรับรายได้ประจำจากดอกเบี้ย
    ถือคติช้าๆแต่มั่นคง ดีกว่าล่มจม เพราะวู่วาม
    นอนไม่หลับกระสับกระส่าย ถ้าเงินต้นต้องกระเทือน
    ไม่ชอบความวุ่นวาย หวือหวา ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่ายพอเพียง
    แต่ก็อยากมีอย่างเพียงพอ

หน้าตาก็ประมาณนี้ครับ
รูปภาพ
por_jai

โพสต์ที่ 16

8) คนต่อมาเบอร์3 คุณยืดหยุ่น
    บุคลิก ปรับตัวง่าย เข้าได้กับทุกสถานการณ์
    เน้นความสมดุลย์ของชีวิต
    ยอมให้หวือหวาบ้างในบางโอกาส เพื่อให้หัวใจได้สูบฉีด
    เพิ่มความตื่นเต้นให้กับชีวิต
    แต่ก็เน้นความมั่นคงควบคู่กันไปด้วย
    เน้นมุมมองที่หลากหลาย กระจายความเสี่ยง
    ผสมผสาน สมานฉันท์ เพื่อชีวิตที่พอดี

หน้าตาก็ออกแนวจิจ๊ะหน่อย

รูปภาพ
por_jai

โพสต์ที่ 17

8) นัมเบอร์4 คุณอินเตอร์
    หัวคิดทันสมัย ชอบใช้ชีวิตแบบอินเทรนด์
    เกาะติดสถานการณ์โลก มีอิสระทางความคิด
    ไม่ยึดติดกับกรอบเดิมๆ
    เน้นกระจายความเสี่ยงในมุมมองที่เปิดกว้าง
    แม้จะเป็นสิ่งแปลกใหม่ และท้าทาย
    แต่ก็กล้าเสี่ยงเพื่อการค้นพบสิ่งใหม่ๆที่ดีกว่า

หน้าตาออกจะเจ้าเล่ห์นิดนึง

รูปภาพ
por_jai

โพสต์ที่ 18

8) คนสุดท้ายคนนี้รักตึกครับ
    ออกแนวอสังหา มาเอาใจน้องMuffin โดยเฉพาะ
    หน้าตาก็คล้ายๆกัน
    มัฟตัวจริงหล่อกว่านิดนึง
    แต่รอยยิ้มประมาณในรูปเลย

รูปภาพ

คนนี้ช่างคิดช่างฝัน แต่หนักแน่นมั่นคง
    แถมมีความอดทนเป็นเลิศ อยากมีตึกเป็นของตัวเอง
    แต่ตอนนี้ยังเก็บเงินได้ไม่มากพอ เน้นผลตอบแทนในระยะยาวที่มั่นคง
    เก็บดอกผลกินจากค่าเช่าเพื่อเป็นรายได้เสริมจากรายได้ประจำ
por_jai

โพสต์ที่ 19

8) ยังไม่ถึงวิธีของดร.นิเวศน์กับอ.มนเลยครับ
    ต้องต่อพรุ่งนี้แล้วครับ ไปนอนก่อนละครับ
    นิทรา ราตรีสวัสดิ์
    ขอความสวัสดี จงมีกับผู้ตามอ่านทุกท่านครับ ...ไปละคร้าบ....
โพสต์โพสต์