ใครกลัวตกรถเชิญทางนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 1

ขอใช้ความเห็นส่วนตัว เรียกน้ำย่อยสักหน่อย

งานMeeting คราวนี้ผมว่า สมาชิกเราคงจะได้รับประสบการณ์แปลกๆใหม่ๆเพิ่มขึ้นจากนักลงทุนรุ่นใหม่ที่หลายปีมานี้ค่อนข้างจะมีผลงานโดดเด่น ทั้งในด้านผลงานการลงทุน การนำเสนอแนวคิดในการลงทุน ผมว่ามันจะเป็นการที่จะช่วยเสริมประสบการณ์ของสมาชิกอีกหลายๆท่าน ที่กำลังค้นหาหลักการ วิธีคิด และวิธีปฏิบัติตัวในการที่จะลงทุนให้ประสบความสำเร็จ วันนี้ผมขอมาเรียกน้ำย่อยท่านสมาชิกทั้งหลายเป็นปฐมบทก่อนจะดีกว่า

เด็กรุ่นใหม่ที่ผมรู้จักเป็นคนแรก และถือเป็นสมาชิก Thaivi รุ่นแรกๆด้วยเช่นกัน คือ

Yoyo หนุ่มน้อยผู้ที่ผมไม่เคยเห็นเขาไว้ผมยาวเลยสักครั้ง อีกทั้งยังแอบอิจฉาในความสำเร็จในวัยหนุ่มต้นๆ หลังจากเรียนจบก็เป็นนักลงทุนเลย เท่าที่ดูเด็กคนนี้มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่เด่นๆคือ เชื่อมั่นในตัวเอง ขยันหาความรู้และข้อมูลเป็นอย่างมาก สิ่งที่ผมเห็นอีกอย่างหนึ่งคือ กล้าได้ กล้าเสีย เรียกว่าRisk takerก็คงจะได้ เจ้าหนุ่มคนนี้เท่าที่ดู เขาจะชอบเล่นกลับก้นบุหรี่มวนโตๆ และกล้าที่จะเสี่ยงกับมัน แต่เขาก็ไม่ค่อยประมาท ถ้าคิดว่ามีโอกาสพลาดจะไวมากที่เดียว ผมเชื่อว่ายังมีอะไรอีกหลายๆอย่างในความคิดของเขาที่ทำให้เงินอุดหนุนจากครอบครัวหลังเรียนจบหลักแสน กลายมาเป็นเงินส่วนตัวหลักหลายล้าน ท่านไม่สนใจจะฟังเขามาแบ่งปันประสบการณ์ของเขาหรือครับ?

สุดยอดนักลงทุนภูธรที่ผมรู้จักเห็นจะเป็น พี่ครรชิตผู้ยึดมั่นในหลักการ และความมีน้ำใจที่โดด เด่น ส่วนอีกท่านหนึ่งเห็นจะเป็นพี่ปรัชญา ผู้มากด้วยประสบการณ์ทั้งร้อนและหนาว แต่นักลงทุนภูธรรุ่นใหม่ที่กำลังมาแรงอีกคนหนึ่งเห็นจะเป็น

นริศ ผมเห็นเจ้าหนุ่มคนนี้น่าจะสองสามปีมานี่เอง สิ่งที่ผมเห็นในตัวเจ้าหนุ่มคนนี้คือ เป็นคนที่หิวกระหายความรู้เป็นที่สุด เป็นคนที่มีความพยายามเป็นที่สุด และน่าจะเป็นคนที่สรุปทั้งความรู้และข้อมูลที่มีได้ดีที่สุดคนหนึ่ง บางที่ผมก็คิดว่าคนบ้านนอกห่างไกลการเข้าถึงข้อมูลแถมยังอยู่ไกลจากแหล่งความรู้อาจจะเป็นปัญหาในการพัฒนาการลงทุนของเขาได้ แต่มาเจอเจ้าหนุ่มคนนี้แล้ว ผมต้องเปลี่ยนความคิด เพราะเขาสามารถเปลี่ยนพลังในตัวเขา และใช้สิ่งรอบตัวที่มีอยู่ปรับเปลี่ยนเป็นความรู้ แหล่งข้อมูลที่เป็นประโยชน์ได้เสมอ และที่สำคัญนายคนนี้ไม่เคยกลัวว่าใครจะเรียกว่าไอ้โง่ เพราะถ้าไม่ยอมโง่ก็จะไม่รู้(ได้ข่าวว่าหมอนี่พอล์ตหลายสิบล้าน) ท่านไม่สนใจมาฟังเขาสาธยายเคล็ดลับของเขาหรือครับ ว่าไอ้หนุ่มภูธรอย่างเขาหาความรู้และข้อมูลมาลงทุนให้ประสบความสำเร็จได้อย่างไร?

อาจจะไม่ใช่รุ่นหนุ่มซะทีเดียว แต่ยังไม่แก่แน่ๆ คนใต้แต่ใจอิสาน

คุณลูกอิสาน ผมว่าผมรู้จักแต่ชื่อมานาน มาพบตัวจริงเมื่อสองสามปีมานี่เอง รู้ว่าเลี้ยงลูกเป็นงานประจำ หาข้อมูลเพื่อการลงทุนเป็นงานประจำกว่า การสรุปข้อมูลและนำมาแลกเปลี่ยนกับเพื่อนๆสมาชิกนั้นเป็นสิ่งที่เราเห็นได้อยู่บ่อยๆ จากประสบการณ์ที่อยู่ในตลาดมานาน ผ่านร้อนผ่านหนาวมามากจึงเป็นแกนนำกลุ่มนักลงทุนรุ่นหนุ่มๆได้เป็นอย่างดี ผมเคยได้รับโทรศัพท์ตอนต้นปีเรื่องสภาวะในตลาดหุ้น คุณลูกอิสานก็ให้ข้อคิด ข้อสังเกตที่ดี และเป็นแนวทางในการปรับตัวในการลงทุนได้อย่างน่าทึ่ง ผู้ที่ชนะตลาดจริงๆคือผู้ที่อยู่รอดและได้รับประโยชน์จากตลาดในทุกสภาวะการนั้นคือผู้ชนะที่แท้จริง ท่านไม่สนใจมาฟังเขาเล่าให้คุณฟังหรือครับ?

อีกคนที่ลืมไม่ได้คือ แม่ทัพสุมาอี้ หนุ่มหน้าใส มากด้วยความรู้ในหลายด้าน แนวคิดและหลักการที่หนักแน่น ผมเคยคิดว่าเจ้าคนนี้มันร้อนวิชา แต่พอได้ร่วมวงคุยกันหลายๆครั้งกลับเห็นความอ่อนโยนและจริงใจ มีความรู้และประสบการณ์ที่ไม่เคยหวงและพร้อมจะแบ่งปัน ความโดดเด่นอีกอย่างที่พบเห็นได้คือความสามารถในการถ่ายทอดความรู้นั้นออกมาเป็นตัวหนังสือ และคำพูด จากประสบการณ์ที่เคยทำงานด้านวิเคราะห์กับองค์กรการลงทุนที่มีชื่อ การที่เคยลงทุนในตลาดต่างประเทศทำให้เขาเป็นคนหนุ่มที่รอบรู้และประยุกต์ใช้ได้จริง การได้คุยและแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเขาถือว่ามีค่ายิ่ง ท่านไม่สนใจหรือครับ?

งานนี้ยังได้พบกับ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่แก่แดด แก่ลมในตลาดหุ้นกันมาก ผมกับคุณวิบูลย์ พี่ฉัตรชัย และ คุณพรชัย ซึ่งตอนนี้ไปประชุมประจำปีที่ Berkshine และไปสัมมนาเรื่องการลงทุนต่ออีกจะกลับมาเล่าประสบการณ์ก็จะไปร่วมงานทั้งหมดให้พวกเราฟังด้วย ของอย่างนี้ใน VDO ไม่มีหรอกนะครับ จะบอกให้

ผมว่างานนี้ใครช้า อดแน่นอน
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
FARHOME
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

อ่านแล้วน้ำลายหกเลยครับ  เสียดายเสียดาย ผมคงเป็นคนที่ตกรถคนแรกเลยละมั้ง  คนที่มีโอกาส อย่าพลาดนะครับ
...

โพสต์ที่ 3

ตื่นเต้นๆๆ  :D
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

จะได้เจอพี่ลูกอิสานตัวเป็นๆละ  :lol:
_________
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

ถ้าพลาดคราวนี้ เห็นทีจะหาโอกาสจับสี่คนนี้มารวมกันอีกเห็นจะลำบาก
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
farmer

โพสต์ที่ 6

อยากไป แต่เสียดายครับไปไม่ได้
ยังไงก็อย่าลืมเอารายละเอียด มาลงในเวบให้คนที่
ไม่มีโอกาสไป ได้อ่านมั้งนะครับ
ไม่มีป่า ไม่มีน้ำ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยกับอดีตท่านประธาน (พี่มน)
หารวมตัวกันยากจริงๆครับ ทั้งสี่คน
แล้วมาอยู่ในงานเดียวกันด้วย
อัดแน่นแน่นอน
:)
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 8

พี่มนเขียนซะน่าไปฟังขนาดนี้
ผมคงต้อง มีงานทิ้งงาน มีเมียทิ้งเมีย แล้วหาเวลาไปซะแล้ว
เพราะกลัวตกขบวนครับ... :cool:  :cool:  :cool:
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
alexx

โพสต์ที่ 9

ฟังพี่มน เล่า แล้ว ตื่นเต้นเลยครับ  ไม่ไปไม่ได้แล้วครับ :lol:

นับเวลา ย้อนหลัง   อีก 33   วันครับ
metro

โพสต์ที่ 10

มีเพื่อนผมคนนึงถามผมอาทิตย์ที่แล้วว่าผมจะไปมั้ย ผมบอกว่าไม่แน่แต่ในใจคิดว่าคงไม่ไป

แต่พรุ่งนี้ผมจะไปบอกเค้าว่าผมจะไปอย่างแน่นอนครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 11

พี่มนเขียนให้ภาษามันดีจัง ... ผมฟังเองยังตื่นเต้นเลย .. อยากไปๆ  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 12

[quote="yoyo"]พี่มนเขียนให้ภาษามันดีจัง ... ผมฟังเองยังตื่นเต้นเลย .. อยากไปๆ
โพสต์โพสต์