วันนี้อ่านรายงานประจำปี อ่านแล้วหัวเราะหึ ๆ ชอบใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
khun_parinya
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วันนี้อ่านรายงานประจำปี อ่านแล้วหัวเราะหึ ๆ ชอบใจ

โพสต์ที่ 1

ผมได้รับรายงานประจำปีของบริษัทที่ผมถือหุ้นมาน่ะครับ บริษัทนี้ไม่เรียกประชุมผู้ถือหุ้น คงด้วยสาเหตุเป็นเพราะยังอยู่ในแผนฟื้นฟู ผมล่ะเสียดาย เพราะอยากจะเห็นหน้าผู้บริหารชัด ๆ หน่อย ปรกติเห็นแต่ในโทรทัศน์ อยากเจอตัวเป็น ๆ ซักครั้งนึง

เขาเขียนไว้ในหน้า 34 หมวดที่ 2 แบบนี้
...
นอกจากนี้ บริษัทยังมีมาตรการในการป้องกันกรณีกรรมการและผู้บริหารนำข้อมูลภายในไปใช้ในทางมิชอบ (Conflict of Interest) ไม่ว่าจะเป็นการเอื้อประโยชน์แก่ตนเองหรือพวกพ้อง ซึ่งเป็นการเอาเปรียบผู้ถือหุ้นอื่น โดยมีแนวทางเกี่ยวกับการใช้ข้อมูลภายใน ดังนี้
...
- กำหนดมิให้มีการนำข้อมูลภายในของบริษัทไปใช้เพื่อประโยชน์ส่วนตน โดยได้กำหนดบทลงโทษกรณีมีการฝ่าฝืนกฎระเบียบไว้ในประกาศเรื่องระเบียบวินัยและข้อบังคับพนักงานโดยมีกำหนดโทษสูงสุดถึงขั้นเลิกจ้าง
ผมอ่านแล้วหัวเราะหึ ๆ คิดแต่ว่า แค่เลิกจ้างเองเหรอครับเนี่ย แย่จัง โทษน้อยไปนะครับ น่าจะเปลี่ยนเป็นกำหนดโทษสูงสุดด้วยการเลี้ยงโต๊ะจีนผู้ถือหุ้นที่โดนเอาเปรียบซัก 2 เดือน จะดีกว่ามั๊งเนี่ย  :lol:
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

นี่แหละ ที่ผมถึงอยากไปงาน มีตติ้ง เดือนหน้าเร็วๆ วิธีจับปลาที่ดีๆ ไม่จับปลาเน่ามาเข้าพอร์ต

ผมจองเรียบร้อยหมดแล้ว เพื่อนๆ จองกันยัง รีบหน่อยนะครับ เดี๋ยวได้ตั๋วแพง
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
โพสต์โพสต์