2 วันมานี่ มีใครทำอาบริทาจระหว่าง mint กับ mint-w3 บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

2 วันมานี่ มีใครทำอาบริทาจระหว่าง mint กับ mint-w3 บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

กำไรหุ้นละ 0.25 - 0.35 พอหักค่าคอมแล้ว ผมว่าก็ไม่เลวนะ
ส่วนผมขายแม่มาซื้อลูกตั้งแต่ต้นปีแล้ว  :oops:
เสียดายๆๆๆๆ
Mr. Big
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 2

ทำเสร็จแล้วครับ ทำช่วง 11.7 แล้ว mint-w3 แถวๆ 5.35-5.4 ครับ ตอนนี้เ gap มากกว่าอีกครับ
bmw2681
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมเริ่มรู้สึกว่า นักลงทุนในตลาด เริ่มให้ความสนใจลงทุนในหุ้นคุณค่ามากขึ้น ดูจากปริมาณการซื้อขายที่หนาแน่นในหุ้นกลุ่มนี้ หลายๆตัว หรืออาจเป็นเพราะพักหลัง เริ่มมีการแนะนำตัว และเปิดพอร์ตของนักลงทุนแนว VI ที่ประสบความสำเร็จ มองได้สองทางคือ คุณภาพของตลาดจะถูกพัฒนาในทางที่ดีขึ้น เนื่องจากการลงทุนที่มุ่งเน้นในหุ้นธุรกิจที่มีคุณภาพ ขยายวงกว้างขึ้น ทำให้ความผันผวนของตลาดคงลดลงในระยะยาว แต่อีกแง่หนึ่ง ก็อดคิดไม่ได้ว่า ความนิ่งของพวกเรา นักลงทุนแนว VI ทั้งหน้าใหม่และเก่า จะต้องถูกทดสอบอีกครั้งว่า จะสามารถทนต่อ ความยั่วยวนจากการวิ่งขึ้นของราคาของหุ้นคุณค่าหลายๆตัวที่รวดเร็วจนอาจทำให้การลงทุน เปลี่ยนเป็นการเก็งกำไรได้โดยไม่รู้ตัว
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
atsu

โพสต์ที่ 4

Mr. Big เขียน:ทำเสร็จแล้วครับ ทำช่วง 11.7 แล้ว mint-w3 แถวๆ 5.35-5.4 ครับ ตอนนี้เ gap มากกว่าอีกครับ
อย่าเสียดายเลยครับท่าน big
gap เท่านี้ผมว่าสุดคุ้มแล้ว
แถมได้ดอกเบี้ยจากเงินที่เตรียมไว้แปลงร่างอีกเกือบปี
chimera
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ผมว่าอย่างนี้ไม่น่าจะเรียกว่าทำ Arbitrage นะครับ
Arbitrage เป็นการทำกำไรทันทีโดยไม่มีความเสี่ยง

หากพิจารณา การทำกำไรจาก Arbitrage จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อ
ท่านซื้อ Warrant แล้วแปลงเป็นหุ้นแม่ทันที จากนั้นขายทิ้ง
สมมุติราคาหุ้นแม่ 12.1 warrant 5.7 (ราคาใช้สิทธิ 6)
เราสามารถซื้อ warrant และทำการแปลง ต้นทุนอยู่ที่ 5.7+6 =11.7
จากนั้นขายที่ 12.1 จะได้กำไรทันที 12.1-11.7=0.4 ก่อนหักค่า com
ซึ่งทุกคนจะทำอย่างนี้เรื่อยๆ จนส่วนต่างเป็น 0 อย่างรวดเร็ว

เนื่องจาก Warrant ตัวนี้ใช้สิทธิ์ได้เพียงเดือนละครั้ง ณ สิ้นเดือน
ดังนัน้วิธีการขายหุ้นแม่ แล้วเปลี่ยนมาซื้อ warrant แทน จะทำให้ต้นทุนถูกลง 0.4 ในทางบัญชีเท่านั้น !!!

ถ้าหากอีก 1 เดือนข้างหน้าหรือถึงวันหมดอายุของ Warrant ในอีก
1 ปีข้างหน้าราคาหุ้นแม่เหลือ 11 บาทท่านยังคงขาดทุนอยู่ดี
เพียงแต่ขาดทุนน้อยลง 0.4 เท่านั้น
แต่หากราคาหุ้นแม่สูงขึ้นเป็น 13 ท่านจะได้กำไรเพิ่มขึ้น 0.4
นั่นหมายถึงความเสี่ยงยังคงมีอยู่ โดยเฉพาะกรณีราคาหุ้นแม่ต่ำกว่า
ราคาปัจจุบัน ท่านจะขาดทุนเป็น % สูงกว่า
atsu

โพสต์ที่ 6

chimera เขียน:ผมว่าอย่างนี้ไม่น่าจะเรียกว่าทำ Arbitrage นะครับ
Arbitrage เป็นการทำกำไรทันทีโดยไม่มีความเสี่ยง

หากพิจารณา การทำกำไรจาก Arbitrage จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อ
ท่านซื้อ Warrant แล้วแปลงเป็นหุ้นแม่ทันที จากนั้นขายทิ้ง
สมมุติราคาหุ้นแม่ 12.1 warrant 5.7 (ราคาใช้สิทธิ 6)
เราสามารถซื้อ warrant และทำการแปลง ต้นทุนอยู่ที่ 5.7+6 =11.7
จากนั้นขายที่ 12.1 จะได้กำไรทันที 12.1-11.7=0.4 ก่อนหักค่า com
ซึ่งทุกคนจะทำอย่างนี้เรื่อยๆ จนส่วนต่างเป็น 0 อย่างรวดเร็ว

เนื่องจาก Warrant ตัวนี้ใช้สิทธิ์ได้เพียงเดือนละครั้ง ณ สิ้นเดือน
ดังนัน้วิธีการขายหุ้นแม่ แล้วเปลี่ยนมาซื้อ warrant แทน จะทำให้ต้นทุนถูกลง 0.4 ในทางบัญชีเท่านั้น !!!

ถ้าหากอีก 1 เดือนข้างหน้าหรือถึงวันหมดอายุของ Warrant ในอีก
1 ปีข้างหน้าราคาหุ้นแม่เหลือ 11 บาทท่านยังคงขาดทุนอยู่ดี
เพียงแต่ขาดทุนน้อยลง 0.4 เท่านั้น
แต่หากราคาหุ้นแม่สูงขึ้นเป็น 13 ท่านจะได้กำไรเพิ่มขึ้น 0.4
นั่นหมายถึงความเสี่ยงยังคงมีอยู่ โดยเฉพาะกรณีราคาหุ้นแม่ต่ำกว่า
ราคาปัจจุบัน ท่านจะขาดทุนเป็น % สูงกว่า
มิได้ครับ
ผมหมายถึงคนที่ถือ mint อยู่เท่านั้นครับ ถึงทำได้
ขายแม่แล้วซื้อลูกทันที ก็ได้กำไรแล้ว
แล้วเงินที่เก็บไว้แปลงร่างยังได้ดอกด้วย  :D
โพสต์โพสต์