ผมได้ต่อราคาทุ่งคาเหลือ 3 บาท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tae_2323
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

แพงไปไหมครับ
ถ้าราคานี้เฮียปรัชญายินดีขายไหมครับ
5555
ถ้าขายผมอาจซื้อหุ้นของเฮียก็ได้
แต่ดูจากกำไรแล้ว ราคา 3 บาท พีอีเป็นพัน
มีหุ้นตั้ง 756,939,463 หุ้น
แล้วน่าลงทุนไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: ผมได้ต่อราคาทุ่งคาเหลือ 3 บาท

โพสต์ที่ 2

tae_2323 เขียน:แพงไปไหมครับ
ถ้าราคานี้เฮียปรัชญายินดีขายไหมครับ
5555
ถ้าขายผมอาจซื้อหุ้นของเฮียก็ได้
แต่ดูจากกำไรแล้ว ราคา 3 บาท พีอีเป็นพัน
แล้วน่าลงทุนไหมครับ
ลดราคาลงจากครั้งก่อน50%

ต้องเก็บไว้ลุ้นเองครับ

พีอีผมไม่รู้จักครับ
007-s

โพสต์ที่ 3

ถอดรหัสมั่วเอาเอง ได้ความว่า คงเปิดไม่ต่ำก่าสามบาท
:roll:
buglife

Re: ผมได้ต่อราคาทุ่งคาเหลือ 3 บาท

โพสต์ที่ 4

ปรัชญา เขียน:
ลดราคาลงจากครั้งก่อน50%

ต้องเก็บไว้ลุ้นเองครับ

พีอีผมไม่รู้จักครับ
รายใหญ่เงียบๆ คาทุ่ง
ก็ พี่เสี่ย ป นี่เอง  :lol:  :lol:  :lol:

ล้อเล่นฮ้าบ  :wink: พี่หลิว+จานปลา
จะไปหาพี่เสี่ย ป วันไหนหรือฮับ?
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 5

tae_2323 เขียน:แต่ดูจากกำไรแล้ว ราคา 3 บาท พีอีเป็นพัน
อาจจะเข้าใจผิดหรือพูดกันเล่น ถ้าจะคิดกำไรที่ 6 ล้านจริงๆ พีอีก็จะเป็น 375 เท่า

กำไร 6 ล.เป็นของทั้งปี 2006 โดยที่ครึ่งปีแรกขาดทุนไป -61 ล.
ครึ่งปีหลังเริ่มผลิตทอง กลับมาเป็นกำไร 6 ล .ในตอนสิ้นปี
ปีนี้ผลิตทองทั้งปี และขายได้ราคาสูงกว่าปีที่แล้วมาก เดากำไรไม่ออกเหมือนกัน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ปรัชญา

โพสต์ที่ 6

buglife เขียน:
รายใหญ่เงียบๆ คาทุ่ง
ก็ พี่เสี่ย ป นี่เอง  :lol:  :lol:  :lol:

ล้อเล่นฮ้าบ  :wink: พี่หลิว+จานปลา
จะไปหาพี่เสี่ย ป วันไหนหรือฮับ?
คาทุ่งผมมีไม่มาก  ซื้อเกือบ2บาท  ไว้จิ๊ดเดียวครับ

หลวงพี่เผ่น  คงมาธุดงค์หลังเปิดเทอมล่ะครับน้องบั๊กไล้ท์

ช่วงนี้คงงานยุ่ง  กับการส่งของตามออเดอร์ให้หน่วยงานราชการที่ประมูลได้ครับ

อีสานก็อยู่ไกล  เฮียเอี๋ยว  คงแค่ร่างแผนการ
จานปลาชอบชมทะเลหมอก  ที่นี่ไม่มีทะเลหมอก(มีแต่ทะเลใจ)
ปรัชญา

โพสต์ที่ 7

บล.โกลเบล็ก : THL แนะนำซื้อ ราคาเหมาะสมปี 50

ระหว่าง 5.20 บาท – 8.50 บาท

เหมืองทองคำ ดันปี 49 พลิกมีกำไร : THL เริ่มจากเข้าสัมปทานเหมืองดีบุกและพัฒนาเป็นธุรกิจหลักแต่ต้องหยุดดำเนินการชั่วคราวเนื่องจากต้องจ่ายค่าภาคหลวงที่สูงอย่างไรก็ตามในปี 2534 บริษัทได้สัมปทานเหมืองทองคำจากรัฐบาลบนเนื้อที่กว่า 6หมื่นไร่ที่จังหวัดเลย ซึ่งบริษัทได้ทำการสำรวจและได้รับอนุมัติประทานบัตรเหมืองแร่ทองคำชุดแรกทั้งหมด 6 แปลงเนื้อที่รวม 1.3 พันไร่โดยประทานบัตรดังกล่าวมีอายุ 25 ปี มีสินแร่ 4.49 ล้านเมตริกตันมีความสมบูรณ์ของทองคำ 4.14 กรัมต่อตัน ซึ่งบริษัทเริ่มทำการผลิตและจำหน่ายทองคำอย่างเป็นทางการใน 3Q49 ส่งผลให้ผลประกอบการมีกำไรสุทธิ 16 ล้านบาทและยังมีกำไรต่อเนื่องอีกใน 4Q49 ทำให้ผลประกอบการทั้งปีพลิกมีกำไรสุทธิ 6.1 ล้านบาทเพิ่มขึ้น 108yoy ด้วยเหตุนี้เราคาดว่าบริษัทจะกลับเข้าซื้อขายในหมวดหลักทรัพย์ปกติได้ใน 2Q50

ราคาทองพุ่ง กระตุ้นรายได้ปี 50 โตต่อเนื่อง : ราคาซื้อขายทองคำที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องจาก 565 เหรียญต่อออนซ์ในเดือนตุลาคม 49 จนถึง 685 เหรียญต่อออนซ์ในเดือนกุมภาพันธ์ 50 และน่าจะยังทรงตัวอยู่ในระดับสูงจากการอ่อนค่าของเงินดอลลาร์ลงอย่างต่อเนื่องและเกิดความกังวลต่อสถานการณ์ในตะวันออกกลาง
คาดส่งผลดีต่อรายได้ของบริษัทอย่างมีนัยสำคัญ โดยปัจจุบันบริษัทมีกำลังการผลิตทองคำที่ 2.5 หมื่นออนซ์ต่อปี และสมมุติฐานราคาทองคำในตลาดโลกที่ทรงตัวในระดับ 600- 680 เหรียญต่อออนซ์และต้นทุนการผลิตทองคำทรงตัวที่ระดับ 295-330 เหรียญต่อออนซ์ เราคาดว่าบริษัทจะมีรายได้จากการขายทองคำในปีนี้ประมาณ 578 ล้านบาทเพิ่มขึ้น 114%yoy และมีกำไรสุทธิประมาณ 139 ล้านบาทเพิ่มขึ้น 2,171%yoy

ธุรกิจมีโอกาสเติบโตสูง: ระยะยาวมีโอกาสเติบโตสูงโดยเฉพาะธุรกิจเหมืองทองคำเนื่องจากปัจจุบันได้รับประทานบัตรเพียง 6 แปลง 1.3 พันไร่ ซึ่งคิดเป็นเพียง 2% จากพื้นที่ได้รับสัมปทานทั้งหมด 128 แปลงหรือ 6 หมื่นไร่ ทั้งนี้หากสมมุติให้บริษัทได้รับประทานบัตรเพิ่มอีกอย่างน้อย 10% ของพื้นที่สัมปทานที่เหลือหรือประมาณ 6พันไร่และมีปริมาณสินแร่ทองคำใกล้เคียงกับในพื้นที่ 6 แปลงแรก คาดว่าจะมีปริมาณสินแร่ทองคำสำรองเพิ่มขึ้นจาก 6 แสนออนซ์เป็น 3 ล้านออนซ์หรือคิดเป็นกำลังการผลิต 1 แสนออนซ์ต่อปี ทำให้รายได้เพิ่มขึ้นอีกปีละ 1,600 ล้านบาทนอกจากนี้บริษัทยังมีสินแร่ดีบุกอีกกว่า 4 หมื่นตันในจังหวัดพังงาซึ่งคาดว่าจะเปิดดำเนินการอีกครั้งเนื่องจากดีบุกกลับมาเป็นที่ต้องการของตลาดและมีราคาสูงถึงตันละ 1.2 หมื่นเหรียญ

แนะนำ “ซื้อ” ราคาเหมาะสมปี50, 5.20บาท - 8.50 บาท : ในระยะสั้นหากเราประเมินมูลค่าพื้นฐานโดยใช้วิธี DCF โดยคิดจากปริมาณสินแร่ทองคำทั้งหมดที่ได้รับอนุมัติจากผู้เชี่ยวชาญที่ 6 แสนออนซ์เปิดดำเนินการ 12 ปีและให้ WACC ที่ 9% จะได้ราคาเหมาะสมที่ 5.20 บาท แต่หากคำนวณโดยวิธี Option Pricing Model โดยมีปริมาณสินแร่ทองคำสำรองที่ 3 ล้านออนซ์จะได้ราคาเหมาะสมในระยะยาวที่ 8.50 บาท(สมมุติให้บริษัทได้รับประทานบัตรเพิ่มอีก 10% ของพื้นที่ได้รับสัมปทานทั้งหมดโดยมีปริมาณสินแร่ใกล้เคียงกับ 6 แปลงแรก)
champ

โพสต์ที่ 8

มีกับเขาด้วยเหรอครับ พี่ปรัชญา
ผมไม่นึกว่าพี่จะมีตัวนี้นะเนี่ยครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 9

champ เขียน:มีกับเขาด้วยเหรอครับ พี่ปรัชญา
ผมไม่นึกว่าพี่จะมีตัวนี้นะเนี่ยครับ
พอท์ตผมมีแค่50พันหุ้นครับ
พอท์ตภรรยาก็มีมากว่าครับคุณแชมป์
champ

โพสต์ที่ 10

ครับ ผมแซวเล่นครับ
เพราะของพี่ผมรู้ว่ามีครบทุกรสชาติครับ 5555
buglife

โพสต์ที่ 11

ปรัชญา เขียน:ที่นี่ไม่มีทะเลหมอก(มีแต่ทะเลใจ)
ทะเลใจอยู่แถวๆ บ้านพี่เสี่ย ป หรือเปล่าฮับ? (วิลล่า)
:lol:  :lol:  :lol: ล้อเล่นอีกแย้ว ไปทำงานต่อแล้วฮับ
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 12

ลูกอิสาน เขียน: อาจจะเข้าใจผิดหรือพูดกันเล่น ถ้าจะคิดกำไรที่ 6 ล้านจริงๆ พีอีก็จะเป็น 375 เท่า

กำไร 6 ล.เป็นของทั้งปี 2006 โดยที่ครึ่งปีแรกขาดทุนไป -61 ล.
ครึ่งปีหลังเริ่มผลิตทอง กลับมาเป็นกำไร 6 ล .ในตอนสิ้นปี
ปีนี้ผลิตทองทั้งปี และขายได้ราคาสูงกว่าปีที่แล้วมาก เดากำไรไม่ออกเหมือนกัน
ขอแวะเข้ามาทักคุณลูกอิสานในกระทู้นี้

ยินดีที่ได้เป็นวิทยากรของมีตติ้งเวปทีวีไอด้วยครับ

ยอมรับว่าเรื่องข้อมูล
คุณลูกอิสานแน่นปึ๊กจริงๆ

:cool:  :cool:  :cool:  :cool:  :cool:  :cool:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

คลายเครียด เขียน:ขอแวะเข้ามาทักคุณลูกอิสานในกระทู้นี้

ยินดีที่ได้เป็นวิทยากรของมีตติ้งเวปทีวีไอด้วยครับ

ยอมรับว่าเรื่องข้อมูล
คุณลูกอิสานแน่นปึ๊กจริงๆ
สวัสดีเช่นกันครับเฮีย
กำลังจะขอคำแนะนำทุ่งคาพอดี

ที่จริงทุ่งคาผมคาดการณ์ผลประกอบการผิดไปมาก
ที่เคยคาดน่าจะมีกำไร 300-400 ล้าน ที่ระดับราคาทองตอนนี้
สาเหตุเพราะผู้บริหารดันลด cut off rate จาก 1.1 กรัมเหลือแค่ .6 กรัม :evil:
ไม่อย่างนั้น 10 บ.อาจจะได้เห็นค่อนข้างแน่
เสียดายเหมือนกันครับ..

ส่วนเรื่องวิทยากร ผมเป็นตัวแถมครับ
บอกตรงๆว่าไม่ถนัดที่จะออกหน้าไมล์เลย
เพราะยังรู้สึกว่าไม่เก่งจริงๆ
คิดว่าได้ตอบแทนเวปเล็กๆน้อยๆ ละกันครับ..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
metro

โพสต์ที่ 14

ปรัชญา เขียน:บล.โกลเบล็ก : THL แนะนำซื้อ ราคาเหมาะสมปี 50

ระหว่าง 5.20 บาท 8.50 บาท

เหมืองทองคำ ดันปี 49 พลิกมีกำไร : THL เริ่มจากเข้าสัมปทานเหมืองดีบุกและพัฒนาเป็นธุรกิจหลักแต่ต้องหยุดดำเนินการชั่วคราวเนื่องจากต้องจ่ายค่าภาคหลวงที่สูงอย่างไรก็ตามในปี 2534 บริษัทได้สัมปทานเหมืองทองคำจากรัฐบาลบนเนื้อที่กว่า 6หมื่นไร่ที่จังหวัดเลย ซึ่งบริษัทได้ทำการสำรวจและได้รับอนุมัติประทานบัตรเหมืองแร่ทองคำชุดแรกทั้งหมด 6 แปลงเนื้อที่รวม 1.3 พันไร่โดยประทานบัตรดังกล่าวมีอายุ 25 ปี มีสินแร่ 4.49 ล้านเมตริกตันมีความสมบูรณ์ของทองคำ 4.14 กรัมต่อตัน ซึ่งบริษัทเริ่มทำการผลิตและจำหน่ายทองคำอย่างเป็นทางการใน 3Q49 ส่งผลให้ผลประกอบการมีกำไรสุทธิ 16 ล้านบาทและยังมีกำไรต่อเนื่องอีกใน 4Q49 ทำให้ผลประกอบการทั้งปีพลิกมีกำไรสุทธิ 6.1 ล้านบาทเพิ่มขึ้น 108yoy ด้วยเหตุนี้เราคาดว่าบริษัทจะกลับเข้าซื้อขายในหมวดหลักทรัพย์ปกติได้ใน 2Q50

ราคาทองพุ่ง กระตุ้นรายได้ปี 50 โตต่อเนื่อง : ราคาซื้อขายทองคำที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องจาก 565 เหรียญต่อออนซ์ในเดือนตุลาคม 49 จนถึง 685 เหรียญต่อออนซ์ในเดือนกุมภาพันธ์ 50 และน่าจะยังทรงตัวอยู่ในระดับสูงจากการอ่อนค่าของเงินดอลลาร์ลงอย่างต่อเนื่องและเกิดความกังวลต่อสถานการณ์ในตะวันออกกลาง
คาดส่งผลดีต่อรายได้ของบริษัทอย่างมีนัยสำคัญ โดยปัจจุบันบริษัทมีกำลังการผลิตทองคำที่ 2.5 หมื่นออนซ์ต่อปี และสมมุติฐานราคาทองคำในตลาดโลกที่ทรงตัวในระดับ 600- 680 เหรียญต่อออนซ์และต้นทุนการผลิตทองคำทรงตัวที่ระดับ 295-330 เหรียญต่อออนซ์ เราคาดว่าบริษัทจะมีรายได้จากการขายทองคำในปีนี้ประมาณ 578 ล้านบาทเพิ่มขึ้น 114%yoy และมีกำไรสุทธิประมาณ 139 ล้านบาทเพิ่มขึ้น 2,171%yoy

ธุรกิจมีโอกาสเติบโตสูง: ระยะยาวมีโอกาสเติบโตสูงโดยเฉพาะธุรกิจเหมืองทองคำเนื่องจากปัจจุบันได้รับประทานบัตรเพียง 6 แปลง 1.3 พันไร่ ซึ่งคิดเป็นเพียง 2% จากพื้นที่ได้รับสัมปทานทั้งหมด 128 แปลงหรือ 6 หมื่นไร่ ทั้งนี้หากสมมุติให้บริษัทได้รับประทานบัตรเพิ่มอีกอย่างน้อย 10% ของพื้นที่สัมปทานที่เหลือหรือประมาณ 6พันไร่และมีปริมาณสินแร่ทองคำใกล้เคียงกับในพื้นที่ 6 แปลงแรก คาดว่าจะมีปริมาณสินแร่ทองคำสำรองเพิ่มขึ้นจาก 6 แสนออนซ์เป็น 3 ล้านออนซ์หรือคิดเป็นกำลังการผลิต 1 แสนออนซ์ต่อปี ทำให้รายได้เพิ่มขึ้นอีกปีละ 1,600 ล้านบาทนอกจากนี้บริษัทยังมีสินแร่ดีบุกอีกกว่า 4 หมื่นตันในจังหวัดพังงาซึ่งคาดว่าจะเปิดดำเนินการอีกครั้งเนื่องจากดีบุกกลับมาเป็นที่ต้องการของตลาดและมีราคาสูงถึงตันละ 1.2 หมื่นเหรียญ

แนะนำ ซื้อ ราคาเหมาะสมปี50, 5.20บาท - 8.50 บาท : ในระยะสั้นหากเราประเมินมูลค่าพื้นฐานโดยใช้วิธี DCF โดยคิดจากปริมาณสินแร่ทองคำทั้งหมดที่ได้รับอนุมัติจากผู้เชี่ยวชาญที่ 6 แสนออนซ์เปิดดำเนินการ 12 ปีและให้ WACC ที่ 9% จะได้ราคาเหมาะสมที่ 5.20 บาท แต่หากคำนวณโดยวิธี Option Pricing Model โดยมีปริมาณสินแร่ทองคำสำรองที่ 3 ล้านออนซ์จะได้ราคาเหมาะสมในระยะยาวที่ 8.50 บาท(สมมุติให้บริษัทได้รับประทานบัตรเพิ่มอีก 10% ของพื้นที่ได้รับสัมปทานทั้งหมดโดยมีปริมาณสินแร่ใกล้เคียงกับ 6 แปลงแรก)
อยากบอกว่าหัวหน้าฝ่าย Reseach ของโบรกมีเพียบครับ วันก่อนยังถามลูกพี่ผมในห้องน้ำเลยว่าน่าจะไปขายที่เท่าไร หุ หุ
lekmak333

โพสต์ที่ 15

มาเดากันเล่นๆดีกว่า ว่าราคาไปเท่าไหร่

ผมให้ 4 บาท  :D
ปรัชญา

โพสต์ที่ 16

ขาย  เอทีโอ  4.80

ได้มากกว่าเจ้าของกระทู้ให้ราคา  นิดหน่อย
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 17

[quote="ปรัชญา"]ขาย
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 18

ช้อนหัก
:)
ลุงทีม

โพสต์ที่ 19

มีคนมาขอซื้อผมนอกตลาดที่ 3 บาท อาการอย่างงี้สงสัย ในตลาดก็คงจะซื้อได้
พื้นฐานเป็นไงไม่สนแร้วส์... :shock:  :shock:  :shock:
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

รู้สึกว่าอารมณ์ตลาดบ้านเราไม่ยอมรับแนวคิด P/E เหมืองทองตามตลาดหุ้นเมืองนอกนะครับ  :lol:  ถ้า forward P/E 20 เท่า ราคาหุ้นน่าจะเกิน 5 บาท แต่ตอนนี้ P/E 470 อยู่ งบออกก็จะร่วงลงมาเอง   :mrgreen:
โพสต์โพสต์