สนใจงบการเงิน AOT

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมอยากถามผู้รู้ครับเกี่ยวกับงบการเงินของ AOT ผมสนใจเพราะว่าในรยะยาวๆแล้วมันควรจะกำไร เพราะว่าช่วง 2-3ปีมานี้เค้ามีการลงทุนเยอะและน่าจะเริ่มเก็บเกี่ยวได้ใน 1-2ปีข้างหน้าผมดูงบกำไรขาดทุน Q1-2007
แล้วเจอว่าค่าเสื่อมราคาปี49 สูงกว่าปี 48 มากจริงๆครับแสดงว่าในปี 47,48 มีการลงทุนในทรัพย์สินถาวรมากใช่มั้ยครับ และนี่ทำให้ EPS ของ AOT ต่ำลงมากแต่น่าจะมากขึ้นในอนาคต เพราะเค้าเริ่มไม่ต้องลงทุนในโครงการใหญ่ๆแล้วใช่มั้ยครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
metro

โพสต์ที่ 2

ตัวนี้ Monopoply ดีนะครับ ปรับราคายังไงคนก็ยังต้องใช้บริการโดยไม่มีสิทธิที่จะต่อรองได้เลยครับ ส่วนเรื่องค่าเสื่อมที่มหาศาลก็มาจากการเปิดสุวรรณภูมิครับ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

Q ที่จะออกนี่เห็นจะไม่มีกำไรอัตราแลกเปลี่ยนมาช่วยรุนแรงเหมือนปีก่อนมั้งครับ กำไรจะร่วงติดกัน 3Q (รึอาจจะ 4Q) รึไม่ อีกไม่นานเกินรอก็รู้แย้ว  :lol:
เอก

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ ผมว่า AOT น่าจะเป็นตัวที่ดีในอนาคตได้นะครับ เพราะว่าคนเดินทางด้วยเครื่องบินมากขึ้นจากการมี low cost (อันนี้แค่ความเห็นส่วนตัวไม่ได้เป็นการชี้นำนะครับ)
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
smart_investor

โพสต์ที่ 5

ผมเองก็มองว่า AOT ในระยะยาวน่าสนใจนะครับ
เพราะนอกจากจะมีความผูกขาดแล้วรายได้ยังค่อนข้างมั่นคง รายจ่ายก็ ไม่ต้องไปฝากชีวิตกับพวกต้นทุน น้ำมัน หรือ วัตถุดิบที่ผันผวนซะเหลือเกิน

แถมแนวโน้มการเดินทางโดยเครื่องบินของคนส่วนใหญ่ในอนาคตก็น่าจะเพิ่มขึ้น  รวมถึงการท่องเที่ยวที่น่าจะเติบโตขึ้นในอนาคตอีก

แต่ในระยะสั้นคือช่วง 1-2 ปีนี้ ผมยังไม่แน่ใจว่าผลจากค่าใช้จ่ายเรื่องการย้ายสนามบินและค่าเสื่อมจะส่งผลกระทบมากแค่ไหน

ถ้าเป็นผมก็คงใช้วิธี wait and see แล้วหาจังหวะที่ดีในการลงทุนครับ
เพราะคาดเดาเหมือนท่าน Ryuga ว่ากำไรน่าจะยังไม่แน่นอนไปอีกหลาย Q  :roll:
ไม่มีใครไม่เคยขาดทุน
แต่เราต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดในอดีต
เพื่อพัฒนาตนเองให้ดียิ่งขึ้นไป
โพสต์โพสต์