ลดทุนแล้ว ขาย IPO นี่ เจตนาเป็นไงคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ลดทุนแล้ว ขาย IPO นี่ เจตนาเป็นไงคับ

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นบริษัทนึง ลดทุนก่อน แล้วค่อย ระดมทุนโดย IPO แล้วถึงเข้าตลาด นี่มีเจตนายังไงคับ ลดทุนนี่ทำให้ล้าง ขาดทุนสะสมทางบัญชี ได้  แล้วมีเหตุอย่างอื่นอีกไหมคับ  ถ้าไม่มีขาดทุนสะสมละก็ คือ คืนเงินสด ปะคับ โซงง  :?
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
กระทิงแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ไม่รู้บริษัทไหนนะครับ
1.แต่ต้องดูรายงาน IPO ครับว่าจะเอาเงินสดที่ได้จาก IPO ไปทำอะไร
2.เรื่อง ลดทุน คิดว่าน่าจะตั้งใจล้างขาดทุนสะสม แต่ถามว่า เอาเงินสดออกไปแล้วหรือยัง แค่ลดนี้ เงินสดยังไม่ออกครับ น่าจะเป็นบัญชีเกี่ยวกับ ขาดทุนสะสม และบัญชีหุ้นสามัญ
ถ้าเงินออก ต้องเกี่ยวกับบัญชี เงินสด และบัญชีเงินปันผลครับ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
Ryuga

โพสต์ที่ 3

มันก็แล้วแต่กรณีไปนะครับ ภาพรวมของกิจการนั้นๆ สำคัญกว่า ขอยกตัวอย่างบริษัทใน MAI มาสองเจ้า 8)

(1) หนึ่งปีก่อนหน้าเข้าตลาดบริษัทลดทุนจดทะเบียนครึ่งนึงเพื่อตัดขาดทุนสะสม จากนั้นก็เพิ่มทุน 51% ในจำนวนนี้เป็น IPO 70.7% เขาคุยฟุ้งว่าดีนักดีหนาแต่ทีจริงทำยังไงก็สู้รายใหญ่ไม่ได้ กำไรสาละวันเตี้ยลง หันไปส่งออกเงินบาทก็แข็ง ตอนนี้ราคาหุ้นยังไม่ได้ครึ่ง IPO เลย ผู้ถือหุ้นสะอึกสะอื้นทั่วหน้า  :'O
(2) หนึ่งปีก่อนหน้าเข้าตลาดบริษัทลดทุนจดทะเบียนครึ่งนึงเพื่อตัดขาดทุนสะสมเช่นกัน ก่อนหน้านั้นกำไรของบริษัทลดติดต่อกันมาสามปี IPO เพียง 20% ของทุนเดิม แต่หลังจากนั้นกำไรของบริษัทก็เพิ่มขึ้นพรวดพราด ราคาหุ้นเลยพุ่งเป็นจรวดตาม เจ้านี้แฟนคลับเยอะด้วยนะครับ ต่างคนต่างยิ้มแป้นได้กันหลายร้อย%  :mrgreen:
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

คุณ ริวกะ นี่รอบรุ้ดีจังคับ ผมขอลึกอีกนิดนึง
1. ถ้า ลดทุนที่ไม่ได้ล้างขาดทุนสะสม ละคับ คือจุดประสงค์อะไรเหรอคับ คล้ายซื้อหุ้นคืนปะคับ
2. ถ้าลดทุนที่ยังไม่ได้ชำระ หมายความว่าไงเหรอฮะ

ขอบคุณครับ
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
Ryuga

โพสต์ที่ 5

mongkol เขียน:1. ถ้า ลดทุนที่ไม่ได้ล้างขาดทุนสะสม ละคับ คือจุดประสงค์อะไรเหรอคับ คล้ายซื้อหุ้นคืนปะคับ
โดยทั่วไปการลดทุนจดทะเบียนถ้าไม่ล้างขาดทุนสะสมก็เพื่อล้างส่วนต่ำมูลค่าหุ้น ไม่คล้ายการซื้อหุ้นคืนเลยครับเพราะการลดทุนจดทะเบียนเป็นเรื่องทางบัญชี ในขณะที่การซื้อหุ้นคืนต้องจ่ายเงินสด
mongkol เขียน:2. ถ้าลดทุนที่ยังไม่ได้ชำระ หมายความว่าไงเหรอฮะ
บริษัทอาจเพิ่มทุนจดทะเบียนเกินๆ ไปอย่างนั้นเองอันเนื่องจากความต้องการที่หลากหลาย อาทิเช่น

อยากแจก W
จะแจก ESOP
จะ PP
จะเพิ่มทุนโต้งๆ ให้ผู้ถือหุ้นเดิม
จะจ่ายหุ้นปันผล
จะออกหุ้นใหม่ไปแลกกับกิจการอื่น ฯลฯ

ไปๆ มาๆ กิจกรรมเหล่านี้อาจไม่สัมฤทธิ์ผลด้วยเหตุอะไรก็แล้วแต่ทำให้ทุนจดทะเบียนชำระแล้วต่ำกว่าทุนจดทะเบียนของบริษัทที่จดเพิ่มล่วงหน้าไว้ อาทิเช่น
การเสนอขายหุ้นเพิ่มทุนให้ผู้ถือหุ้นเดิมแต่ผู้ถือหุ้นใช้สิทธิ์ไม่ครบ ทุนจดทะเบียนชำระแล้วจึงต่ำกว่าทุนจดทะเบียน พอผ่านไปนานๆ บริษัทเลยลดทุนจดทะเบียนลงมาให้มันเท่ากันซะ

หรือไม่ก็เช่น เหตุการณ์ที่ราคาหุ้นแม่ร่วงมากๆ จน war ลูกทั้งหลายเน่าคามือนักเล่นหุ้น ในอดีตแม้ war เหล่านี้อาจรุ่งโรจน์ชัชวาลเพียงไหน พอหมดอายุไซร้ก็เป็นศูนย์เท่ากันหมด บริษัทแม่ซึ่งไปจดทะเบียนเพิ่มทุนรอรับ -W ไว้ก็จะมีทุนจดทะเบียนเกินทุนชำระแล้ว ผ่านไปนานๆ บางทีก็ลดลงมาให้เท่ากัน  8)
โพสต์โพสต์