มีใครเล่นของสูงบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
juntuma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครเล่นของสูงบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

หลังคาครับ  สูงมั้ยครับ   :lol:   :lol:  :lol:
ตอนนี้สังเกต  อาคารรอบ ๆ บ้าน  หรือตามถนนหนทางที่ผ่านไปมา
รู้สึกว่า  เจ้าหลังคาเหล็กเคลือบขึ้นลอน  ทั้งทาสี  และไม่ทาสี
เริ่มกินพื้นที่  เพิ่มขึ้นมาเรื่อย ๆ  อาจจะเพราะว่า
ติดตั้งง่าย  รวดเร็ว  โครงสร้างรองรับน้ำหนักเบา  ทำให้ประหยัดต้นทุน
ผมเห็นใช้งานหลากหลาย  อาทิ ตึก  อาคารใหญ่  เทศบาล  อบต.
โรงงาน  ตลาด  ที่จอดรถ  ซุ้มทำบอร์ด  ฯลฯ  บ้านเรือน  ก้อเริ่มใช้แล้ว

มีบริษัทไหนที่ขายหลังคาเหล็กเคลือบที่น่าลงทุนบ้างครับ  
ที่ผมไปดูมาขายหลักคาเพียว ๆ  คงจะเป็น steel  แต่วอลุ่มน้อย
เป็นบริษัทครอบครัว  กลัวธรรมาภิบาล  ปีนี้กำไรดีแต่หนี้เยอะ  
สินค้าคงเหลือแยะ  กำไรขึ้น ๆ  ลง  แต่เฉลี่ยแล้วก้อพอรับได้

อ่านสรุปข้อสนเทศของบริษัทแล้ว  น่าสงสัยตรง
ระดมทุนไปจ่ายหนี้เป็นสิบ ๆ ล้าน   ซึ่งเป็นครอบครัวของกลุ่มเจ้าของ  ผู้ถือหุ้นใหญ่
หนี้จริง  หรือหนี้หลอก  ก้อม่ายรู้  

ชอบใจตรงจ่ายปันผลหนัก  ได้เครดิตภาษีอีก  รวมแล้วเกือบยี่สิบเปอร์เซ็นต์  
ไม่ต้องรอลุ้นส่วนต่างราคา  ที่สำคัญคนยังไม่ค่อยสนใจเท่าไร
อ้อ  พี่ลูกอีสาณ  เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ซะด้วย

อีกตัวคือ  sssc  แต่ไม่ได้ขายหลังคาอย่างเดียว  ขายเหล็ก  ตัดเหล็ก  
พวกหลังคาเป็นส่วนหนึ่งของรายได้ประมาณ ยี่สิบห้าเปอร์เซ็นต์
ตัวนี้  ขาดทุนมานาน  พึ่งมากำไรดีสองสามปีหลัง
ปีก่อน  จ่ายปันผลเป็นหุ้น  และเงินสดนิโหน่ย
ปีนี้จ่ายหนักพอ ๆ  กับ  steel
มีผู้ถือหุ้นใหญ่เป็นยี่ปุ่น  คอยซัพพอร์ตวัตถุดิบให้  นำเข้าจากยี่ปุ่น
เรื่องธรรมาภิบาล  คงดีกว่า  steel  เพราะพี่ยุ่น  อาจารย์นิเวศน์เคยบอกไว้  ว่าดีกว่าบ.ครอบครัว
มีคนวิแคะว่า  จะได้รับผลดีจาก  เจ เทป ป้า  และค่าเงินบาทแข็ง

แต่ช้า  แต่  ปีหน้า  บีโอไอหมด  ต้องเริ่มเสียภาษี  อานเลย  กำไรต่อหุ้นวูบแน่
อีกข้อที่น่ากังวลกับ  sssc  คือดีมานด์เหล็ก  ปีนี้น่าจะน้อยกว่าปีกลาย  

ใครมีตัวอื่น ๆ  ที่น่าสนใจ  ที่ขายหลังคาเหล็กเคลือบช่วยแชร์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ   :lol:  :lol:  :lol:
โพสต์โพสต์